Trang 11 / 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 133

Chủ đề: Tiêu cự ống kính (camera lens focal length)

Quote Được gửi bởi xitrum0815 View Post
    E xin lỗi, dòng màu đỏ em không hiểu ạ, bác có thể giải thích rõ hơn không? Bình thường, khi nói đến một ống kính dành cho khổ phim 35mm thì người ta thường quy đổi ra tiêu cự (về V.O.F thôi nhé) khi dùng trên máy dùng cảm biến APS-c, trong khi theo bác nói thì ống kính này đã sx cho máy cảm biến APS-c rồi thì còn quy đổi cái gì nữa ạ?
    Ký hiệu trên ống kính là của nsx cho biết nó tối ưu với dòng máy crop và ko nên dùng trên FF thôi bác. Còn những thông số khác như tiêu cự... bác vẫn phải tự quy đổi ra.
    Sony A77 + SAL 16-50 F2.8 + HVL-F58AM

E xin lỗi, dòng màu đỏ em không hiểu ạ, bác có thể giải thích rõ hơn không? Bình thường, khi nói đến một ống kính dành cho khổ phim 35mm thì người ta thường quy đổi ra tiêu cự (về V.O.F thôi nhé) khi dùng trên máy dùng cảm biến APS-c, trong khi theo bác nói thì ống kính này đã sx cho máy cảm biến APS-c rồi thì còn quy đổi cái gì nữa ạ?
    nói vầy cho bác dễ hiểu
    nếu bác đang dùng 7D , XXD , XXXD thì tiêu cự ống kính x 1,6 = tiêu cự trên khổ Film 35mm ( hoặc cảm biến FF 24x36)

Có cf x1.5 nửa. Nói đơn giản hóa là lens với tiêu cự ghi trên ống kính mm sẽ x1.5 (hoặc x 1.6) tương ứng với 35mm FF
    HẬU đẹp trai 6 năm không DÊ

Quote Được gửi bởi Frozental View Post
    Ký hiệu trên ống kính là của nsx cho biết nó tối ưu với dòng máy crop và ko nên dùng trên FF thôi bác. Còn những thông số khác như tiêu cự... bác vẫn phải tự quy đổi ra.
    E có cái Tamron 17-50mm, và một ống canon fix 50mm, đều chụp trên crop body, góc ảnh của tamron rộng hơn của ống fix tại tiêu cự 50mm, không biết Tamron có ngoại lệ so với điều bác nói không ạ?
    Một ống kính đã sx riêng cho một dòng body, đặc biệt nếu là sx riêng cho cropbody thì sẽ không gắn lên full frame body (hoặc gắn lên đc mà không chụp đc), vậy tại sao không ghi hẳn thông số cho dòng body đó luôn mà còn phải quy đổi để làm gì, ở đây nếu con Sigma 18-35mm không dùng đc cho full frame body thì ghi thông số lên cho nó để làm gì ạ?

Quote Được gửi bởi ThoPNT View Post
    nói vầy cho bác dễ hiểu
    nếu bác đang dùng 7D , XXD , XXXD thì tiêu cự ống kính x 1,6 = tiêu cự trên khổ Film 35mm ( hoặc cảm biến FF 24x36)
    Xin lỗi, có lẽ cái quan niệm khi gắn len cho full frame body lên crop body thì nhân tiêu cự với crop factor đã ăn nhập vào kiến thức cơ bản của nhiều người, vấn đề này e đã đính chính ở một số bài viết, hay là kiến thức của e sai?

Xin lỗi, có lẽ cái quan niệm khi gắn len cho full frame body lên crop body thì nhân tiêu cự với crop factor đã ăn nhập vào kiến thức cơ bản của nhiều người, vấn đề này e đã đính chính ở một số bài viết, hay là kiến thức của e sai?
    khổ
    Vấn đề này nói nhiều rồi , bạn hiểu đến đâu thì bạn cứ tiếp tục chơi với nó 5nam , 10nam , rồi sau này bạn tự nhận ra.
    và bạn cũng không cần tranh luận gay gắt quá.
    đây là sân chơi cho anh em vui với nhau mà , bạn cứ muốn ra ngô ra khoai làm gì rồi có người mích lòng nhau.
    Còn i bạn muốn .....thì lập topic về viẹc đó. Làm rõ nó ra
    ĐỪNG LÀM LOÃNG TOPIC bác chủ
    THÂN

Có lẽ bác chủ nhờ Mod chuyên trách move hết các bài từ post#89 đến post này sang: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=2717

Tiêu cự OK là 1 thông số không thay đổi cho dù có gắn OK đó lên Large Fomat, Medium Format, Standard Format (film 35mm = 24x36mm), hay các máy CF 1.3, 1.5, 1.6, 2.0, 2.7, 4.0X ...

Chỉ có tiêu cự quy đổi (góc nhìn) là thay đổi tùy theo kích thước bản fim (sensor) phía sau OK.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đến giờ này vẫn còn nhiều bác thắc mắc về tiêu cự ống kính nên em khai quật thread này lên.

Post vào đây vài thông tin, các bác chịu khó tìm hiểu nhé:

Chúc Bình An
    FaceBook

vậy tại sao không ghi hẳn thông số cho dòng body đó luôn mà còn phải quy đổi để làm gì, ở đây nếu con Sigma 18-35mm không dùng đc cho full frame body thì ghi thông số lên cho nó để làm gì ạ?
    Bác này hơi ảo. Thế những con dùng được cho cả 2 thì nó phải ghi theo ai :-/
    Bác có biết tại sao lại có những con ultrawide 10-22mm, 11-16mm, 12-24mm, v..v.. sản xuất cho crop mà fullframe lại không có không? (nếu theo như bác nói đấy là tiêu cự dành riêng cho nó rồi, không cần đổi nữa)
    Vì sao trên fullframe 16mm đã có ống kính fisheye mà loại dành riêng cho crop lại là 8mm mới có được hiệu ứng ảnh tương tự? (nếu theo như bác nói đấy là tiêu cự dành riêng cho nó rồi, không cần đổi nữa)

Còn cái câu hỏi góc 50 của bác, thì ống kính sản xuất ra tiêu cự 44mm, 46mm, hay 51 52mm nó đều làm tròn là 50mm hết, kể cả khẩu cũng là 1 con số làm tròn, thế nên ống kính hãng này có thể rộng hay hep hơn hãng kia 1 chút ở cùng tiêu cự là bình thường.
    Tiêu biểu nhất là con sigma 50mm 1.4 và Canon 50mm 1.4

Quote Được gửi bởi VPT View Post
    Bác phải nói rõ ràng hơn một tí mới được. Chứ còn chung chung như là "Tiêu cự ống kính là gì? thì em cũng có một câu trả lời chung chung cho bác. Tiêu cự ống kính là khoảng cách từ tấm film hay sensor đến điểm giữa của thấu kính khi lens lấy nét ở vô cực.
    bác nói quá chuẩn và vô đối, like kịch liệt
    chỉ có D7000 + KIT thôi!

Trang 11 / 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... Cuối cùngCuối cùng