Trang 9 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 208

Chủ đề: Những vấn đề cơ bản cần thiết cho người mới cầm máy.

VNPHOTO không có chức năng Thanks, tiếc thật!

Vô cùng cảm ơn bác XuanVinh đã bỏ công post 1 loạt bài về kiền thức nhiếp ảnh cơ bản. Bí kíp để luyện công đây rồi!

Cam on bac Vinh, bai viet rat bo ich

Mình là người mới tập chụp trên máy 10D, lens: EF 28-105, 1:3-4.5
    Hình ra luôn có cảm giác có một màn sương mờ(không rõ nét). Mình đã tìm đủ mọi cách mà không khắc phục được.
    Mong bác chỉ cho mình cách khắc phục.
    Cám ơn nhiều.

Ảnh chụp ra bị mờ có nhiều nguyên nhân. Trước hết ta phải xác định (phân biệt) được ảnh mờ do mù sương hay ảnh mờ do out nét (out of focus).

1- Ảnh mờ do “mù”: Ảnh chụp ra không phải out nét, ảnh chụp vẫn đúng nét, nhưng như có phủ một lớp màn sương làm hình không được trong. Trong giới người ta gọi là ảnh bị “mù”. Trường hợp này có những nguyên nhân như sau:

-Do bị ánh sáng (hay ánh nắng) chiếu thẳng vào ống kính khi chụp. Khi ta chụp với chủ đề ngược sáng (nắng), không cẩn thận để ánh sáng chếch (ngược) chiếu thẳng vào ống kính, làm ảnh chụp ra bị lóe sáng, ảnh bị “mù” không trong, không đẹp. Khắc phục bằng cách: lắp loa che nắng, tìm góc chụp thích hợp để “né” ánh sáng quái (có người gọi là “ánh sáng xiên khoai”) chiếu vào ống kính.

-Do thời tiết: bầu trời mù sương cũng là nguyên nhân gây ra hiện tượng “mù”, phong cảnh nhiều hơi nước, nhiều mây che, trong không gian có nhiều tia cực tím chụp ra hình cũng khó trong. Cách khắc phục là sử dụng kính lọc (filter) UV.

-Do thiết bị: ảnh chụp ra bị lóe, mù sương, ảnh không được trong còn do nguyên nhân không kém phần quan trọng đó là ống kính bị xuống cấp (do bị mốc rễ tre), lớp chống lóe multicoating của ống kính bị ăn mòn (ống kính bị halo). Cách khắc phục: nếu ống kính bị halo nhẹ thì chỉ cần lắp thêm kính lọc MC-UV, SMC… Nếu đã bị halo quá nặng thì có hai cách, một là đem ra thợ lau chùi ống kính, lau xong vẫn phải lắp kính lọc MC-UV, SMC…; hai là… đi mua ống kính mới!

2- Ảnh mờ do out nét: Ngược lại với trường hợp trên, ảnh chụp ra nhìn trong (có thể, vì chụp đúng sáng), nhưng lại thấy mờ do ảnh chụp không đúng nét. Trường hợp này người ta không gọi là “ảnh bị mờ” mà gọi là “ảnh bị out”. Ta phân biệt hai trường hợp:

- Out nét: trường hợp out nét do chụp bị sai nét (out of focus), lúc chụp ta không set đúng chế độ, ví dụ: để MF mà cứ tưởng AF rồi cứ thế mà chụp; chọn điểm lấy nét sai chủ đề cần chụp… Cách khắc phục: setup kỹ trước khi bấm máy, chọn chế độ AF phù hợp tránh những sai lầm không đáng có…

- Nhòe nét: trong trường hợp này, có thể ảnh không bị out nét nữa, nhưng vẫn “mờ” do bị nhòe nét. Đây là trường hợp ảnh bị chao mờ do chụp với tốc độ chậm. Chẳng hạn, khi ta chụp chủ đề di động mà lại chọn tốc độ không phù hợp (chậm quá so với sự chuyển động của chủ đề - bác xem bài đầu tiên của topic nhé!); hoặc chủ đề không di động mà ta chụp với tốc độ chậm lại bị rung tay máy. Khắc phục: chọn tốc độ chụp cho phù hợp, sử dụng chân máy…

Nói tóm lại, khái niệm “ảnh bị mờ” là khái niệm quá chung chung, không có trong “từ điển” của giới nhiếp ảnh chuyên nghiệp. Để nói cho đúng thì có các “thuật ngữ” sau:

- Ảnh bị mù (bị halo)
    - Ảnh bị out (out of focus)
    - Ảnh bị rung (Flou)

Vì câu hỏi của bác quá chung chung, mà lại không có ảnh kèm theo nên không thể biết bác bị trong trường hợp nào mà trả lời cho chính xác. Vậy bác chịu khó đọc bài viết dài dòng này mà tự nghiên cứu xem có giúp ích gì được cho bác không. Chúc bác mau chóng thành công.[/QUOTE]

Cám ơn bác Vinh!
    Hôm trước mình muốn póst hình chưa biết cách. Bác xem hình ở dưới và cho mình biết nguyên nhân nhé.

://picasaweb.google.com/mekong.delta.group/DropBox?authkey=Gv1sRgCJ-thYGnm4D1BA#5328648529426837522

Chào Bác Vinh,

Tôi chân thành cảm ơn những kiến thức về hình ảnh của bác share cho. Với bấy nhiê kiến thức những người mới cầm máy như tối thật là hữu ích.

Tran trong kính chào.

thanks những kiến thức bổ ích của bạn

Cám ơn bác Vinh đã phân tích rất chi tiết.

[QUOTE=Xuan Vinh;602723]Nmthuy: Có phải bác muốn nói tấm hình này:

@Xuân Vinh: Vâng, đúng hình này. Cám ơn bác nhiều. Do mình mới tập chụp nên sẽ phải học hỏi nhiều. Mình đã nhờ người bạn mang lens đi vệ sinh rồi.
    Nhân đây, 30.4 sắp tới mình sẽ đi du lịch Tây nguyên: Daclak, Gialai, Kontum. Mình cũng đã đọc hướng dẫn của bác về các chủ đề và bối cảnh khi chụp ở cao nguyên, lần này đi nhất định mình sẽ áp dụng.
    Tuy nhiên, mình vẫn muốn bác cho mình một số lời khuyên cụ thể trong trường hợp máy của mình: Canon 10D, Lens EF 28-105, 1:3-4.5. về cách set các thông số khi chụp manual: thác, chụp buổi tối, phong cảnh....có nên chụp ở chế độ raw không? hay chỉ cần jpeg
    Có một điều nữa là màn hình LCD của máy quá nhỏ, khi view lên thì thấy hình cũng đẹp. nhưng khi về nhà mới thấy không ưng ý. Bác có kinh nghiệm gì về vấn đề này không ạ?

Cám ơn bro Xuan Vinh nhiều. Mình ngồi đọc thread này say mê mà quên cả ôn thi học kỳ luôn :11:Thi xong sẽ vác máy đi thực hành mới được

Chào bác Xuân Vinh,
    Mình chuyến đi Tây nguyên của mình vừa rồi thật thú vị. Tuy nhiên mình chưa có được sự ưng ý về các tấm ảnh. Thứ nhất do kỹ thuật chụp của bản thân và thứ 2 là do thiết bị(điều này mình phỏng đoán). cùng đi với mình có 2 máy Canon 30D và Nikon D80. sau khi đi về mình so sánh thì thấy hình chụp trên 2 máy kia rõ nét hơn con 10D của mình rất nhiều. bác có thể cho mình ý kiến về vấn đề này không ạ.
    đây là link của 2 tấm hình để bác tiện so sánh:
    canon 30D

canon 10D

Quote Được gửi bởi nmthuy View Post
    Chào bác Xuân Vinh,
    Mình chuyến đi Tây nguyên của mình vừa rồi thật thú vị. Tuy nhiên mình chưa có được sự ưng ý về các tấm ảnh. Thứ nhất do kỹ thuật chụp của bản thân và thứ 2 là do thiết bị(điều này mình phỏng đoán). cùng đi với mình có 2 máy Canon 30D và Nikon D80. sau khi đi về mình so sánh thì thấy hình chụp trên 2 máy kia rõ nét hơn con 10D của mình rất nhiều. bác có thể cho mình ý kiến về vấn đề này không ạ.
    đây là link của 2 tấm hình để bác tiện so sánh:
    canon 30D

canon 10D
    Ảnh của 30D thấy rõ nét hơn ảnh của 10D, nhưng em nghĩ là do ống kính chứ không phải do máy đâu. Bác thử lắp đảo ống kính qua lại xem thử đúng không.
    Em mới vào DĐ thấy loạt bài hướng dẫn của bác XV hay quá, em chưa đọc hết được, chắc phải copy lại để dành đọc từ từ mới thấm!

Trang 9 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng