Trang 2 / 14 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 133

Chủ đề: Tiêu cự ống kính (camera lens focal length)

Quote Được gửi bởi 11002
    Dear Mr. Niu-bi
    Có 3 cách:
    ....
    Cách 2: Không tháo Fix or Zoom Lens
    Set clearn sensor. Bấm shutter. Lấy cái caliper (thước kẹp) chọt cái cần ở giữa vào đụng cái sensor, đo khoảng cách từ sensor đến mép ngoài body (VD: 18mm). Lật cái lens ra xem tiệu cự là bao nhiêu (VD: 135mm) trừ đi khoảng cách sensor body (135mm-18mm= 117mm). Kéo cái cần dài ra tới 117mm: khoảng cách từ mount đến cái element tâm.
    ......
    Cách 3: Mượn cái film camera. Cách này không sợ hư sensor, giỏi lắm là hỏng 1 tấm film (kiếm tấm film hư)
    ........
    Chúc bạn tháo thành công cái Lens hay chọt thành công cái sensor.
    11002
    Bác 11002 làm vất vả quá. Theo em biết và em thấy thì trên body có cái ký hiệu vị trí của phim hay sensor. Nó là cái vòng tròn nhỏ có cái gạch ngang. Đó chính là vị trí của phim hay sensor.

Quote Được gửi bởi asahinguyen
    Bác 11002 làm vất vả quá. Theo em biết và em thấy thì trên body có cái ký hiệu vị trí của phim hay sensor. Nó là cái vòng tròn nhỏ có cái gạch ngang. Đó chính là vị trí của phim hay sensor.
    Cám Ơn Anh AsahiNguyen đã góp ý. Hehe Thực ra là tôi đùa chơi và có chúc mọi người chọt (hư hỏng) thành công cái sensor mà!

Quote Được gửi bởi nbaotoan
    Dạ theo lý thuyết là nằm ngoài. Nhưng cách xác định f trong lens camera hình như khác khác ... mmm...
    Dear Mr. Niu-bi,
    Tôi cần mọi người giúp xác định tiêu cự của một thấu kính là khoảng cách giữa tiêu điểm (đã định nghĩa ở trên) và điểm còn lại nằm trên trục quang của một thấu kính nhưng nó ở vị trí nào? (giao điểm giữa trục quang của một thấu kính và mặt phẳng chứa rìa thấu kính hay là nằm giữa lớp kính). Chính xác được điều này thì câu hỏi tiêu cự của wide lens sẽ sáng tỏ.

Bác 11002 ơi, trong các cách của bác thì em đã thử và kết quả cho thấy phương pháp thứ 2 của bác cho ra số liệu phù hợp nhất. Hoan hô bác, chỉ có điều sau khi thử xong các cách thì em lắp thừa ra 2 thấu kính, một hội tụ, một phân kỳ và con sensor thì có 2 đường kẽ, chắc do thước kẹp quẹt phải, giao điểm 2 đường đúng vào điểm mạnh phía dưới bên phải nên bây giờ kiểm tra bố cục rất tiện lợi, nhưng muốn tắt nó đi không được, bác chỉ cho em các bước tiếp theo của bài học để em thực hành và giải quyết sự cố tiếp ạ, chứ nếu không con D70 của em lại phải mang qua cho bác dùng nhờ mất. Cám ơn bác thật nhiều

Quote Được gửi bởi 11002
    Dear Mr. Niu-bi,
    Tôi cần mọi người giúp xác định tiêu cự của một thấu kính là khoảng cách giữa tiêu điểm (đã định nghĩa ở trên) và điểm còn lại nằm trên trục quang của một thấu kính nhưng nó ở vị trí nào? (giao điểm giữa trục quang của một thấu kính và mặt phẳng chứa rìa thấu kính hay là nằm giữa lớp kính). Chính xác được điều này thì câu hỏi tiêu cự của wide lens sẽ sáng tỏ.
    Lập luận như bác Toại là rất chính xác đấy. Vấn đề xác định tiêu cự một thấu kính chỉ rút gọn lại vào việc đi tìm cái điểm còn lại kia thôi.

Gợi ý với các bác tên của nó là "nodal point". Nếu có tg, mời các bác google cũng ra ối thứ thú vị và bất ngờ.

Dạ cho em hỏi có phải mọi người đang nói về cái này phải ko ạ !!!

hixhixhix mọi người bắt đầu từ cái này đc ko ạ ?
    chứ nói một hồi em hổng biết mọi người có đang bàn về cái em muốn biết ko nữa !!!
    Được sửa bởi nbaotoan lúc 05:24 AM ngày 07-02-2006

Tôi vẽ hình rất kém, nên không dám vẽ, tạm dùng cái hình vẽ này minh họa cho 1 thấu kính hội tụ dạng này

Các Bạn xác định giúp f hay f?? là tiêu cự.

Quote Được gửi bởi baolinh
    Bác 11002 ơi, trong các cách của bác thì em đã thử và kết quả cho thấy phương pháp thứ 2 của bác cho ra số liệu phù hợp nhất. Hoan hô bác, chỉ có điều sau khi thử xong các cách thì em lắp thừa ra 2 thấu kính, một hội tụ, một phân kỳ và con sensor thì có 2 đường kẽ, chắc do thước kẹp quẹt phải, giao điểm 2 đường đúng vào điểm mạnh phía dưới bên phải nên bây giờ kiểm tra bố cục rất tiện lợi, nhưng muốn tắt nó đi không được, bác chỉ cho em các bước tiếp theo của bài học để em thực hành và giải quyết sự cố tiếp ạ, chứ nếu không con D70 của em lại phải mang qua cho bác dùng nhờ mất. Cám ơn bác thật nhiều
    Chào Bác Linh,
    Cái TK hội tụ dư ra thì Bác lắp ngay trên cái mắt kính phải của Bác, Cái Thấu kính phân kỳ thì lắp trên mắt trái. Thế là tất cả các hư hỏng sẽ được giải quyết nhanh chóng. Bác yên tâm dùng tiếp D70, Ảnh vẫn đẹp như thường. Hehe
    Đùa tí chơi đừng giận nha!!
    11002

Em thấy lens có nhiều thấu kính lắm mà, điểm hội tụ của lens là của cả hệ thấu kính chứ đâu phải riệng cái nào, vậy làm sao biết chính xác nếu trên ống kính chẳng ghi chữ nào cả :D

Quote Được gửi bởi nbaotoan
    Dạ cho em hỏi có phải mọi người đang nói về cái này phải ko ạ !!!

hixhixhix mọi người bắt đầu từ cái này đc ko ạ ?
    chứ nói một hồi em hổng biết mọi người có đang bàn về cái em muốn biết ko nữa !!!
    Cái này giống hệ thấu kính trong vật lý lớp 9 quá vậy ? :thua:

Trang 2 / 14 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng