Trang 1 / 22 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 212

Chủ đề: Lỗi gặp trong sử dụng máy film

Lỗi gặp trong sử dụng máy film

Em xin phép tạo thread này, mục đích để anh em chơi film cùng nhau trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm, tháo gỡ những lỗi khi chụp máy film.
    2 ảnh dưới đây em chụp bằng máy cơ Praktica, sau khi tráng, scan, ảnh nó bị thế này, hầu hết cả cuộn, cái bị vạch đen nhỏ, cái bị vạch đen lớn, chiếm đến nửa ảnh. Không rõ lỗi của máy, hay lỗi do quá trình tráng, hoặc thao tác chụp...
    ER1

ER2

2 ảnh tiếp sau đây thì bằng máy nikon F4, máy em thấy vận hành tốt, cuộn đầu( vì em mới lấy máy này) bị hơn nửa, cuộn sau thì 2-3kiểu bị vệt đen
    ER3

ER4

Kính mong các bác có kinh nghiệm, đã gặp qua trường hợp này chia sẻ với em, em xin cảm ơn rất nhiều ạ.
    ĐI một buổi về xem thành quả ăn cơm mất cả ngon các bác ạ

Bác cứ chụp không phim cho thật nhiều rồi lắp phim vào thử, tôi hy vọng sẽ khỏi bệnh. Tôi nghĩ máy bị như thế là vì lâu ngày không được dùng.

Ảnh kiểm tra xem lá khẩu trên lens có nhảy tốt không? Có dị dính dầu không?
    Trường hợp này em đoán nếu là do thiết bị thì có thể màn trập nhảy sai hoặc lá khẩu nhảy sai, không đề cập chuyện tráng rọi ở đây vì em ko rành.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

@ Thaimeo : đây là lổi do rideaux ( màn trập ) hoạt động không trọn vẹn .
    anh nên đưa cho thợ sửa máy kiểm tra giúp anh
    Không phải do khâu tráng phim , và scan đâu Anh !

Các bác cho em hỏi lỗi này là lỗi gì ạ? Cuộn phim này em chụp có hơn 1 nửa cuộn có một vệt sáng chạy ngang giữa hình. Sang đến cuộn sau thì hoàn toàn không bị gì... tks các bác.

Quote Được gửi bởi konica_baby View Post
    @ Thaimeo : đây là lổi do rideaux ( màn trập ) hoạt động không trọn vẹn .
    anh nên đưa cho thợ sửa máy kiểm tra giúp anh
    Không phải do khâu tráng phim , và scan đâu Anh !
    Nhà em thấy bé Konica nói đúng lắm ạ. Chắc là do màn trập bị kẹt nên không mở hết. Do đó có một phần khung hình bị tối. Bác phải mang ra cho thợ sửa chỉnh lại màn trập ạ.
    Cũng lạ là F4 lại bị lỗi này. Theo em biết là thợ sửa có thể chỉnh lại được. Kể cũng buồn bác nhỉ!
    Còn lỗi của bác Songlam thì chắc là lỗi xước phim. Chắc có một hạt bụi dính vào trục quay hoặc vào phim bác khi tráng hoặc khi quét. CUộn sau thì không bị dính nên không bị. Nói chung nên đưa tráng và quét vào giữa ngày, để cho các cuộn phim của người khác nó lau hết bụi, cát bám trên các bộ phận chạy phim của máy, rồi mới làm đến cuộn của mình. Nói chung không nên đưa đến làm vào đầu giờ. Hi, hi, nhà em hơi xấu tính, nhưng không muốn cuộn phim của mình thành giẻ lau bụi cho các cuộn phim khác.
    Được sửa bởi m42 lúc 08:26 AM ngày 01-12-2008
    Ghét Rollei! Thù Rollei!

Quote Được gửi bởi songlam View Post
    Các bác cho em hỏi lỗi này là lỗi gì ạ? Cuộn phim này em chụp có hơn 1 nửa cuộn có một vệt sáng chạy ngang giữa hình. Sang đến cuộn sau thì hoàn toàn không bị gì... tks các bác.

Cái hình này của bác là do chỗ scan,cái kẹp film nó bị bụi,nên tạo ra vậy,,,,

cảm ơn các bác, em sẽ mang đi khám, có thể là máy quá lâu rồi ko hoạt động thật. Buồn sang tận hôm nay chưa nguôi, :((, toi cả sáng hôm qua off ẹp

oái chia buồn với a. Thái, không nghĩ là F4 lại có lỗi như ậy

còn lỗi này thì e cũng gặp vài lần, rất thường thấy ở màn trập vải dạng ri-đô, khi lên film có thể bị sao đó nó vẫn hở 1 ít, em còn gặp con máy màn trập vải bị thủng, chụp phát nào phát nấy 1 lỗ to đùng đen xì trên ảnh cơ
    Chữ ký vi phạm nội quy : QC trái phép

Quote Được gửi bởi songlam View Post

@ song lam : theo em bé thì cái sự cố này :
    - không phải do máy chụp của anh .
    - không phải do bụi , cát trên miếng nhung miệng lõi phim
    - không phải bụi trên máy ảnh ( bị cào khi tua phim lại kéo suốt cả cuồn )
    ............
    tất cả các việc trên sẻ để lại sọc màu đen anh ạ . do bị cào xước lớp nhủ tương .
    Cái này do khâu tráng phim hết 99% . Anh nên nói với AE kỷ thuật phụ trách máy tráng là :
    Xin làm ơn :
    - sau mổi cuối ngày sử dụng nên dùng 01 bình nước sạch ( đúng ra là nước cất ) , xịt rửa sạch hoá chât còn bám trên các cái gợt ( các miếng này bằng nhựa mềm )
    - nhiệm vụ cùa nó là vuốt lại hoá chất còn bám trên phim .
    - do hoá chất bám ở đó . không rửa ...( là làm hoà tan nó đi ) sẻ : biến thành muối dưới dạng tinh thể .
    - mà tinh thể ...... thì ....... anh thấy rồi đó . trong cuộc sống hằng ngày..... là hạt .....mà lớp nhủ tương cùa phim lúc ấy thì dang rất mềm .
    - Tóm lại là vệ sinh dịnh kỳ của máy tráng , các rack , gợt , và rulô ...cho dến các miếng nỉ ngăn sấy .
    Chào anh .

konica_baby

Trang 1 / 22 12311 ... Cuối cùngCuối cùng