Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Ngẫm lại từ một bài báo

Ngẫm lại từ một bài báo

Sáng nay nhìn thấy trên tuổi trẻ online một bài báo.
    Xin trích dẩn lại nguyên văn

Vạch áo để tạo... dấu ấn!

TT - “Khoe hàng” là hiện tượng xuất hiện gần đây trong một bộ phận giới trẻ “chịu chơi và sành điệu”. Phô bày thân thể cho cả thiên hạ biết có phải là cách để trưởng thành hay tạo dấu ấn cho bản thân?

Trên một số blog, nhiều bạn trẻ đã vạch áo tạo dấu ấn như thế này - Ảnh: Gia Tiến

Dạo quanh một số cộng đồng mạng, đã có không ít cuộc “khoe hàng” thầm kín của nhiều bạn trẻ thuộc thế hệ 9X. “Hàng” ỡm ờ đã vô số kể, còn kiểu “nửa chừng xuân” hay “nhật thực toàn phần” cũng không hề hiếm. Đa số đều được thể hiện bởi các bạn gái có vẻ ngoài sáng láng, cuốn hút...

Đẹp thì ngại gì không khoe?

Trên các diễn đàn “tám” chuyện nhan sắc, thời trang, tình yêu... dễ dàng nhận ra phát ngôn của vài teen nữ “già dặn”: “Nếu đẹp thì ngại gì không sexy!”. Phải chăng sexy là một xu hướng hấp dẫn để tiếp thị bản thân đến với số đông? Nên một số bạn trẻ muốn gán ghép khái niệm sexy vào đặc tính nhận dạng của mình. Vậy là các cô gái thi nhau tạo dáng sao cho thật khêu gợi và chụp hình đưa lên mạng. Qua những đường link xanh, những message spam, những cú click chuột, vài gương mặt đã thật sự tạo được dấu ấn nơi thế giới ảo.

Nhiều cô gái một bước thành “sao khoe hàng” chỉ vì trong lúc nổi hứng đã đưa những bức hình tự chụp mình trong phòng tắm lên blog. Từ cảm giác ngây ngất với những lời khen của bạn bè về thân hình nuột nà, làn da trắng trẻo...các cô này dần dần bước vào lãnh địa “khoe hàng” mà cứ nghĩ mình đang “hoạt động nghệ thuật”!

Rồi những cặp đôi đang yêu cũng không ngại ngần công bố “tình yêu mãnh liệt” kèm thân thể gợi cảm của mình cho thiên hạ biết bằng cách ôm vai, bá cổ nhau hôn hít trong tình trạng trống trước hở sau mà tương lên net…

Muốn thành hot-blogger và để... kinh doanh!?

Danh tiếng là thứ có hấp lực ghê gớm với những người muốn khẳng định mình mà tinh hoa lại chưa đủ hoặc... chưa có. Đã có khá nhiều bạn trẻ muốn trở thành hot-blogger, muốn được sự quan tâm của thế giới ảo không ngừng tìm cách tiếp thị hình ảnh của mình trên blog cá nhân. Chụp một cách nghiêm túc thì quá bình thường, ai cũng có thể làm được, nên phải tìm cách nào gây sốc, thu hút được nhiều người tò mò càng tốt. Thế là họ cứ cởi dần, cởi dần cho đến lúc trở nên bệnh hoạn trong mắt đa số những người vô tình vào blog họ.

Nickname R. luôn tự gọi mình là hot-blogger vì blog cá nhân của anh chàng phần lớn là hình ảnh cặp kè với các sao cả nam lẫn nữ, rồi cả hình “tự sướng” với đủ tư thế mặc áo lẫn không mặc áo. Còn blogger Trăm_năm_cô_đơn - một trong những ngôi sao “khoe hàng”, cho biết lúc đầu chỉ đơn giản là khoe ảnh để câu page view, sau đó ngày càng nghiện việc khoe ảnh bởi những comment khen xinh, đẹp, “dáng như người mẫu” tung tới tấp vào blog của cô.

Những bức ảnh được “khoe” ngày càng nóng bỏng hơn, số lượng ảnh tỉ lệ thuận với số comment và lượng người vào blog ngày càng cao. Sau đó, nhận thấy việc khoe ảnh chỉ đơn thuần là câu page view quá trẻ con, nên thay vì khoe miễn phí, blogger này lại dùng những bức ảnh đó để mớm “mồi”, còn cuộc chơi thật sự lại nằm ở “vế sau” là webcam với hình ảnh “chân thật và sắc nét”. Khi muốn xem “hàng”, những “con mồi” phải bỏ ra không ít tiền chuyển khoản cho cô. Theo blogger này, kiếm tiền bằng việc khoe của hoàn toàn “nhẹ nhàng, không mất mát gì”!

Không khoe: lạc hậu và... thiếu bình đẳng!?

Nếu nghĩ “khoe hàng” chỉ dành cho con gái thì bạn nhầm to, bởi lẽ không ít blogger nam cũng “hội nhập” hiện tượng này một cách nhanh chóng. Với họ, không chỉ con gái mới cần một cơ thể gợi cảm, da trắng môi hồng mà con trai bây giờ cũng có từng đó tiêu chuẩn của cái đẹp. Thậm chí khi khoe của, các nam nhân cũng son phấn như ai. Blogger Lãng_tử tuyên bố: thời đại con gái đòi bình đẳng thì con trai cũng được tự do làm đẹp dưới mọi góc độ, con gái biết “khoe hàng” thì con trai cũng biết khoe chứ có thua ai!

Đáng lo ngại hơn là một số nữ sinh, có những cô bé còn đang học cấp II, cơ thể chỉ mới phát triển. Họ khoe vì muốn khẳng định cái tôi của mình “trông non tơ mà không khù khờ”, chứng tỏ cái đẹp của cơ thể thiếu nữ và đôi khi là theo mốt. Girl sành điệu_chơi đồ hiệu thổ lộ không chút áy náy: “Em mà không theo thì tụt hậu ngay. Chúng bạn thế nào thì mình thế ấy chứ không thể thành nhà quê trước mặt các “chiến hữu” được!”.

Mặt trái của “dấu ấn cá nhân”

M.L., một trong những nạn nhân của website đen, kể: “Ban đầu chỉ là đưa lên hình mát mẻ cho vui, vì mọi người khen mình dáng chuẩn cũng khoái. Nhưng được một thời gian thì vô số nick lạ vào chat rất bậy bạ. Rồi điện thoại quấy rầy... Mình tìm hiểu thì được gửi cho đường link một diễn đàn bẩn. Hình của mình bị sửa giống như không mặc gì, kèm theo thông tin cá nhân, cả giá đi khách! Sợ quá mình không dám online, hủy luôn cả sim mà vẫn nơm nớp...”.

Anh chàng hot-blogger R. thì bị phần lớn dân cư mạng biết đến như một... hot-gay chính hiệu. Mỗi khi ở đâu bàn luận về sự đồng tính có liên quan đến cậu là ngay lập tức khổ chủ xuất hiện và thanh minh ầm ĩ: “Không phải tôi, nào đâu phải tôi!”.

Chỉ là những sự cố ảo nhưng hậu quả lại không nhỏ chút nào. Dư luận với quan điểm phổ thông đều không chấp nhận việc người khác khoe khoang cơ thể dù với mục đích gì. Vì vậy trước khi click chuột khoe hàng cho người khác xem, nên cân nhắc... bẻ tay bảy lần, bởi nhiều khi click sai một cái có khi hậu quả đi xa cả ngàn dặm!

“Khoe hàng” - trị giá hời hợt

Ở một số quốc gia như Thái Lan, Hà Lan, Mỹ… việc “khoe hàng” là chuyện bình thường. Dạo quanh phố sex ở những nước này, không ít người sẽ ngạc nhiên vì việc “khoe hàng” lại táo bạo như thế. Nhưng đấy là phố sex chứ không phải đời thực và trị giá của một thang giá trị đã được quy đổi theo kiểu “xem mặt - đặt tiền”...

Khi “khoe hàng”, không ít bạn trẻ “tự tin” về “của cải” mình đang có. Nhưng đó là một nhầm lẫn đáng tiếc. Với sự tự tin đúng nghĩa, cách thể hiện bình dị lại là lựa chọn khôn ngoan nhất. Cũng đừng vội cho rằng khi “khoe hàng” nghĩa là đang khẳng định mình một cách thông minh. Vì theo nguyên lý của sự hẫng hụt hoặc sự trống vắng, khi mất niềm tin ở những điểm quan trọng thuộc về bản chất cá nhân, con người sẽ khỏa lấp bằng những cái vụn vặt.

Mặt khác, nếu “khoe hàng” là tìm thấy những giá trị mới thì đó lại là những giá trị ảo. Những giá trị này được một số bạn trẻ thẩm định một cách quá ngây ngô khi cho rằng mình “khoe hàng” sẽ được nhiều người biết đến hay sẽ gây ấn tượng với người khác. Chính kiểu gây ấn tượng quá sốc lại khiến người khác nhìn mình một cách xem thường hay khinh bỉ.

Theo diễn tiến của sự suy luận rất đỗi chủ quan, một số bạn trẻ nghĩ rằng cứ “khoe hàng” vì người ta có biết mình là ai mà sợ, thậm chí có bạn còn giả định nếu có biết cũng chẳng sao vì quan trọng là chính mình... Kiểu lý luận này cho thấy thang giá trị cá nhân đã bị lung lay bởi nhận thức hời hợt. Chính các bạn đã điền vào chỗ trống của sự thiếu hụt nhận thức giá trị con người, kỹ năng tự khẳng định bản thân, kỹ năng gây ấn tượng và xây dựng hình ảnh bằng những điểm số âm tính được “bọc đường” bằng khung điểm tuyệt đối... Sai lầm là ở đây khi điểm âm đã được chuyển thành điểm dương trong tiềm thức.

“Khoe hàng” mãi mãi không thể là cách thức để làm ai đó tỏa sáng. Càng không thể là thú vui, là kiểu khẳng định bản thân, là hình thức để chứng tỏ cái tôi đã trưởng thành. Muốn chứng tỏ mình hoàn thiện, con đường an toàn nhất là cân nhắc, ước lượng hành vi, tự định lượng những giá trị cho mình. Đấy cũng chính là sự định hướng cuộc đời, định hướng hạnh phúc của các bạn...

Tiến sĩ Huỳnh Văn Sơn

KENG - T.HUYỀN

___________________Nguồn: Tuổi Trẻ
    http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/In...&ChannelID=194

Chúng ta đã chụp hay bình luận chưa? Và mong các bác cùng phân tích việc chụp hay bình luận như thế nào là hợp lý.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Thế hệ 5x như tôi với anh Toại thì biết hồi mấy mươi năm trước đồng bào thượng ở vùng đông nam bộ và tây nguyên đã "đẹp khoe, xấu che". Sau nầy nhờ chính sách định canh định cư của nhà nước và tiếp xúc nhiều với người kinh nên họ đã kín đáo như chúng ta.
    Các bạn trẻ đó nghĩ đẹp khoe là văn minh kỳ thực là hết sức lạc hậu. Tội nghiệp thật!

Em cũng xin "bình luận" chút: Em thấy tác giả là tiến sĩ mà lại viết về đề tài này thì quá dở hơi. Chắc đây là chuyên ngành của ông ta!? . Nhưng bài viết có quá nhiều nhận xét mang tính chủ quan , áp đặt , nặng về cảm tính của chính tác giả như thế thì em thấy không công bằng và không hay lắm. Thậm chí nếu xem kỹ sẽ thấy chính tác giả mới là người "có vấn đề" khi đặt tả quá chi tiết vào đời sống của thế giới "khoe hàng" này mà nguyên nhân xã hội thì lại quá chung chung . Em nói thế không có nghĩa là em đồng tình với bọn nhóc ấy nhưng vì càng ngày thấy càng nhiều bài viết trên báo chẳng đâu vào đâu nên thấy ghét nói cho đỡ tức thôi.

Em chỉ nêu cảm nghĩ của mình , có thể đúng , có thể sai . Nếu sai mong mọi người đừng trách vì em còn trẻ người non dạ lắm

Quote Được gửi bởi bow View Post
    Em cũng xin "bình luận" chút: Em thấy tác giả là tiến sĩ mà lại viết về đề tài này thì quá dở hơi. Chắc đây là chuyên ngành của ông ta!? . Nhưng bài viết có quá nhiều nhận xét mang tính chủ quan , áp đặt , nặng về cảm tính của chính tác giả như thế thì em thấy không công bằng và không hay lắm. Thậm chí nếu xem kỹ sẽ thấy chính tác giả mới là người "có vấn đề" khi đặt tả quá chi tiết vào đời sống của thế giới "khoe hàng" này mà nguyên nhân xã hội thì lại quá chung chung . Em nói thế không có nghĩa là em đồng tình với bọn nhóc ấy nhưng vì càng ngày thấy càng nhiều bài viết trên báo chẳng đâu vào đâu nên thấy ghét nói cho đỡ tức thôi.

Em chỉ nêu cảm nghĩ của mình , có thể đúng , có thể sai . Nếu sai mong mọi người đừng trách vì em còn trẻ người non dạ lắm
    Chào bác Bow, lâu quá mới gặp, dạo rày khỏe không?
    Anh em mình thảo luận tí:
    Thế thì TS không đựơc việc về các đầ tài bình thường ạ? Phải viết các đề tài cao siêu để người xem phải là những người có tri thức nhất định?
    Và cuối cùng, người viết một bài báo phải phân tích nguyên nhân xã hội của hiện tượng, từ đó phải đề ra các biện pháp để giải quyết vấn đề? Hay chỉ đơn thuần là gióng một tiếng chuông, ai thích thì nghe, không thì bỏ qua?
    Đôi khi cũng nên ngẫm nghĩ lại xem chính bản thân ta, bạn ta có nằm trong trường hợp này hay không?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    .... ai thích thì nghe, không thì bỏ qua?....
    Cháu thấy câu này đúng nhất để áp dụng với bài báo trên. Mỗi ng 1 ý nghĩ!

đối với em thì em lại thấy thế này : điều đầu tiên ta thấy rất rõ là những cái gọi là khoe hàng kia chỉ có hoặc tồn tại trong một số rất ít thôi , và tại sao lại có như vậy thì theo em có thể là do mặt trái của sự phát triển kinh tế và hội nhập thôi , nếu nói như thế cũng không đủ mà phải nhìn lại cách giáo dục của gia đình. Nhiều ông bố bà mẹ cứ to mồm nói là xã hội rồi là nhà trường làm hỏng con mình , nhưng mà ông bố bà mẹ đó có biết con mình làm gì hay là nghĩ gì không vậy . . . Và tệ nạn này chỉ là một trong rất nhiều tệ nạn đang xảy ra với giới trẻ hiện nay . . . Làm thế nào bi giờ . Hỏng nhiều lắm rồi

em đồng ý với bác về nội dung bài báo. ông TS đấy theo em biết cũng có khá nhiều đóng góp cho cộng đồng, em quý ông ấy. đây là một bài viết theo ngôn ngữ và cách tiếp cận bình thường có thể cho mọi người cùng hiểu (vả lại bài viết được đăng báo thì đã được (bị) biên tập lại theo tiêu chí của báo và mục đích của biên tập viên), nên có thể đó là một trong những nguyên nhân làm cho bác bow có suy nghĩ như vậy.
    em hy vọng sau này khi dân trí phát triển hơn, sự độc lập tự chủ của mỗi cá nhân được xây dựng và bồi đắp nhiều nhiều thì người ta sẽ tự có bản lĩnh cần thiết khi hành động và suy nghĩ, nhất là giới trẻ teen teen 9x...khi đó thì những hiện tượng không phù hợp sẽ tự nhiên biến mất trong cộng đồng. hy vọng hy vọng.
    có một thực tế ở VN là rất nhiều người (được cho là) nổi tiếng cũng đã từng có những hành động 'khoe hàng' và đã đạt được những bước 'đại nhảy vọt' của sự 'nổi tiếng' và sau đó là những kết quả 'mỹ mãn' theo dự tính của họ (cátsê tăng, nhiều hợp đồng hơn, nhiều lời mời đi diễn...hơn); và các bạn trẻ cũng ảo tưởng và cố gắng bắt chước như vậy. cũng cần nhắc thêm là các phương tiện thông tin đại chúng cũng góp phần đóng góp cho 'trào lưu' này: các bác có thể dễ dàng bắt gặp những mẫu quảng cáo trên báo in, báo điện tử, truyền hình, truyền thanh...đặc biệt là nhữngtạp chí của tuổi mới lớn những câu từ và nội dung tôn vinh những giá trị ảo (ví dụ: đẹp, sành điệu, xì-tin, cực kỳ, cool, bạn muốn làm người nổi tiếng...). (chú thích: giá trị ảo này là theo thiển ý của em ). trong trường học thì có những biểu hiện rất thực dụng (xuất phát từ người lớn là chính). như thế thì nếu chúng ta trách cứ các bạn trẻ không thôi thì em nghĩ là chưa công bằng, phải nhìn nhận một thực tế là trách nhiệm của người lớn là rất lớn, trong đó có các bậc cha mẹ, các nhà quản lý văn hóa và giáo dục, hoạch định chính sách, cầm quyền...eo ôi toàn là những 'tượng đài' sừng sững vĩ mô không thôi ! thôi em dài dòng quá hi hi hi... em chạy đây ạ...
    Hãy tha thứ và hãy cố quên !

Cám ơn bác haidadieu và bácthanh tung0506 đã nêu chính kiến.
    Cái dòng em in đậm đậm dưới cùng của bài viết em kia:

Chúng ta đã chụp hay bình luận chưa? Và mong các bác cùng phân tích việc chụp hay bình luận như thế nào là hợp lý.

Theo các bác chúng ta có nên góp phần chạy theo phong trào chụp và bình luận như so hot, so cool ... để những bác chụp hình và cả mẫu nghĩ rằng: "GOOD" và cứ vậy phát huy?

Và một số bác đã nêu chính kiến:
    "Mình làm cái mình thích"
    Được sửa bởi 11002 lúc 08:43 PM ngày 11-11-2008
    Chúc Bình An
    FaceBook

ồ, em nghĩ rằng em đã nêu ý của em trên kia rồi ạ. vậy em xin thêm thắt chút nữa ạ: con người ai cũng thích cái gì nhẹ nhàng và đẹp đẽ, nên có một số bác (không biết em có chủ quan và phiến diện không nữa !?) thích nghe những lời có cánh cũng là bình thường ạ; nhưng đa số - với bản lĩnh của mình - lại thực sự thích nghe những nhận xét thật sự hơn và rất bình tĩnh chịu đựng những lời phê bình đôi khi cay đắng; nhưng em nghĩ rằng hiện tượng không đáng có sẽ ngày càng hiếm đi theo trào lưu phát triển chung ạ. ý em đến đây thì tịt ạ. em đi ngủ đây. chúc bác ngủ ngon
    Hãy tha thứ và hãy cố quên !

Xã hội loài người quả là phức tạp nhỉ. Tại sao người ta phải mua cái xe cả triệu đô, dùng cây viết 200 ngàn đô..... và .....
    Em nghĩ vấn đề này đem ra thảo luận sẽ không có hồi kết. Tạp chí Play boy lên án cũng nhiều mà người dấu diếm xem lén còn nhiều hơn.
    Không phải "mình làm cái mình thích" mà hiểu mình làm cái gì.

Ngày con người tìm ra lửa cũng là ngày phát triển loài người. Nhưng cũng chính ngọn lửa đốt cháy bao làng mạc nhà cửa. Vấn đề là ở: "người dùng ngọn lửa đó như thế nào" bản thân ngọn lửa không có tội.
    KUCKYKOOL GROUP
    capheda.vn