Trang 2 / 22 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 212

Chủ đề: Lỗi gặp trong sử dụng máy film

Lỗi phim bị xước rất hay thuờng gặp. Ngày nay nhờ có kỹ thuật số, chúng ta có thể sửa lại lỗi này bằng PS, ngày xưa chưa có kỹ thuật số, cuộn phim tráng xong ra bị xước có khi ngay trên khuông mặt mẫu rất bực mình do cửa hàng làm ăn cẩu thả, không vệ sinh máy sạch sẽ. Rút cuộc mình đành ngậm đắng nuốt cay mà không làm gì được.
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

Chả bù con CANON F-1 của em, màn trập phập phồng do cắt phim làm hỏng, vậy mà không hở sáng, vẫn nhảy đúng tốc độ.

Các đời máy về sau điện tử em lại thấy không tin cậy được lắm, tuy là lúc ngon thì rất ngon.
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

Em cám ơn các bác đã trả lời rất là chi tiết. May quá, nguyên nhân không phải do máy...

Ảnh của bác songlam em cũng nghĩ giống bác trungnguyen, em có 2 cuộn do nóng lòng xem ảnh nên tráng/ scan ở ĐàLạt, bị 1 cái sọc y chang của bác nhưng nhẹ hơn, về tới SG em đi scan lại thì k bị sao cả.
    finding fantasy...

Quote Được gửi bởi Thai_Meo View Post
    Em xin phép tạo thread này, mục đích để anh em chơi film cùng nhau trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm, tháo gỡ những lỗi khi chụp máy film.
    2 ảnh dưới đây em chụp bằng máy cơ Praktica, sau khi tráng, scan, ảnh nó bị thế này, hầu hết cả cuộn, cái bị vạch đen nhỏ, cái bị vạch đen lớn, chiếm đến nửa ảnh. Không rõ lỗi của máy, hay lỗi do quá trình tráng, hoặc thao tác chụp...
    ER1

ER2

2 ảnh tiếp sau đây thì bằng máy nikon F4, máy em thấy vận hành tốt, cuộn đầu( vì em mới lấy máy này) bị hơn nửa, cuộn sau thì 2-3kiểu bị vệt đen
    ER3

ER4

Kính mong các bác có kinh nghiệm, đã gặp qua trường hợp này chia sẻ với em, em xin cảm ơn rất nhiều ạ.
    ĐI một buổi về xem thành quả ăn cơm mất cả ngon các bác ạ
    Cái này em nghĩ nhiều khả năng là do màn trập, tốc độ không đúng nữa, có hai tấm ở màn trập hơi bị dính vào nhau. Em đã bị với máy film Canon EOS nhưng chỉ cần vệ sinh lá màn trập là được. Cái này bác thử đi lau dầu xem, hoặc thử ở các tốc độ khác.

Em có hai cái máy praktica thì nó cũng bị trục trặc màn trập khi tốc độ lên quá 1/250s. Máy hãng này cũ quá cũng không tin tưởng được.

Các bác cho nhà cháu hỏi, tự mình có thể vệ sinh màn trập được không? bằng cách nào? Nếu cháu dùng xăng Zippo và vải cotton lau màn trập thì có bị vấn đề gì không ạ?
    Digital Film

Khuyên bác là không nên. Màn trập mỏng manh dễ hỏng lắm.
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

màn trập bằng thép thì sao? ko mỏng manh lắm còn hỏng thế nào thì chưa biết ...
    Chữ ký vi phạm nội quy : QC trái phép

[QUOTE=Thai_Meo;443262]Em xin phép tạo thread này, mục đích để anh em chơi film cùng nhau trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm, tháo gỡ những lỗi khi chụp máy film.
    2 ảnh dưới đây em chụp bằng máy cơ Praktica, sau khi tráng, scan, ảnh nó bị thế này, hầu hết cả cuộn, cái bị vạch đen nhỏ, cái bị vạch đen lớn, chiếm đến nửa ảnh. Không rõ lỗi của máy, hay lỗi do quá trình tráng, hoặc thao tác chụp...
    ER1

ER2

Hai ảnh đầu của Bác chụp trên Praticka phải không ạ.Em cũng đã dùng qua máy Practika rồi. Màn trập của nó bằng vải,kéo ngang. Trước đây cũng bị tình trạng này.Đã sửa nhiều rồi mà không được. Thợ nói do kẹt màn trập nên lộ sáng.

Quote Được gửi bởi manowar View Post
    Các bác cho nhà cháu hỏi, tự mình có thể vệ sinh màn trập được không? bằng cách nào? Nếu cháu dùng xăng Zippo và vải cotton lau màn trập thì có bị vấn đề gì không ạ?
    Không nên dùng xăng, dầu để tra vào màn chập, mà nên đưa ra thợ có chuyên môn họ bảo dưỡng cho (thợ sửa máy chụp film thì rất nhiều). Việc bảo dưỡng máy tuy đơn giản nhưng sợ ta không thể tự làm được vì nếu cho quá dầu nó loang ra làm phá hỏng các bộ phận khác trong máy nhất là những chi tiết linh kiện làm bằng nhựa hoặc cao su... Có một số trường hợp như Thai_meo dùng Máy Praktica hoặc 1 số máy khác mành bằng kim loại thì kiểm tra xem lá màn chập có bị dính bẩn (do tự trong máy sinh ra qua sử dụng lâu trong điều kiện nóng ẩm...) thì dùng cồnthấm vào bông lau nhẹ và thường xuyên 1 thời gian sau sẽ hết.
    Trường hợp ảnh như của Thai_meo là do màn chập dính hoặc bộ cơ yếu (do lâu không bảo dưỡng). Nếu cứ để mà chụp thì cần tăng tốc độ máy có thể tạm khắc phục.
    Trường hợp songlam do scanner tạo ra lỗi.

Trang 2 / 22 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng