Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23

Chủ đề: Thảo luận về cách làm từ thiện tại VNPhoto

Thảo luận về cách làm từ thiện tại VNPhoto

Về thăm quê hương, không chỉ ngoạn cảnh, để ăn ngon, chụp hình những danh lam, thắng ......Mà về quê hương thì mình phải chung lòng cùng với quê hương, nơi còn mồ mả tổ tiên, nơi mình đựơc sinh ra, khôn lớn và đã trải qua biết bao kỷ niệm buồn, vui....Chính vì thế mình phải có tình hiệp thông liên đới huynh đệ.

Chính vì điều trên, chúng tôi có ý định sẽ viếng thăm một nơi, nơi đó không phải là một nơi để ngoạn cảnh, săn hình. Vì nơi ấy, có biết bao anh em mình kém may mắn, đang phải sống với những đau khổ, mặc cảm, sầu thương, tủi hờn........

Nơi ấy là trại phong Qủa Cảm ở Bắc Ninh.

Chính vì chỉ được nghe qua, chưa biết rõ địa thế, đường đi, nên chúng tôi mở topic này, để nếu bạn nào đã có dịp thăm viếng, xin vui lòng chỉ dẫn cách đi từ Hà Nội tới, cùng những thủ tục để có thể thăm viếng.

Nếu bạn nào có thể đi cùng chúng tôi thì xin vui lòng cho biết để chúng tôi thu xếp phương tiện.

Thời gian: Trong tuần lễ thứ 3 của tháng 9 (sau khi có đựơc chương trình chuyến đi Hà Giang thì chúng tôi sẽ định ngày)

Xin chân thành cám ơn các bạn và chúc các bạn một ngày an vui.
    Chữ tâm kia mới bằng 3 chữ tài

Đọc topic này của bác Hungdong và quan sát được sự nhiệt tình của bác Libor em thấy cảm động làm sao. Thấy ấm áp cái tình con người.

Tuy nhiên có một suy nghĩ riêng của em thế này. Đôi lúc em thấy làm từ thiện bằng cách cho tiền và quà cho người nghèo nói chung và cho bệnh nhân phong nói riêng là một cách làm từ thiện "thụ động" nhất, "rẻ tiền" nhất để cảm thấy mình là người tốt, và "độc ác" nhất đối với người nhận. Các bác có bao giờ có suy nghĩ giống suy nghĩ của em không?

Cám ơn các bác, cảm ơn những tấm lòng.

@ctm: Em cũng có vài suy nghĩ sau khi đọc post của bác. Theo bác thì cách nào mới là "đắt tiền" ạ? Có thể suy nghĩ của bác sẽ thay đổi nếu bác là một trong những người được biếu/nhận trong những tấm ảnh trên kia? Lòng trắc ẩn hẳn ai cũng có nhưng nên k0 khi nhắc nó ra ở đây trong cái topic đầy tình thương này?

Trauvang.

Quote Được gửi bởi ctm View Post
    Tuy nhiên có một suy nghĩ riêng của em thế này. Đôi lúc em thấy làm từ thiện bằng cách cho tiền và quà cho người nghèo nói chung và cho bệnh nhân phong nói riêng là một cách làm từ thiện "thụ động" nhất, "rẻ tiền" nhất để cảm thấy mình là người tốt, và "độc ác" nhất đối với người nhận. Các bác có bao giờ có suy nghĩ giống suy nghĩ của em không?
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Qua sự nhiệt tình và chu đáo cuả các Bác, thấy lòng người ấm áp chân tình biết bao.

Xin mạn phép topic nầy chia sẽ, trao đổi cùng Bạn ctm tí !

Những trăn trở của CTM, không sai, nhưng với điều kiện của một vài cá nhân có tấm lòng, chứ không phải của 1 tổ chức của Chính phủ hay Phi chính phủ mà có nguồn qũy lớn để có những chương trình hành động cụ thể như tạo "làng nghề","Dạy một nghề", tạo việc làm ổn định bền vững..., nếu được thì quá tốt, nhưng khó thực hiện vì nguồn tài chính có hạn, với lại những cụ già như thế kia liệu có còn sức để lao động hay không ? Vấn đề nầy cần phải suy nghĩ.

Ông bà ta có nói " Một miếng khi đói, bằng 1 gói khi no" kia mà ! Như vậy, với một vài cá nhân đã chia sẽ 1 phần bé nhỏ những khó khăn như những hình ảnh trên,như thế cũng thật đáng trân trọng biết bao rồi ?!.

Còn câu [ một cách làm từ thiện "thụ động" nhất, "rẻ tiền" nhất để cảm thấy mình là người tốt, và "độc ác" nhất đối với người nhận]
    Mình nghĩ đa số " cá nhân " không ai có suy nghĩ như vậy đâu CMT à !
    Vài lời chia sẽ và trao đổi cùng bạn !

Quote Được gửi bởi ctm View Post
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Theo quan điểm cá nhân của apham thì suy nghĩ của ctm là hồ đồ và thiển cận. Xin lỗi bác nếu có những từ ngữ nặng lời nhưng bác nên nghiền ngẫm và nhìn mọi chuyện thấu đáo hơn trước khi đưa ra những suy nghĩ như vậy. Lòng tốt hiện diện ở mọi nơi và dưới mọi hình thức.

Ví dụ trong chuyến đi Hà Giang vừa rồi, mọi người có chuẩn bị một ít quần áo cũ để đi xuống tận các bản làng trao tặng tận tay cho đồng bào dân tộc, khi tận mắt thấy sự xúc động của người nhận thì không ai có thể nói việc làm này là rẻ tiền và độc ác cả bác ctm ạ.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Forum như 1 xã hội thu nhỏ, có người này người khác...vì vậy ý kiến có khác nhau... Túm lại bác CTM định đưa ra giải pháp sao đây? nếu ok em sẽ làm theo bác? Bác cứ quẳng 1 câu cụt lủn lên, đọc xong thấy như thể trách móc chúng em mà không đưa ra được cách làm hay hơn thì thật là buồn... Em ko có ý kiến gì khác nữa đâu... thời gian để dành kiếm tiền bác ạ. Còn nếu có 1 vụ như thế này nữa em cũng vẫn rất sẵn sàng làm giúp các bác vô điều kiện ạ! Chúc cả nhà vui vẻ!

em hơi bất ngờ với phản ứng của các bác. Thật sự là bất ngờ. Lời nói không mất tiền mua mà các bác. Đâu cần phải như vậy? Huống hồ em có nói đây là suy nghĩ của riêng em???

Là một người đi dạy học ngót hơn chục năm và đã có nhiều chương trình đặc biệt cho nhiều nhóm người yếm thế trong xã hội, từ sida đến phong đến người dân tộc thiểu số, em hiểu ngôn từ và câu chữ khi nói và khi viết có thể hiện cái trình độ văn hóa ứng xử của một con người, bất chấp người đó là ai, địa vị thế nào, điều kiện ra sao. Cho nên em cũng đã cân nhắc và cẩn thận khi dùng các ngoặc kép.

Em hoàn toàn không có ý gì là trách móc như bác Libor nói. Tuy nhiên, đọc trao đổi của bác em nhận thấy bác thực sự là người đã có nhiều công tác xã hội và là người có suy nghĩ chín chắn. Dĩ nhiên, post vừa rồi chỉ là một vấn đề em đặt ra mà thôi. Vấn đề em đặt ra xuất phát từ rất nhiều lần thực hiện các chương trình như thế này chứ không phải nhất thời nhìn hình và đọc topic này mà viết ra. Em đặt vấn đề ở đây vì em cảm nhận được tấm lòng của các bác và nghĩ mình đã gặp được những người có một góc nhìn giống mình về những người yếm thế trong xã hội.

Ông bà có câu "của cho không bằng cách cho". Nếu các bác ở trong trại phong vài ngày, đi trại phong vài lần trong một tháng như bọn em thì có thể sẽ không đánh mất mình mà phản ứng hơi mạnh như vậy. Em không dám dùng chữ "hồ đồ" hay "thiển cận" vì là người có học hết cấp phổ thông cho nên em cũng cảm thấy ngượng mồm khi nói với người khác như thế chứ đừng nói là viết ra thẳng vào mắt họ.

Anh maycatang thân mến, tuy mới gặp anh một lần, nhưng em rất quí anh vì những gì anh đã làm. Anh đúng khi phân biệt giữa công việc của cá nhân, của nhóm, của tổ chức, hoặc chính phủ. Chính vì vậy việc cách cho và của cho em đã đề cập ở trên càng quan trọng.

Chỉ riêng các trại phong, ở VN hiện nay có hai dạng. Một là làng tự phát và hai là trại. Các trại phong như Bến Sắn, Quy Hòa, Văn Môn hay Quả Cảm là nơi tập trung các bệnh nhân phong một cách qui củ. Thực chất là các bệnh viện phong. Do đó có bác sĩ, có người phục vụ và được tổ chức khá tốt. Theo khảo sát của bọn em thì Văn Môn hiện nay là nơi tổ chức tốt nhất. Thậm chí người bình thường ở ngoài còn vào trại phong để mua nông sản của bệnh nhân phong làm ra.

Dạng thứ hai, chiếm số lượng khá lớn, là các làng phong tự phát do các bệnh nhân phong tự gom lại sống với nhau trong rừng. Thông tin bọn em biết được thì có đến hơn 70 làng như vậy. Bọn em có tham gia hỗ trợ cho một ngôi làng tên là Bluk Blui, nhờ các sơ nấu cho bọn trẻ ở đấy mỗi ngày một nồi cháo tình thương. Vì ngôi làng này có hơn trăm trẻ em. Vừa rồi đã xây được một bệnh xá ở đây. Vì các bác cũng biết bệnh nhân phong thường hay bị lỗ đáo.

Trong thời gian khảo sát, bọn em nhận ra một điều đau lòng là đa số người bệnh mất đi ý chí lao động và mặc định sống lây lất để chờ hỗ trợ của mạnh thường quân. Có khi đối xử tàn tệ với nhau chỉ vì những phần quà, phần tiền ấy. Đau lắm chứ các bác.

Em không dám thưa chuyện với các bác về các chương trình cụ thể hơn để giúp cho người yếm thế trong xã hội của mình. Chỉ xin trao đổi với các bác về cách cho thôi.

Em viết ít thế này thôi, để nhận được phản hồi của các bác, và anh em ta có thể trao đổi sâu sắc hơn trên tinh thần tôn trọng nhau, lịch sự, và vì những người mà chúng ta cùng muốn giúp đỡ ạ.

@CMT: Riêng anh thì biết những việc cuả em đã, đang làm và những suy nghĩ trăn trở của em. Nhưng đó là quy mô lớn,có nguồn ngân sách lớn, còn những vụ việc nho nhỏ như anh em Vnphoto hay làm chỉ là chia sẽ những lúc khó khăn nhất mà thôi.

Do em viết ngắn gọn cộc lốc .... hehe .... nên người đọc đâu có hiểu, và cũng chưa biết, là chuyện đương nhiên?! Chứ cá nhân anh nghĩ em hoàn toàn không có ý gì xấu ở đây, hay nhìn nhận vấn đề một cách nông cạn ! chẳng qua là do cách dùng từ và hiểu lầm thôi !

Cái nầy phải nói thật nè, có đi và chứng kiến tận mắt mới thấy : đôi khi cái việc nho nhỏ kia là cả một lòng biết ơn sâu sắc,một tình cảm chưá chan như chính gặp người thân của mình vậy (tuy vật chất chẳng có gì nhiều,thùng mì và cái bao thư 500k nghĩa tình thôi) mà chính tận mắt mình chứng kiến, họ đã khóc thật sự.

Vài dòng chia sẽ. cám ơn đã xem.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

phải chi k có phát biểu, k có ôm hôn "hờ" ,k có chụp hình PR hoành tráng, thì CTM chắc cũng k có ý kiến gì, .. ( em giải thích ý anh CTM thế có đúng không ạ)

Đọc lại reply của bác trauvang và maycatang, em nghĩ mình nên viết rõ lại thế này ạ.

Đừng lấy những chữ trong ngoặc kép mà suy diễn rồi phản ứng theo kiểu đánh mất mình. Cần nên đọc nguyên câu em viết.

Em không có nói hành động của các bác là "rẻ tiền". Câu đầu tiên em nhớ là em rất trân trọng việc làm của các bác và cảm thấy ấm lòng. "Rẻ tiền" ở đây em muốn nói là ít tiền để cảm thấy mình tốt, hoặc làm điều tốt. Nếu nói "cho một con cá, người ta sống một ngày, cho cái cần câu, người ta sống một đời" thì việc cho một phần quà quần áo, thực phẩm, hiện kim như anh maycatang nói chẳng phải là quá ít ư? Chúng ta đến với họ được bao lần trong một năm? Một lần ấy họ dùng được trong bao lâu? So với con lens cái body mình đang đeo thì là mắc hay rẻ?

"Độc ác" ở đây là việc nhiều người chúng ta cho làm cho ý chí, nghị lực phấn đấu vươn lên để sống như một con người của người ta. Làm một con người từ bỏ mong muốn sống như con người thì có là ác không?

Có nhiều sự thật trong cuộc sống mà chúng ta tưởng chừng như luôn đúng mà không bao giờ đặt lại vấn đề, yên trí là nó hoàn hảo, đúng là như thế, chỉ có thể là như thế, chúng ta chúng tôi là thế cho nên mới có những chuyện buồn mà em chứng kiến khi đến đó và khi nêu vấn đề ở đây.

Một trong những vấn đề của các trại phong, làng phong hiện nay là thiếu người phục vụ. Người ta đang nhờ các lực lượng xã hội khác, như các tôn giáo chẳng hạn. Đến Bến Sắn, các bác sẽ thấy chẳng có sự phân biệt tôn giáo là chi nữa. Công giáo, Phật Giáo, Tin Lành, ... tất cả cùng góp sức.

Em đề nghị thay vì các bác trao quà, trao tiền trực tiếp nên chăng anh em mình gom góp kha khá một tí làm một cái gì đó mang tính chất lâu dài hơn như làm một cái bệnh xá nhỏ nhỏ cho các làng phong, trao học bổng cho con em người phong để chúng được đi học, có cái nghề, tạo công ăn việc làm cho chúng, ...

Các bác xem thêm hình ở đây: http://www.flickr.com/photos/tbaitbaatt

tbaitbaatt = to be awake is to be amazed all the time

Em vẫn mong nhận được trao đổi của các bác.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng