Trang 37 / 38 Đầu tiênĐầu tiên ... 2735363738 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 361 đến 370 / 378

Chủ đề: Hỏi về scanner...

Khi đặt film lên mặt scan rồi lấy kính thường ép lên thì sẽ bị loang lổ, là do hiện tượng "Newton Ring". Khắc phục là bác mua miếng kính Anti Newton Ring (ANR) http://www.betterscanning.com/scanning/insert35.html.

Ngoài ra cái holder nó làm mặt phim cách lớp kính của máy scan cách ra 1 ít rồi. Nếu bác đặt trực tiếp xuống thì focus bị sai, ảnh ra ko nét bằng khi đặt lên holder.

Quote Được gửi bởi mr big View Post
    Tình hình muốn thọ giáo các cao thủ có kinh nghiệm xài máy scan một việc ạ. Số là em đang xài V500, nhưng khi scan em để ý thấy cái holder nó ko làm cho mặt film phẳng, lúc nào cũng cong cong. E thử lấy film đặt thẳng lên mặt scan rồi lấy kính ép lên thì thấy nó nét hơn hẳn, tuy nhiên lại bị các hiện tượng loang lỗ khi mặt film em vào lớp kính và những đường ghost do tấm kính ép lên bị đèn scan chiếu qua. Ko biết khắc phục sao nên xin được nghe kinh nghiệm của các bác trong việc này ạ ^.^
    ALICE

Quote Được gửi bởi le.duy View Post
    Khi đặt film lên mặt scan rồi lấy kính thường ép lên thì sẽ bị loang lổ, là do hiện tượng "Newton Ring". Khắc phục là bác mua miếng kính Anti Newton Ring (ANR) http://www.betterscanning.com/scanning/insert35.html.

Ngoài ra cái holder nó làm mặt phim cách lớp kính của máy scan cách ra 1 ít rồi. Nếu bác đặt trực tiếp xuống thì focus bị sai, ảnh ra ko nét bằng khi đặt lên holder.
    Thế 4490, 4990, 3170 người ta đặt thẳng lên mặt kính, dùng ANR đè lên làm gì chi cho cực khi nó không nét bằng đặt lên holder hở bác?
    Sony A850,Rolleiflex 3.5E, Bronica EC TL,Mamiya RZ67.

Ngoại trừ một số film siêu cong như họ nhà Fomapan, Fortepan, v.v ... thì mình chả thấy vấn đề film cong với film holder của Epson.

Mỗi máy nó focus khác nhau bác ơi, mà nó còn focus sai nữa nên điều chỉnh lên xuống sao cho nét nhất. chứ không phải có hay ko có holder là nét.

Còn ANR đè lên vì nó có 2 tác dụng, làm phim phẳng ra, và chống hiện tượng newton ring. Thực ra miếng này nghe nó ghê vậy thôi chứ bác ra tiệm kính mua tấm kính mờ (1 mặt mờ, 1 mặt nhẵn) là có tác dụng y chang.
    ALICE

Em hỏi câu quá gà luôn nhưng mà do chưa dùng máy scan bao giờ nên ko biết) Hiện em đang có cái máy scan (cả máy in luôn) canon pixma mp287, nhưng ko hiểu em mún scan thì dùng chương trình gì để scan được màu ạ? E ko có đĩa đi kèm của nhà sản xuất, nên em tìm bừa được cái chương trình scan có tên: paperscan free edition nhưng scan toàn ra ảnh... đen trắng, hic.

Em mún hỏi là liệu em có cần phải tìm đúng chương trình scan "chuẩn" của con canon này ko? hay là phần mềm scan nào cũng dùng được với máy scan của em hết. Thứ nữa là cái quan trọng nhất: Có bác nào biết chương trình scan nào (scan được ảnh màu) thì giới thiệu em với ạ em gà mong các bác thông cảm, hehe.

Chúc các bác có nhiều ảnh đẹp

Scan màu hay trắng đen là còn tùy vào sensor của máy, google với mã máy đễ đọc thông tin xem máy có hỗ trợ scan màu hay không.

Quote Được gửi bởi A9tm View Post
    Scan màu hay trắng đen là còn tùy vào sensor của máy, google với mã máy đễ đọc thông tin xem máy có hỗ trợ scan màu hay không.
    Em nghĩ là của e là màu, vì nó in màu dc mà. Trên mây có chữ color) bác có phần mềm scan nào recommend em với ạ

Chào các bác
    E đg xài Epson V600, trước giờ scan đen trắng thì không có vấn đề gì lắm. Hôm nay scan cuộn fuji superia 400 (film còn date) thì thấy đa số ảnh ám màu (tím hoặc xanh lá), màu lên không đúng lắm (e xài màn máy Mac, màn hình đã calibrate rồi). Các bác có kinh nghiệm gì scan film màu thì có thể chia sẻ cho e với ạ.
    Cám ơn các bác

Mình mới dùng 1 em máy film. Cho mình hỏi máy scan film và máy scan màu bình thường có khác gì nhau ko. Và nhờ các bác tư vấn 1 máy scan film âm bản loại nào rẻ rẻ chút thank mọi người

Quote Được gửi bởi chinxu0802 View Post
    Mình mới dùng 1 em máy film. Cho mình hỏi máy scan film và máy scan màu bình thường có khác gì nhau ko. Và nhờ các bác tư vấn 1 máy scan film âm bản loại nào rẻ rẻ chút thank mọi người
    Các loại máy scan văn bản thông dụng không scan film được bạn nhé. Máy nào scan film được thì nó ghi ở trong mô tả của máy rồi. Bạn cứ google cái tên máy là biết ngay.
    Máy scan film rẻ rẻ thì chất lượng không tốt, nên tiện nhất là cứ mang ra hàng làm.
    Còn cái tạm dùng được bây giờ mà rẻ thì bạn có thể kiếm V500 chắc tầm 5 triệu.

Trang 37 / 38 Đầu tiênĐầu tiên ... 2735363738 Cuối cùngCuối cùng