Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 17 / 17

Chủ đề: Battery Grip , lợi hại thế nào?

Khi gắn grip vào thì máy sẽ nặng hơn,nhưng khi cầm một tay thì sẽ cảm thấy nhẹ nhàng hơn nhất là ở tư thế máy ngang vì khi đó cạnh bàn tay sẽ tì vào grip,theo nguyên tắc đòn bẩy,cánh tay đòn lúc này sẽ dài hơn khi không có grip,do đó lực tác dụng để giử thăng bằng máy sẽ nhỏ hơn.

Quote Được gửi bởi Newbie_SG View Post
    Khi đã quen cầm grip thì không có nó sẽ thấy lọt tay. Nhất là body nhỏ nhỏ cỡ 400D, D80.

Cầm grip chụp vertical chắc hơn nhiều, do vẫn khép tay vào thân mình được.

Grip làm cho thân máy có vẻ weight-balanced khi lắp lens khủng. Vả lại máy nặng + di chuyển nhiều khi chụp hình cũng là một hình thức thể dục tốt he he

Em thấy 1 cái hại của grip là thao tác chuyển focus point trở nên khó hơn khi cầm đứng máy, vì nút Multi-controller (joystick) bị xa nên ngón cái không với tới.
    Em thì vẫn thấy có Grip chụp potrait (ảnh đứng) tiện lợi hơn vì nếu ko có grip thì tay phải sẽ phải vòng lên trên -> máy dễ bị rung hơn & tay trái đỡ máy cũng nhanh mỏi hơn. Grip của MB10 Nikon D300 khắc phục cái khuyết điểm bác Newbie nói bằng cách bổ sung joystick vào cạnh nút bấm.

P/S: hôm bác Newbie sang đây lỡ cơ hội ko được gặp mặt. Bác ko giận thì ghi sổ nợ cho lần tới nhé.

Em thì khoái cái vụ Grip ở cái nút bấm để quay máy dọc chụp potrait. Chứ tính em cận thận nên lúc nào cũng xạc pin đầy đủ. Với lại nhà ngheo lens không có IS nên bắn vô tư không sợ hết pin.

Quote Được gửi bởi THAI BINH View Post
    Khi gắn grip vào thì máy sẽ nặng hơn,nhưng khi cầm một tay thì sẽ cảm thấy nhẹ nhàng hơn nhất là ở tư thế máy ngang vì khi đó cạnh bàn tay sẽ tì vào grip,theo nguyên tắc đòn bẩy,cánh tay đòn lúc này sẽ dài hơn khi không có grip,do đó lực tác dụng để giử thăng bằng máy sẽ nhỏ hơn.
    Em có cảm nhận y như Bác THAI BINH, khi cầm 70-200 f2.8 không grip khoảng nửa tiếng trở lên, các ngón tay rất mỏi, có grip cạnh bàn tay tì vào grip rất đỡ mỏi và cầm chắc chắn hơn.

Quote Được gửi bởi cuongiaydau View Post
    Em thì vẫn thấy có Grip chụp potrait (ảnh đứng) tiện lợi hơn vì nếu ko có grip thì tay phải sẽ phải vòng lên trên -> máy dễ bị rung hơn & tay trái đỡ máy cũng nhanh mỏi hơn. Grip của MB10 Nikon D300 khắc phục cái khuyết điểm bác Newbie nói bằng cách bổ sung joystick vào cạnh nút bấm.

P/S: hôm bác Newbie sang đây lỡ cơ hội ko được gặp mặt. Bác ko giận thì ghi sổ nợ cho lần tới nhé.
    Vậy ai có thể chế tác lại cái grip MB10 này để xài với Canon 40D không ạ? , chả nhẽ chỉ vì cái grip mà em đào ngũ

@bác cuongiaydau: Ngày 22 này em lại sang, đến chủ nhật 26 thì lại về. Em rảnh vào các buổi tối (sau 18h) thôi ạ, cùng lắm thì được tý sáng chủ nhật trước khi ra sân bay. Nếu có cơ hội thì tụ tập fát bác nhé

MB-D10 dừng lại ở joystick với AF-On thì VG-C70AM, C90AM của Sony có hẳn một lô nút từ joystick, AF/MF, AE Lock, thêm cái chỉnh EV, nút Fn nữa... Nhưng grip Sony thì mắc thật : )

em xin ngoài lề cái ạ :
    bữa đi chụp cũng được cầm S3pro mượn.nó cũng có cò bấm dọc !! nhưng ngộ cực là......chỉ có cò thôi.không có joy dial dể chỉnh khẩu & tốc. cho nên muốn chỉnh khẩu & tốc thì phải dể máy ngang,chỉnh xong xuôi, lật dọc lại chụp ==> em potay luôn !!
    còn về grip thì em đồng ý kiến là : nặng cầm đầm hơn,chắc hơn,pin trâu hơn,chụp nhanh hơn,có cò bấm dọc tiện hơn,nhìn pro hơn.hehe. với riêng em thì hại nhất là tiền thôi !! còn lại thì.......vô tư :P hehe
    grip sony nhìn pro nhất đám !! hehe. cả cái flash cũng vậy !! nhìn chảy ke luôn !!
    Được sửa bởi thuckand lúc 08:54 PM ngày 14-10-2008

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12