Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 45

Chủ đề: Hỏi về Nikkor 300mm f/4 AF

hix sao bác chụp đẹp qúa vậy. Cái này là ống 300mm f4 thôi hả bác. Có giống 70-300mm F4 ko bác

Bác ơi cho e hỏi cái ống kính 300mm F4 này giờ giá nhiêu vậy. Và ở VN bán không. E định kiếm cái đó mua. Thấy bác chụp đẹp quá ngưỡng mộ quá

hôm nay thấy 1 chiếc trên ebay mới kính kong, khoảng 560$ cả ship mà lăn tăn quá. dạo này có 85mm/1.4 nên 80-200 ED cứ để đấy, giờ mua về chưa biết có dùng kô nữa.

Quote Được gửi bởi Naturalism View Post
    bác VPT với bác sonpham67 chụp với fix 300 F4 đẹp quá!
    @cho hỏi lun ống này có bán ở VN ko ạ? với lại fix 300 non VR khi focus cầm tay có rung nhiều lắm ko?
    Cũng không có gì run lắm, nếu chụp lâu thì mõi tay. Thật ra cái AF-S 300 f/4 này nhẹ hơn cái 70-200 f/2.8VR... Chất lượng thật ngạc nhiên, trước đây không dám tin là nó cho chất lượng ảnh tốt đến khi mua rồi chơi mới ngạc nhiên.

1. Rất lâu rồi mình không có viết bài chuyên nói về nhiếp ảnh. Câu trả lời dưới đây của mình chỉ áp dụng cho một số giới hạn các bạn mà những bạn này có ngân sách tương đối để mua ống kính nhưng chưa có kinh nghiệm về việc lựa chọn ống kính lấy ví dụ như bạn hỏi đầu tiên là bạn không biết nên chọn ống zoom hay là ống fix trong cự ly dài. Tương tự, câu trả lời của mình cũng có thể áp dụng cho một bạn hỏi về việc mua fixed hay zoom cho tiêu cự rộng. Cũng khá phổ biến khi bạn nào theo dõi forum này thường xuyên sẽ thấy xuất hiện câu hỏi là bạn đi hỏi không biết nên mua ống fixed hay mua ống zoom. Câu trả lời của mình xuất phát từ kinh nghiệm sử dụng vì đa số ảnh mình chụp toàn là dùng ống kính fixed tiêu cự dài.

2. Phần này mình trả lời đúng vào câu hỏi của bạn hỏi đầu tiên và những phần dưới thì mình nói thêm ngoài câu hỏi. Đối với ống kính fixed tiêu cự dài của chính hãng, khi bạn muốn mua bạn nên hiểu về mặt thuận lợi và bất lợi của nó trước khi quyết định (nếu bạn đã chưa biết. Thuận lợi của nó là nó tạo ra chất lượng ảnh đẹp ở tất cả các tiêu cự của nó khi bạn xét ở tất cả các mặt gộp chung lại. Bất lợi của nó gồm có hai phần nhỏ.
    (a) Khả năng sử dụng của nó rất giới hạn. Lấy ví dụ bạn dùng tiêu cự 300mm hoặc dài hơn nữa 400mm, những loại ống kính này bạn chỉ có thể chụp subject mà bạn không đến gần nó được. Giả sử như bạn lấy ống kính này đi chụp chân dung mà bạn cách xa subject ở khoảng gần, nó không thích hợp.

(b) Phần hai là giá tiền của nó không rẻ và nặng tương đối. Độ mở ống kính càng lớn (say 2.8) thì càng nặng và đa số dủng ống kính này bạn phải chụp tốc độ cao đễ tránh nhỏe hình. Vì lý do chụp tốc độ cao này, mình mua nó là để chụp action và chỉ chụp action mà thôi. Khi mình đi chụp chân dung mình dùng ống tiêu cự dưới 200mm.

3. Vì những lý do mình đã nêu cho bạn thấy ở điểm 2, trước khi bạn chọn mua ống kính chuyên dụng tiêu cự dài, hoặc trước khi bạn mua ống kính fixed tiêu cự rộng (lấy ví dụ bạn chọn Nikon 20mm 2.8 hay Nikon 18-35mm chẳng hạn), bạn phải tự hỏi mình là trong giới hạn cố định của tiêu cự ống kính fixed đó, nó có giúp cho bạn chụp thể loại ảnh mà bạn muốn hay không? Lấy ví dụ, nếu bạn chụp action như mình chụp thì bạn phải mua ống kính fixed tiêu cự càng dài càng tốt và phải là AFS. Và ngược lại. Mình thấy có một số bạn lên đây hỏi chọn fixed hay zoom cho wide hoặc tele nhưng bạn đó chưa hề nói đến là ý định muốn làm gì. Khi bạn là một người serious về chụp ảnh, bạn nên luôn luôn hỏi trong đầu trước khi mua một thiết bị tương đối tốn kém là bạn cần nó để làm gì, nó phục vụ cho nhu cầu gì của bạn mà bạn đang thiếu. Từ chỗ đó, bạn mới chọn ra tiêu cự ống kính, hoặc fixed hay zoom, mà nó đáp ứng với yêu cầu đó, thay vì bạn làm ngược lại là chọn ống kính và ép nó vào trong thể loại chụp mà bạn muốn (lấy ví dụ mua 300mm mà ép nó vào để chụp chân dung).

4. Nếu như bạn là người (a) có đủ trang trải nhưng (b) đã chưa tìm hiểu sâu về mục đích của loại ống kính fixed hay zoom, thì theo mặc định default bạn hãy chọn ống kính zoom cho hai tiêu cự khác nhau wide zoom và telezoom. Áp dụng vào thực tế bạn đã hỏi đầu tiên, bạn hãy chọn 80-200 hoặc 70-200 tùy theo khả năng của bạn. Điểm thứ hai mà bạn chọn zoom thay vì fixed là bạn là người thích chụp nhiều thể loại khác nhau (như đa số các bạn ở đây). Những bạn khác như mình (thuộc loại giới hạn) là chỉ chụp một thể loại duy nhất thì lúc đó sự ưu tiên sẽ dành cho ống fixed thay vì ống zoom.

5. Đối với một người chụp ảnh nhiều thể loại, bạn nên lựa chọn một ống wide zoom và một ống tele zoom. Hai ống đó sẽ đủ cho bạn. Khi bạn đã có và muốn ống fixed, hãy tìm hiểu ống fixed đó được nhà sản xuất cho ra để làm gì. Sau đó hãy mua nó. Nếu bạn là người xem trọng chất lượng ảnh, hãy hạn chế việc mua ống zoom mà nó bao gồm cả tiêu cự rộng và dài, trừ phi bạn phải có lý do hợp lý tại sao bạn cần phải dùng đến nó. Trong xã hội phát triển, chuyên môn hóa rất là quan trọng cho nên một cái máy hay một con người nên chỉ chuyên môn ở một lĩnh vực mà thôi. Ống kính cũng vậy. Body cũng vậy khi bạn nghĩ đến body mà vừa có thể chụp ảnh vừa có thể quay phim. Một con người giỏi và chuyên sâu không thể nào làm tốt cả hai lĩnh vực.

Em cũng mới lượm 1 ống Ni AF 300/4 của 1 bác trên này, hàng lạ và độc nên làm luôn, riêng em rất thích các ống fix vì theo đánh giá chung thì có chất lượng ảnh rất tốt so với len zoom cùng tiêu cự (em mới bán đi len zoom Tamron 70-300 vì lấy nét mệt quá) .
    Bận quá chưa có tg dùng con này đi bắn chim, nhìn bác sonpham67 chụp lên hình thèm khiếp. Em cũng bắn tạm qua nhà hàng xóm cây mai nở trái mùa để thử len.

Ảnh chụp qua ke hở lam gió 4cm, cách mẫu 9m.

Ảnh chụp cách mẫu 45m
    Được sửa bởi enter shot lúc 01:18 PM ngày 12-11-2008

hỏi khí kô fải bác mua bao nhiêu và hình thức thế nào ạ

Em mua 7chai 4xị bác ạ. Hình thức khá thôi, gởi bác cái link của Ken tham khảo nhé.
    http://www.kenrockwell.com/nikon/3004af.htm

Con kính koong này em đã xem trên ebay rồi . Hình thức tuyệt hảo luôn . Thực tế em dùng tele lens toàn chụp lén và chim cò . Chỗ em chim chóc sẵn lắm . Em cũng đang có ý định lấy em này . Hiện em có 16-85 cho street life và landscape 105VR cho macro và chân rung 50 1.8 để nghịch nữa . Thêm em này là kết thúc việc đồng áng chỉ chờ nằng lên là đạp xe lên đường thôi .

Em này có drop-in filter nhưng mà độc quá không có thuốc giải luôn .
    Được sửa bởi hung6310i lúc 10:36 PM ngày 11-11-2008

Quote Được gửi bởi hung6310i View Post
    Con kính koong này em đã xem trên ebay rồi . Hình thức tuyệt hảo luôn . Thực tế em dùng tele lens toàn chụp lén và chim cò . Chỗ em chim chóc sẵn lắm . Em cũng đang có ý định lấy em này . Hiện em có 16-85 cho street life và landscape 105VR cho macro và chân rung 50 1.8 để nghịch nữa . Thêm em này là kết thúc việc đồng áng chỉ chờ nằng lên là đạp xe lên đường thôi .

Em này có drop-in filter nhưng mà độc quá không có thuốc giải luôn .
    Sao bác chơi ống y chanh em thế, nhưng 50 của em là 1.4

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng