Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: Pentacon Six TL

Pentacon Six TL

Chào các bác, em hiện giờ không còn thoả mãn với ảnh phóng từ film 35mm nữa :p nên đang thèm một em MF để chụp. Em thấy có dòng P6 này

giá khá rẻ, chỉ tầm 200$ là được 1 chú ngon nghẻ với ống Carl Zeiss Biometar MC 80/2.8, em ngjĩ là quá hấp dẫn để bắt đầu bước vào MF world

Nhưng còn vài điều thắc mắc, các bác giải đáp giúp:

1. Chất lượng len 80/2.8 đi kèm như trên có tốt không, ví dụ có so được với Canon 50/1.8 mà mọi người thường dùng không? Nếu không ổn thì có sự thay thế như thế nào, giá khoảng bao nhiêu?

2. Các len tele cho P6 giá thường khá rẻ, như Sonnar 300/4 chỉ dưới 300$, chất lượng có tốt không, ví dụ so với Canon 300/4L thì được khoảng mấy điểm?

3. Các len P6 có adapter để dùng cho máy phim 35mm, mua cả len và adapter dùng chung với máy phim 35mm có phải là 1 ý tưởng hay không?

4. Nếu muốn kiếm một em nào có autofocus (như Mamiya RB67 chẳng hạn) thì giá chấp nhận được là khoảng bao nhiêu ạ? Kể ra em cũng lăn tăn với P6 vì mình quen cái tỷ lệ 3:2 của máy phim 35mm rồi, ngắm khung vuông cảm giác khó phết đấy.

Các bác tư vấn được câu nào thì cứ tư vấn, đừng bối rối vì mình không trả lời được cả 4 câu nhé . Mong tin các bác

Theo em nghĩ giá này là đắt, thật ra lens và body không có giá trị sưu tầm do đó giá 200$ là khá cao so với các dòng máy MF khác. Nếu bác thích chụp film thì nên chọn Nikon, Minolta, Pentax thì hợp lý hơn. Với Pentax chỉ cần 2 triệu là bác có đủ bộ Body + 28 + 35 + 50 + 200
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham
    Theo em nghĩ giá này là đắt, thật ra lens và body không có giá trị sưu tầm do đó giá 200$ là khá cao so với các dòng máy MF khác. Nếu bác thích chụp film thì nên chọn Nikon, Minolta, Pentax thì hợp lý hơn. Với Pentax chỉ cần 2 triệu là bác có đủ bộ Body + 28 + 35 + 50 + 200
    Ở đây Apham nhầm rồi. MF là medium format. Nhưng bộ Pentax gồm 28+35+50+200 mà chỉ có 2tr thì thích thật. Pentax xoáy à ? Pentacon6 là dòng máy chụp khổ phim 120-220 cho khung hình 6x6.

Quote Được gửi bởi m42
    Ở đây Apham nhầm rồi. MF là medium format. Nhưng bộ Pentax gồm 28+35+50+200 mà chỉ có 2tr thì thích thật. Pentax xoáy à ? Pentacon6 là dòng máy chụp khổ phim 120-220 cho khung hình 6x6.
    Chết rồi em nhầm, sorry bác cuonga nhá. Nói về MF là em tịt
    Cái Pentax mà em nói là Pentax xóay, bác M42 thích thì em sẽ lưu ý săn cho bác
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi Cuongga
    Chào các bác, em hiện giờ không còn thoả mãn với ảnh phóng từ film 35mm nữa :p nên đang thèm một em MF để chụp. Em thấy có dòng P6 này

giá khá rẻ, chỉ tầm 200$ là được 1 chú ngon nghẻ với ống Carl Zeiss Biometar MC 80/2.8, em ngjĩ là quá hấp dẫn để bắt đầu bước vào MF world

Nhưng còn vài điều thắc mắc, các bác giải đáp giúp:

1. Chất lượng len 80/2.8 đi kèm như trên có tốt không, ví dụ có so được với Canon 50/1.8 mà mọi người thường dùng không? Nếu không ổn thì có sự thay thế như thế nào, giá khoảng bao nhiêu?

2. Các len tele cho P6 giá thường khá rẻ, như Sonnar 300/4 chỉ dưới 300$, chất lượng có tốt không, ví dụ so với Canon 300/4L thì được khoảng mấy điểm?

3. Các len P6 có adapter để dùng cho máy phim 35mm, mua cả len và adapter dùng chung với máy phim 35mm có phải là 1 ý tưởng hay không?

4. Nếu muốn kiếm một em nào có autofocus (như Mamiya RB67 chẳng hạn) thì giá chấp nhận được là khoảng bao nhiêu ạ? Kể ra em cũng lăn tăn với P6 vì mình quen cái tỷ lệ 3:2 của máy phim 35mm rồi, ngắm khung vuông cảm giác khó phết đấy.

Các bác tư vấn được câu nào thì cứ tư vấn, đừng bối rối vì mình không trả lời được cả 4 câu nhé . Mong tin các bác
    Mình thử trả lời bác một chút hỉ, xem được mấy câu.
    1. Không nên so sánh chất lượng 2 ống kính của hai khổ phim khác nhau với nhau. Tuy vậy, nếu bác muốn so sánh thì nhà cháu có thể nói một câu thế này: chất lượng ảnh từ một máy medium format luôn hơn chất lượng ảnh từ một máy chụp phim 135 vì diện tích phim MF lớn gấp từ cỡ 3 lần trở lên so với phim 135, do đó độ chi tiết lớn hơn. Nếu xét đo đạc theo MTF thì nhìn chung chất lượng quang học của một số ống kính MF thấp hơn của ống kính 135 vì một số lý do:
    - Thấu kính trong ống kính MF to hơn nên khử các quang sai khó hơn;
    - Diện tích phim lớn hơn nên mức độ ghi chi tiết cao hơn phim 135, khi đó ống kính MF không cần độ phân giải cao như ống kính cho phim 135 mà cũng đủ để cho mức độ chi tiết cao hơn nhiều. Vì phim 135 khá nhỏ nên để phóng được ảnh to với độ chi tiết cao khi chụp cần ống kính có độ phân giải thật tốt.
    2. Pentacon6 là máy của Đông Đức. Do đó giá thành thấp hơn nhiều so với các máy của Nhật. Xã hội chủ nghĩa mà. Tuy vậy chất lượng cũng không phải kém hơn mà có nhiều ống có chất lượng vượt trội. Nhưng có một điểm yếu là quá trình kiểm nghiệm chất lượng không cao nên hay có độ biến động về chất lượng giữa các mẫu của cùng một ống kính. Các ống kính của Tư bản đồng đều hơn.
    - Các công thức kính như Tessar, Sonnar, Distagon, Flektogon, Biotar, Biometar, ... là những công thức kính nổi tiếng của Carl Zeiss, Carl Zeiss Jena. Tiêu cự 300mm cho máy medium format chỉ tương đương với 180-200mm cho máy 135 thôi.
    - Không thể so sánh thuần túy như vậy được. Người ta chỉ so sánh ống kính của cùng một khổ phim với nhau thôi.
    - Còn trong khổ phim MF, ống của CZJ khá tốt. Về độ nét sắc có khi không bằng của Mamiya, Pentax, nhưng độ mọng, mềm ảnh thì có phần nhỉnh hơn. Chụp chân dung với ống 80 2.8 Biometar rất đẹp. Đánh giá ống kính người ta thường đánh giá trên nhều khía cạnh.
    3. Mua ống kính MF rồi kiếm adapter dùng cho máy 135 là ý tưởng không tồi, nhưng cũng không được lợi lộc gì nhiều cả vì nếu xét về độ phân giải thì ống kính máy 135 cho độ phân giải không thua kém ống kính MF, có khi còn cao hơn.
    Trong các ống của Pentacon6, có ống kính Olympic 180 f2.8 Sonnar được ra đời đầu tiên vào dịp Olympic năm 1939 có chất lượng quang học cực cao, các ống kính hiện nay cũng chưa chắc hơn được. Nếu dùng cho máy 135 thì nên dùng ống kính này. Còn các ống kính Pentacon 6 có adapter cho chân xoáy m42 đấy.
    - Ống kính 80 2.8 Biometar là ống normal của Pentacon6. Ống này cũng tốt. Thực chất là công thức Planar nổi tiếng của CZ, nhưng do Đông Đức sản xuất. Về chất lượng quang học cũng không thua kém Planar 80 2.8 T* đâu.
    - Máy Pentacon 6 có một số điểm yếu:
    + Do tấm ép phim hơi yếu nên hay xảy ra trường hợp phim không được phẳng khi chạy trong rãnh phim.Điều này làm mất nét. Đây là điều khá quan trọng đối với máy MF vì kích thước phim lớn hơn phim 135 nhiều nên dễ bị cong. Các máy MF cũ dễ bị lỗi này do lò so của tấm ép phim bị yếu đi.
    + Cơ phận khá yếu nên không chịu đựng được cường độ làm việc cao. Khi lên phim cũng như khi nhả cần lên phim cũng phải nhẹ nhàng.
    + Đồng bộ đèn thấp
    + Không có MLU. Mà cái này đặc biệt quan trọng đối với máy MF SLR. Các máy này có gương to, nên khi chụp độ rung do gương tạo nên cũng lớn hơn nhiều so với máy 135mm.
    + Viewfinder không đạt 100%. Nhiều lúc đóng frame xong, ra ảnh thấy thòi ra một đống thứ rác vào.
    4. RB67 là máy manual focus, không phải AF. Hiện nay chỉ có một số máy MF có AF thôi. Có Mamiya, Pentax, Contax, Hasselblad, Rollei là có sản xuất AF. 4 hãng đầu làm cho khổ 645, Rollei làm cho khổ 6x6. Bộ máy AF 6008 khổ 6x6, một ống kính 80 2.8 Planar HFT của Rollei giá chỉ có 15,000$ thôi ( 3 số 0 đấy, không thừa đâu ). Máy AF của Mamiya 645 AFD và Pentax 645N, 645NII rẻ hơn nhiều, mua cũ chắc cỡ 1000-1500$ với 1 ống normal.
    Đã chơi sang MF là cách chụp khác rồi, không bắn lia lịa như chụp máy 135 đâu. Nhất là khổ 6x6 khá đặc biệt.
    Được sửa bởi m42 lúc 12:22 PM ngày 03-02-2006

Quote Được gửi bởi apham
    Chết rồi em nhầm, sorry bác cuonga nhá. Nói về MF là em tịt
    Cái Pentax mà em nói là Pentax xóay, bác M42 thích thì em sẽ lưu ý săn cho bác
    Em để ý cho anh nhé.

Bác M42 dành nhiều thời gian cho câu trả lời quá, em thật sự xúc động

P6 có một số điểm yếu như vậy, theo bác cách khắc phục có khó không, có mất nhiều tiền không (hehe, là tiền các đổi sang dòng khác ấy ạ)? Em không thích mấy dòng TLR đâu nhé :p

Quote Được gửi bởi Cuongga
    Bác M42 dành nhiều thời gian cho câu trả lời quá, em thật sự xúc động

P6 có một số điểm yếu như vậy, theo bác cách khắc phục có khó không, có mất nhiều tiền không (hehe, là tiền các đổi sang dòng khác ấy ạ)? Em không thích mấy dòng TLR đâu nhé :p
    Đổi sang dòng khác như Mamiya thì chắc tối thiểu là thêm khoảng 400$ nữa. Mua TLR mới bây giờ cũng hơi đắt. Rolleiflex GX2.8 cỡ 2500$, FX2.8 cỡ 3500$.

Bác Cường à, máy Mamiya bây giờ rẻ lắm rồi.
    Em cũng có Mamiya 1000S với 3 cái ống kiếng nữa nhưng chỉ có tốn mấy trăm $ thôi.
    Bác mà mua Mamiya M 645 J(sản xuất năm 1979-1985) hay Mamiya M 645(sản xuất năm 1975-1985) với 2,8 80 mm + Sucher khoảng chỉ 5-6 triệu VN à. Còn bác muốn RB 67 S hay Pro SD thì mắc hơn nhiều.

Thời điểm này chơi MF là quá tốt, giá máy MF rẻ, kể cả Hassy cũng xuống giá nhiều . Bronica , Mamiya và Pentax càng rẻ hơn. Tuy nhiên bác cuongga nen mua loai nao tin cậy ít hỏng, vì $200 dù không nhiều nhưng sau khi mua xong lại chán vì bị tật này tật nọ , lại phải mua thằng khác thì càng tốn, mua mấy hiệu thông dụng mà chụp. Loại rẻ tiền của mấy hiệu đó cũng tin cậy hơn và dễ bán lại hơn Pentacon . XL dùng MF lần cuối cách đây 3 năm, cuộn đấy mới đi rửa tuần trước :D .

Bác Leihas dùng local lab để tráng rửa hay là phải dùng mail-order ?

XL
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng