Trang 1 / 30 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 295

Chủ đề: Topic dành cho Large Format Cameras

Topic dành cho Large Format Cameras

Sau thời gian 3 tháng đi công tác ở Boston vừa rồi, em đã bị dính "thuốc"
    Lên vnphoto.net tìm hoài mà không ra một topic về loại máy ảnh "cỡ lớn" này, nên em mạo muội các bậc tiền bối mở topic này để cùng nhau thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm về dòng máy ảnh tương đối ít người chơi này.

Mong các anh, chị, chú, bác và các bạn cùng tham gia.
    Tuấn Nờ Mờ

Cái này anh Tuấn phải mời bằng được bác hagiang hoặc bác Leihas vào đây cho thuốc may ra mới lành bệnh được. Ai bảo, hehe
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Em cũng mê LF mà không có máy, bữa náo bác tuannm cho em thuê máy đê, em mua film chụp post ảnh lên, hihi...
    finding fantasy...

ặc ặc, các bác show hình coi quyến rũ cỡ nào ạ. Làm anh em máy film lại xôn xao roài

Quote Được gửi bởi tuannm View Post
    Sau thời gian 3 tháng đi công tác ở Boston vừa rồi, em đã bị dính "thuốc"
    Lên vnphoto.net tìm hoài mà không ra một topic về loại máy ảnh "cỡ lớn" này, nên em mạo muội các bậc tiền bối mở topic này để cùng nhau thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm về dòng máy ảnh tương đối ít người chơi này.

Mong các anh, chị, chú, bác và các bạn cùng tham gia.
    Nếu bác cần thông tin trao đổi thì chạy qua APUG hay LF forum của bác Lượng mà xem. Người chụp LF ở vnphoto cũng có vài người.

Large format camera- Có nhiều cái rất là thú vị, không phải là lợi thế dùng khổ film to đùng như 4x5in ,5x7, 8x10 hay thậm chí 20x24. Mà là các động tác liên quan đến focus và sự di động mặt phẳng từ ống kính đến mặt film. Để minh họa tôi kèm theo đây cái vid clip để mọi người hiểu rỏ ràng hơn

http://www.youtube.com/watch?v=Ph6oHzjPc1A

Người dùng máy large format sẻ tốn nhiều thời gian để chụp 1 tấm hình hơn so với các loại máy khác. Trung bình thì mất 20 phút để có một tấm hình, trong khi đó các loại máy phổ thông khác mình có thể chụp vô số .

Máy large format rất phổ thông cho giới chụp về Landscape(Phong Cảnh) Architecture ( Kiến Trúc) Advertising( Quảng Cáo) và Portraiture(chân Dung).
    Kèm theo đây là link cho một số hình được chụp bàng film large format.

http://www.painted-with-light.com/DV2.html.

Lợi thế của film large format là nhiều chi tiết, ở khổ film 4x5 chúng ta so sánh tương đương với một máy digital 100-200MP. Các quảng cao ngay trên Dinh Độc Lập loại Pano, được chụp bằng khổ film 6x17 máy fuji của Nguyễn Đình Minh. Nếu chụp bằng máy 4x5 hoặc 8x10 chất lượng sẻ còn rỏ hơn rất nhiều.

http://www.largeformatphotography.info/ sẻ cho chúng ta biết từng bước vào Large Format . Nhiếp ảnh gia đảm nhiệm này là Lương Quang Tuấn hiện đang ở Sanjose Cali....

(tobe continued....)
    Được sửa bởi LeiHas lúc 11:23 PM ngày 29-10-2008
    "Minds are like parachutes-They only function when they are open "

www.hungchuphoto.com

Bác Kakalot- Ủng hộ vài bài ảnh đi chứ
    "Minds are like parachutes-They only function when they are open "

www.hungchuphoto.com

Quote Được gửi bởi LeiHas View Post
    Bác Kakalot- Ủng hộ vài bài ảnh đi chứ
    Dạ có ngay thưa bác

Bổ sung thêm cho bác LeiHas,
    + Cái “tác động” đến focus bác nói ở đây chắc là các movements của LF. Khác với hầu hết tất cả các thể loại máy khác khi mà trục lens và trục film là trùng nhau thì LF camera có thể thay đổi vị trí giữa 2 trục này.
    + So với tất cả các thể loại ảnh khác thì người chụp LF thường gắn liền với phòng tối. Khác với roll film, LF dùng sheet film đòi hỏi phải đc tráng 1 cách riêng biệt (trừ khi các bác dùng Jobo,…). Phần lớn người chụp LF hiện nay dùng film B&W nên có thể tự làm ở 1 lab tự chế đơn giản. Các film C41 và E6 đòi hỏi 1 lab chuyên dụng hơn, nhưng cũng ko quá phức tạp (nhưng vì do hóa chất khá là nhiều công đoạn nên hầu hết color LF thường đc đẩy ra cho lab chuyên nghiệp).
    + Các ảnh từ film LF thường đc phóng trên giấy ảnh trên phòng tối. Thường tất cả các ảnh khổ lớn hơn 4x5 sẽ đc làm contact print. Contact print là 1 trong những “biểu tượng” của LF. Nếu bác muốn chơi LF nên tìm hiểu kỹ về vấn đề này. Trong vnphoto này đã có 1 bài của bác Trí (triphoto) giới thiệu về Lith film.
    + Như bác LeiHas đã nói ở trên. Digitalize 1 tầm film thường cho ta 1 ảnh có độ phân giải rất cao (Nếu bác scan 1 tấm 8x10 “nhẹ nhàng” ở 1200dpi bác cũng có đc 1 ảnh tầm trên 100MP). Hầu hết các máy flatbed scanner có thể scan tốt cho bạn những tấm LF cơ bản (4x5). Nhưng với film khổ to hơn 5x7 thì công việc scan sẽ trở nên rất khó khăn. Có 2 lý do chính dẫn đến việc scan film khổ to khó khăn là 1: film khổ to thường ko đc phẳng, dễ cong và làm giảm độ nét khi scan. 2: khi film khổ to scan khi chạm vào kính thường gây ra hiện tượng Newtonrings (đa số các máy scan ko dùng anti-Newtonrings. Để giải quyết 2 vấn đề này chúng ta có 2 biện pháp 1: scan ướt (wetmount scanning) dùng 1 dung dịch để làm mất đi khoảng cách giữa film và kính bỏ qua Newtonrings đồng thời cũng làm film phẳng hơn. Giá thành cho 1 bộ “làm ướt” thường đắt bằng hoặc hơn tiền máy scan. 2: Drum scan, cái này khá phức tạp và đắt nên em ko nói đến bây giờ.

Còn nữa…

P/S: tặng bác quả ảnh LF đầu tiên của em (hồi đấy mới mua máy chưa kiếm đc tripod nên toàn phải đặt máy trên sàn nhà để chụp)
    Được sửa bởi kakalot lúc 12:00 AM ngày 30-10-2008

hề hề
    em cũng bon chen. Đây là bạn kakalot của chúng ta )

Em thấy topic này từ đầu , khi thấy bác Leihas và Kakalot vào thì em chạy liền đây. theo dõi topic này thêm nữa thế nào cũng bị dính thuốc . Em đang nghèo các bác ơi.
    Chắc bỏ vnphoto một thời gian quá, chứ vào đây xem ảnh của bác kakalot một hồi thì bệnh nặng thêm

Trang 1 / 30 12311 ... Cuối cùngCuối cùng