Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Trục trặc với clone, healing brush & cursor!!!

Unhappy Trục trặc với clone, healing brush & cursor!!!

Chuyện là em đang retouch một file hình khá lớn, save file xong, định làm tiếp thì có vấn đề với healing brush và clone stamp tool, cứ đưa chuột vào trong hình thì tự dưng cả layer hình cũng di chuyển theo chuột, mặc dù em đang chọn và làm việc trên layer mới (clone vẫn hoạt động nhưng healing brush lúc dùng được lúc ko).
    Em đã thử thay đổi sample trên all layers & current layer; kiểm tra mouse, pen; tắt PS đi, mở file hình khác... nhưng tình hình vẫn như vậy.

Ko biết có bác nào gặp trường hợp như trên chưa thì giúp em, hic...

reset lại cấu hình Photoshop lúc khởi động PS thử coai, update version mới nhất chưa ?
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

madi3d8
    reset lại cấu hình Photoshop lúc khởi động PS thử coai, update version mới nhất chưa ?
    Em chưa update version nhưng sau khi reset, mọi chuyện đã đâu vào đó...
    hehe, thank anh!

Hi bạn,

Mình nghĩ vấn đề do bạn hoặc ai đó lỡ tay nhấp nhầm lệnh Clipped trong menu Clone Source ( Window> Clone Source).

Clone source là panel cho phép bạn xem trước vùng chọn lấy mẫu trong clone stampe. Đây là một tính năng mới xuất hiện từ phiên bản Cs3 trở về sau. Trong các mục phía dưới, nếu bạn chọn vào tùy chọn Show Overlay, thì phần mềm sẽ cho bạn xem trước vùng chọn mẫu để ta dễ hình dung phần cắt ghép như thế nào. Dĩ nhiên nếu không chọn thì sẽ không xem được. Tương tự như vậy,khi bạn tick vào tùy chọn Clipped thì vùng mẫu sẽ hiện thị trong phạm vi bán kính đầu cọ của công cụ. Nếu mình không chọn tùy chọn này, thì phần mềm sẽ cho mình ghép 1 góc của tấm ảnh như trường hợp bạn đang gặp.
    Tóm lại, nếu thấy khó chịu trong trường hợp này thì mình nên chọn tùy chọn Clipped để kiểu hiển thị vùng lấy mẫu trở về như bình thường.
    Thân mến

@dtna: Cám ơn bác nhiều, em mới thử lại thì thấy bác bắt đúng bệnh rồi đó ạ. Chắc do em nghịch lung tung nên click nhầm Clipped thật.
    Many thanks!