Trang 4 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 126

Chủ đề: Konica Autoreflex T- huyền thoại đã mất.

Bộ Konica của em cũng có 40mm f1.8 và... nhưng chưa rảnh để thử chụp, chỉ thấy cầm trên tay thấy thích lắm.

Góp vui với bác Manowar mấy tấm chụp bằng Konica, lens 40mm f:1.8...^___^...

Cảm ơn bác Việt đã góp vui.
    Em mới bốc được ống này, thấy nói là hàng hiếm nên em nhập ngay :D. Test vài kiểu khoe bác tí.
    Hexanon 135/2.5. Cơm nguội

Digital Film

@ Manowar: Eo ui....chỗ bác sinh sống đẹp thế..^__^..

Em là em thích mấy tấm ảnh mới của bác Manowar lắm ý, đẹp thế không biết

Con pancake 40/1.8 chụp phải nói là siêu nét. Em có 2 con 1 con chụp máy film 1 con mod lại tí xíu chụp với digital rất phê. Khép lại 2.8 thì nó nét không con nào nét bằng luôn.

Hôm nào em chụp hình con limited edition Konica T3 100th anniversary cho bác coi. Brand new in box luôn
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

@ manowar :

Những thông tin bác cung cấp về Chiếc Konica T3 này rất hay . Tôi cũng xin cung cấp một số kinh nghiệm của tôi về chiếc máy này :

Tuy máy là loại Rido thép với build khá chắc chắn và nặng , chụp rất đầm tay , ảnh đẹp và mượt có tiếng vào lúc đó nhưng nếu xếp vào hàng nồi đồng cối đá thì không được ổn . Vì tôi cũng không hiểu tại sao cả khối body sất thép đồ sộ đó lại vận hành từ một nhông điều khiển đồng bộ rido bằng nhựa ( gần như là chi tiết duy nhất bằng nhựa trong cơ cấu vận hành máy )

Nhông này có 11 hay 13 răng gì đó không nhớ chính xác và được tán dính vào khung sắt của Rido . Khi bộ rido vận hành không trơn tru vì lý do gì đó , nhiều khả năng nhông này sẽ bể ( tôi bị 01 lần ) . Khi tháo ra tôi ngớ người vì chi tiết ngớ ngẩn này trong khi thật ra có thể chế tạo một chiếc tương tự bằng đồng ( cách tôi đã làm ; nó có đường kính cở 7mm và dầy không đến 1 mm ) mà không làm tăng giá thành chiếc máy lên bao nhiêu . Tôi có đem chuyện này kể với bạn bè họ cũng bảo gặp điều tương tư và cũng không ai hiếu tại sao ( lúc đó chưa có Internat như bây giờ ).sau cùng đành gật gù bảo nhau " Ừ hay là nó làm thế để khống chế Tg vận hành và khi đến thời hạn nào ...

Từ đó tôi không bao giờ dám động vào cái T3 nào nữa .

T3 bác mua còn mới thế chắc mua ở nước ngoài ( của gia đình và ít chụp ) chớ của bọn tôi thì đã ra nghĩa trang hết rồi ...

Đúng sai gì mong các bác góp ý .

P/s : Thành thật tạ lỗi nếu làm bác mất hứng
    Được sửa bởi Vô Danh lúc 11:47 AM ngày 06-02-2009

@ Vô Danh.
    Thú thật với bác bài viết là em thu thập từ nhiều nguồn, và cái câu " nồi đồng cối đá " cũng chỉ là một thành ngữ em tạm dịch qua tiếng Việt cho "văn vẻ".
    Em chưa có cơ hội để tháo chiếc T3 ra như bác, và em cũng không biết tháo nó ra thế nào để nhìn thấy cái nhông ( thú thật em không biết bác đang nói tới cái gì :D ). Nhưng theo em, nhà thiết kế đã làm ra cái máy này, thì tất cả các chi tiết đều được nghiên cứu kỹ lưỡng cho mục đích sử dụng của nó. Em nghĩ để làm ra cái máy này, phải có đến it nhất vài chục kỹ sư thiết kế có trình độ và được đào tạo. Nên cho dù cái gì gì đó có làm bằng nhựa đi chăng nữa thì em nghĩ không vì cái đó mà T3 không bền như bác mong muốn hay nó làm cho Konica bị sập tiệm. Em thấy nếu chỉ vì lí do này mà bác không bao giờ động vào cái T3 nào nữa thì oan cho em nó quá.
    Thân
    PS: Em được đọc là: T3 làm việc rất tốt trong điều kiện lanh giá. Mấy hôm vừa rối bên em bão tuyết, đóng băng nước mũi, em lôi T3 ra chụp thử xem có bị sao không. Kết quả là 40 năm vẫn chây tốt. Có phải lí do họ sản xuất cái nhông đó bằng nhựa là để hạn chế sự co dãn của kim loại trong điều kiện nhiệt độ không bác???
    Digital Film

Quote Được gửi bởi VPT View Post
    Con pancake 40/1.8 chụp phải nói là siêu nét. Em có 2 con 1 con chụp máy film 1 con mod lại tí xíu chụp với digital rất phê. Khép lại 2.8 thì nó nét không con nào nét bằng luôn.

Hôm nào em chụp hình con limited edition Konica T3 100th anniversary cho bác coi. Brand new in box luôn
    Bác cho em xin vài hình của em này được không bác. Nghe bác nói mà chẹp...chẹp...
    Giờ kiếm được 1 cái T3 đã khó, bác còn chơi siêu khó luôn. Em nghe nói chỉ có 1500 cái được sản xuất với cái mác 100th năm này
    Digital Film

Quote Được gửi bởi ducvietcd View Post
    @ Manowar: Eo ui....chỗ bác sinh sống đẹp thế..^__^..
    Cái này không phải chỗ em sống đâu bác ạ. Chỗ em sống chụp lên hình, em sợ bác xem xong, lại bảo em sống ở dải Gaza :D
    Chỗ này là công viên dọc đường đi làm của bà xã. Hôm rồi chở bà xã đi làm tiện nhảy vào đây làm vài phát...

Quote Được gửi bởi Khot View Post
    Em là em thích mấy tấm ảnh mới của bác Manowar lắm ý, đẹp thế không biết
    Cảm ơn kụ Khốt đã có nhời động viên, nhìn ảnh cụ chụp mà em tủi thân lắm ợ. Em còn phải xách máy theo các cụ dài dài :D
    Digital Film

Trang 4 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng