Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 41

Chủ đề: Mua máy RF ở SG

Mua máy RF ở SG

Em từ lâu nghe danh tiếng Leica và M series, nhưng Leica vẫn chỉ là mơ ước thôi. Em đang muốn mua 1 chú RF về để tìm hiểu và tìm cái cảm giác được chụp bằng máy RF. Cho em hỏi ở SG có thể tìm mua máy RF ở đâu ạ. Em nhìn thấy máy Yashica Electro 35, Canon QL 17, thấy nhiều con còn mới thích quá, mà bên box mua bán chả thấy ai bán cả. Mấy bác giúp em với ạ.

em chẳng biết bác cho phép mua bao nhiêu- nhưng mà mua cho biết RF chụp cảm giác như nào thì bác cứ mua máy "mới" & rẻ để chụp.
    Còn nếu bác đủ khả năng chơi Leica thì bác nên chụp Bessa+ lens Voigtlander trước! Đến lúc nhuần nhuyễn rồi thì chuyển sang Leica- cảm giác sẽ sướng lên rất nhiều khi chụp!(nhưng máy tốt chất lượng ảnh không đảm bảo tốt - tùy theo khả năng chụp RF của mình)

Chúc bác sớm có máy để tham gia topic RF-đời thường qua miếng kính!

Mấy chiếc Bessa em thấy không phổ biến ở VN. Bác có thể thêm chút info được không ạ ?

VD: Vài đời nổi tiếng/cơ bản, vài lens chất lượng tốt/giá thành !

Cảm ơn bác.
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

Quote Được gửi bởi kulaty View Post
    em chẳng biết bác cho phép mua bao nhiêu- nhưng mà mua cho biết RF chụp cảm giác như nào thì bác cứ mua máy "mới" & rẻ để chụp.
    Còn nếu bác đủ khả năng chơi Leica thì bác nên chụp Bessa+ lens Voigtlander trước! Đến lúc nhuần nhuyễn rồi thì chuyển sang Leica- cảm giác sẽ sướng lên rất nhiều khi chụp!(nhưng máy tốt chất lượng ảnh không đảm bảo tốt - tùy theo khả năng chụp RF của mình)

Chúc bác sớm có máy để tham gia topic RF-đời thường qua miếng kính!
    Chi phí cho em RF này < 200 bác ạ, em chính vẫn xài DSRL, giờ đang muốn thử cảm giác bắn bằng RF

Em đang thử tìm trên ebay mua máy RF nữa, ngoài tiền máy, tiền ship, không biết có bị thuế không bác ?

Bessa giá khoảng 300- 400 $ NEW
    Lens Voigtlander giá cũng tầm đó

Em đang dùng Bessa R3a+ 40mm f1.4(không chê vào đâu được cái lens)

Về hình thức thì nó nhỏ nhẹ hơn Leica 1 chút, nhưng chất lượng chụp không kém Leica 1 tẹo nào.
    Tại sao ko nghe đến Voigtlander và tại sao không được phổ biến ở VN là vì Bessa là bậc nối lên Leica. Đơn thuần máy của Leica ăn hẳn Bessa, độ bền cao hơn, cân đo đong đếm cũng chính xác hợn! Chính vì vậy Bessa Voigtlander bị lu mờ bởi Leica nên ít người biết đến.

Nhưng Bessa đã không lạ gì với dân Châu Âu- được ra đời từ những năm 1756 tại Germany.
    Voigtlander Bessa cũng được bên Nhật sản xuất và ưa chuộng. Với giá thành không cao so với dân Châu Âu và Nhật, Úc và châu Mỹ- giới chuyên nghiệp cũng hay dùng đến nhưng chiếc máy này.
    Lens của Voigtlander được ưa chuộng hơn Body. Có những người dùng body Leica+ lens Voigtlander.

em tạm thời biết có vậy bác nào biết sửa và viết thêm giúp em về tên Voigtlander này

chỉ cần lên Image của Google xem hình các bác cũng mê mệt mấy em Bessa này rồi!
    Được sửa bởi kulaty lúc 08:14 PM ngày 30-11-2008

bác có thể tham khảo trang web bán bessa của 1 tay lái buôn voigtlander ở Sing để xem vài hình, phân biệt mấy dòng bessa:

http://www.chiifcameras.com/site2/in...&id=4&Itemid=5

Nếu bác xem bessa bác sẽ thấy nó có nhiều dòng này nọ nhưng chỉ cần để ý khác nhau ở mấy thử sau:
    + dòng A và dòng M. M thì shutter cơ, không cần pin để bấm máy, chỉ cần pin để đo sáng. Dòng A thì có thêm Av mode. So sánh với Leica thì như là M6 và M7 vậy.
    + độ phóng đại của viewfinder. Tùy xem bác định chơi lens wide hay lens short-tele nhiều mà chọn độ phóng đại phù hợp vì cái này ảnh hưởng đến frameline - 1 thứ quan trọng của RF. R2 là 0.7x (standard), R3 là (1x - lifesize, có thể mở 2 mắt khi chụp), R4 là 0.52 (wide).
    Được sửa bởi Srono lúc 10:02 PM ngày 30-11-2008

Bác Srono cho em hỏi là em thấy R2, R3 và R4 đều thay đổi đc góc nhìn trong View Finder 35-50 vv..., vậy thì mấy máy đó khác nhau điểm gì ạ, bác nói chi tiết hơn đựơc không ?

Cảm ơn bác đưa link thật hay.
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

Cái này là nói chung luôn về RF như leica, bess bác zarg nhé!

Bác zarg xem kĩ sẽ thấy frameline của các máy khác nhau:
    vd: cái wide R4 có frameline: 21/35 28 25/50 (tức là có 3 chế độ hiện frameline, bác cắm lens nào nó sẽ hiện frameline của lens đó, có được cái này là do M mount có 1 góc dài ngắn khác nhau đẩy cái chốt trong máy RF để chuyển frameline tự động. Nếu họ viết 21/35 thì tức là 2 frameline này sẽ hiện cùng lúc cho dù bác cắm lens 21 hay 35)

Cái short-tele R2 có frameline 35/90 50 75.

Vậy là 2 con support khác nhau hoàn toàn mà bác, trừ 35 và 50 (standard). Nhưng bác để ý sẽ thấy khác nhiều. Cái 50 trên R4 sẽ bé tí tẹo nhưng sẽ rất to ở trên R2.

Có mấy thứ cân nhắc:
    + độ phóng đại của viewfinder ảnh hưởng đến chính xác của focus.
    effective baselength (càng to càng focus chính xác) = base length * factor phóng đại (vd 1x, 0.72x). Nếu bác dùng lens 50 nhiều thì rõ ràng con standard R3 hay con R2 sẽ lý tưởng hơn. Tương tự ở leica, nếu bác dùng lens standard, lens có aperture lớn như Lux, Noc cần độ chính xác cao (vì DOF mỏng)... thì M3 là tốt nhất (có độ phóng đại của viewfinder cao nhất, hình như = 0.91). Về cái base length thì của Zeiss > Leica > Bessa.

+ dùng nhiều lens nào thì nên mua cái có VF support tốt nhất cho lens đó. Nếu thích chụp 50/75 mà lại mua máy wide thì chỉ chụp trong cái frameline bé xíu cũng không sướng. Thích wide mà mua máy vf có magnification cao thì lại phải lắp thêm external vf. Cái frameline của cái lens mình hay dùng cũng nên chiếm phần lớn VF của máy để mình focus, compose thoải mái nhất.

cuối cùng, em lấy trộm quảng cáo của M6 (cũng có 3 loại VF) cho bác zarg tưởng tượng cho dễ:

Được sửa bởi Srono lúc 12:52 AM ngày 01-12-2008

Những dòng máy Bessa hầu như có view lớn từ 0.75 đến 1.0

nói thêm là R4a / R4m là khác nhau. R4a có chụp theo khẩu và tự set tốc độ .
    Nhưng khuyên bác nên mua R2m, R3m, R4m vì những dòng này có thể chụp không cần pin.

em chụp R3a nên chụp ko có pin là treo máy luôn.

PS: Bessa chụp như Leica nên sau khi nhuần nhuyễn Bessa rồi lên đời Leica các bác không cần tìm hiểu gì thêm mà chỉ thấy sướng thôi. loại trừ được thời gian tìm hiểu máy móc lẫn cách hoạt động của máy!
    Được sửa bởi kulaty lúc 02:17 AM ngày 01-12-2008

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng