View Poll Results: Poll: Các bác xử lý hậu kỳ ảnh số bằng software nào?

Voters
1015. You may not vote on this poll
  • Bằng phần mềm chuyên nghiệp của hãng thứ 3 như Photoshop, Corel, Lightroom, etc...

841 82.86%
  • Bằng phần mềm cung cấp kèm theo máy như Canon DPP, Nikon Capture, etc...

177 17.44%
  • Chủ yếu chỉ resize trên các phần mềm xem ảnh

58 5.71%
  • Tôi chưa bao giờ sử dụng phần mềm xử lý ảnh

37 3.65%
  • Tôi cũng rất quan tâm về vấn đề bản quyền phần mềm

52 5.12%
Multiple Choice Poll.
Trang 3 / 14 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 139

Chủ đề: Poll: Các bác xử lý hậu kỳ ảnh số bằng software nào?

Em dùng Lightroom, đơn giản và hiệu quả với các thể loại file ảnh (mà đặc biệt là với raw)

Theo tôi nghĩ các phần mềm có mục đích riêng phù hợp cho nó, nên phân loại như sau:

1. Phần mềm Workflow: Mục đích là cơ bản chỉnh màu (color correction), có tính cách toàn cục (overall as oppose to selective), và đòi hỏi số lượng lớn (batch processing), thích hợp cho chụp sự kiện khi yêu cầu là giao hình ít nhất là 200 tấm trở lên.

2. Phần mềm Retouch: Khi có yêu cầu cụ thể về thiết kế, về nội dung, có tính cách lựa chọn (selective), thông thường người photographer chỉ giao từ 3 tới 10 tấm cho một project. Thích hợp cho Portrait Session.

3. Phần mềm Plug-in: Tăng cường chức năng cho phần mềm Retouch, vì đôi khi yêu cầu trở nên rất cụ thể (như Plug-in I-Correct giúp chỉnh màu mà nếu làm bằng photoshop thì sẽ mất thời gian hơn).

4. Các phần mềm cung cấp theo máy (kể cả máy in): Các phần mềm này được design để đáp ứng rất cụ thể cho máy (hardware) mà nó đi kèm (thật khó tưởng tượng những máy in lớn như Fuji Frontier mà có thể dùng những phần mềm khác được).

Vì sự phân loại trên, nên tôi nghĩ tùy theo yêu cầu mà sử dụng (tôi xử dụng cả 4 loại).

Một ví dụ về quá trình in của tôi:

Khi tôi chụp đám cưới, tôi dùng Light Room, để chỉnh màu cơ bản (basic processing), những tấm nào có triển vọng (potential) tôi import vào Photoshop và nếu cần xử dụng plug-in (I-Correct là plug-in rất hiệu quả làm cho màu đen của tuxedo và màu trắng của áo cưới trở nên "pure white" và "pure black")

Trước khi in, tôi kiểm tra lại lần cuối với phần mềm đi kèm với Fuji Frontier, cái này quan trọng nhất vì cái mình thấy trên màn hình là cái sẽ được in ra.

Phần cuối là khó nhất vì nếu chúng ta không trực tiếp in ảnh của mình, thì khó mà có sự hài lòng 100%.

Kết luận: Không vote được (hi hi).

Hì hì thấy anh Hà dùng từ workflow em mới nói. Với bản thân em thì em không xác định hay phân chia từng loại phần mềm,và từng mục đích sử dụng mà em tạo cho mình 1 workflow riêng. Workflow của em chính là cả 3 cái Bridge+Lightroom+Photoshop, không thể thiếu 1 trong 3. Cả 3 chương trình sẽ luôn sẵn sàng mở khi em cần đụng đến hình ảnh.
    Mặc dù còn nhiều thứ lỉnh kỉnh khác liên quan , nhưng do không sử dụng thường xuyên nên tạm thời workflow của em chỉ là 3 soft đó.

Sifu và bow rắc rối nhỉ... mình chỉ dùng LR+PS là xong...
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

@bow, TheAma:
    Hai chú vẫn chưa hiểu rõ ý nghĩa của Workflow với Image Editing rồi, 2 cái này khác nhau xa lắm....(sign....).

Em thì dùng cả Bridge, PS & Lightroom. Ưu nhược của nó thì em tóm gọn thế này:

Bridge: là soft để quản lý ảnh. Em chỉ chụp ảnh bằng RAW nên Bridge rất quan trọng và cần thiết, khả năng tương tác của nó với PS rất cao.

Lightroom: là soft để retouch ảnh theo workflow như bác Hafoto nói (ko biết em hiểu có đúng ko ^_^). Sau khi đi chụp 1 session, em thường sử dụng LR để cân chỉnh sơ sơ, bỏ mụn... rồi export ra JPEG rồi gửi lại những ảnh này cho model. Soft này có cái hay là rất nhiều preset và chỉnh sửa lại nhanh nên rất hiệu quả. Điểm duy nhất em ko hài lòng ở LR là bất kỳ tấm hình nào khi sửa ở LR đều phải import vào catalog nên LR rất nặng. Bên cạnh đó, sự tương tác giữa LR & PS tưởng như cao nhưng lại có nhiều điểm bất tiện. Chính vì thế để quản lý ảnh, em chỉ dùng Bridge.

PS: cái này thì ko nói làm j. Em sử dụng là sau khi đã lựa chọn dc những tấm ưng í của 1 session, em dùng PS để làm cho ra những tác phẩm cụ thể (khoảng 10-15 tấm).

Em thường sử dụng LR và PS

vote xong em mới thấy mục cuối, chưa kịp hổ thẹn thì đã thấu một trăm mười mấy trên mười một... Máy em ngoài uyn bản quyền ra thì hơn 3 chục phần mềm toàn là... hi hi
    Kỷ sở bất dục, vật thi ư nhân.

Em thì xem ảnh và view bằng Windows Picture an Fax viewer Sử lý đơn giảng bằng ACDSee Pro 2.5 và cái nào cần chi tiết thì Photoshop. Chỉ đơn giản có vậy vì chịu chẳng biết in ấn o^.^o

Em cũng không muốn xài phần mềm lậu. Nếu cái nào xài open source được là em xài, mua được là em mua. Nhưng ví dụ như photoshop, em chả bao giờ có đủ tiền mua bản chính cả, ép quá thì em chuyển qua phần mềm miễn phí thôi, mà em cũng không dùng cho mục đích thương mại. Vì vậy hãng Adobe dù có biết chắc cũng chẳng kiện em, vì em có ngưng dùng hãng cũng không thu được đồng nào, mà lại mất đi một khách hàng tiềm năng (rủi sau này em có tiền em lại mua thì sao). Vì thế mà em vẫn xài bản lậu.

Trang 3 / 14 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng