Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 23

Chủ đề: Thảo luận về cách làm từ thiện tại VNPhoto

Em hiểu ý anh ctm và anh maycatang. Thực chất trong hoạt động vì cộng đồng vẫn có thể đạt được trong từng quy mô khác nhau. Anh ctm trong khi nói ở post ban đầu hơi ngắn ý.
    @ marines: đồng ý với anh.

Em chưa hiểu ý bác Marines lắm ạ.

Em rất trân trọng hình ảnh bác hungdong chạm tay vào họ. Những cái chạm tay động viên, ấm áp. Không phải ai cũng hiểu bệnh phong và dám chạm vào người phong như bác hungdong.

Em không khi nào kêu mọi người ngồi lại một phòng, nói với họ, rồi phát quà cho họ. Em không cho quà, cũng chẳng cho tiền, bọn em trao cho các sơ lo cho họ, bọn em đến từng chiếc giường, từng căn hộ mà thăm hỏi. Hoặc phổ biến thông tin về bệnh phong vốn không ghê ghớm như dân gian tưởng để dọn đường cho họ tái nhập cộng đồng.

Em rất ngại khi vác cái máy ảnh to đùng, giơ lên mà chụp hình họ. Cảm giác của em là đang cầm vật nhọn hí hoáy vào vết thương thể xác và tinh thần của họ. Chỉ dám lấy point and shoot bắn tỉa ko đèn.

Hình trên flickr kia là do em up, hình do một thầy dòng Don Bosco chụp.

Em nghĩ các bác ngừng trao đổi qua lại về chuyện cách làm từ thiện trong topic này. Nếu thấy cần thiết mời các bác mở topic trong box thảo luận để apham sẽ di dời bài viết qua. Cám ơn.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi ctm View Post
    Em chưa hiểu ý bác Marines lắm ạ.

Em rất trân trọng hình ảnh bác hungdong chạm tay vào họ. Những cái chạm tay động viên, ấm áp. Không phải ai cũng hiểu bệnh phong và dám chạm vào người phong như bác hungdong.

Em không khi nào kêu mọi người ngồi lại một phòng, nói với họ, rồi phát quà cho họ. Em không cho quà, cũng chẳng cho tiền, bọn em trao cho các sơ lo cho họ, bọn em đến từng chiếc giường, từng căn hộ mà thăm hỏi. Hoặc phổ biến thông tin về bệnh phong vốn không ghê ghớm như dân gian tưởng để dọn đường cho họ tái nhập cộng đồng.

Em rất ngại khi vác cái máy ảnh to đùng, giơ lên mà chụp hình họ. Cảm giác của em là đang cầm vật nhọn hí hoáy vào vết thương thể xác và tinh thần của họ. Chỉ dám lấy point and shoot bắn tỉa ko đèn.

Hình trên flickr kia là do em up, hình do một thầy dòng Don Bosco chụp.
    - Cám ơn lời chỉ dạy, mang tích giáo dục của bạn cho tôi. Thú thật rằng tôi không còn nhớ đến topic này, và vào thăm lại chỉ là một sự tình cờ khi thấy topic hiện lên highlight mà thôi.

Là người ở xa, không nắm vững tình hình bên nhà, đọc đựơc một bài báo liên quan, nhưng không ghi địa chỉ, chi tiết. thế nên buộc lòng chúng tôi phải mở lời hỏi đường qua topic này.

Trứơc khi đến thăm những bà con, anh, chị, em kém may mắn hơn mình. Chúng tôi đã nhờ người liên lạc vời ban quản trị. Đựơc soeur đặc trách ở đây đề nghị là chúng tôi đến thẳng, trao thẳng và theo soeur thì như thế bà coi rất vui, vì thấy được còn có người nghỉ đến mình......Cá nhân tôi, tôi chỉ muốn đến trong âm thầm, trao qùa cho ban quản trị rồi thăm bà con. Nhưng khi ban quản trị yêu cầu thì tôi xin tuân hành.

Việc phát biểu cũng vậy. Tôi rất cảm động, không biết nói gì, nhưng BQT cứ yêu cầu, yêu cầu mấy lần, tôi mới nghẹn ngào thốt lên với bà con vài lời. Tôi không hề biết rằng bqt họ lại rình rang ra như thế.

Phần tôi, chẳng có gì đáng nói nhưng, tôi xin chân thành cám ơn chị Thanh Khuê, Cụ Lý, và một anh trong otofun (mà tôi chưa từng quen biết) cho mượn xe chở qùa......Công việc của qúy anh chị thật hết sức bận rộn, nhưng qúy anh chị đã hy sinh thời gian, công việc. Xin ơn trên trả công bội hậu cho qúy anh chị. Xin qúy anh chị đừng nản lòng, mong rằng chúng ta tiếp tục tạo được niềm vui, nụ cười dù rất nhỏ nhoi.

Một lần nữa, tôi xin chân thành cám ơn những lợi dạy bảo, giáo dục của anh. Mặc dù đã 65t đời, nhưng những bài giáo dục của anh thật trân qúy cho tôi.

hung dong
    Chữ tâm kia mới bằng 3 chữ tài

Thưa bác hungdong,

Bác đã quá lời làm cho cháu cảm thấy ái ngại vô cùng. Cháu cho rằng cháu có thể hiểu được tấm lòng của bác đối với người nghèo khó ở quê nhà và nỗi lòng của người xa xứ. Cháu cũng đã từng ngồi ở sân ga Esslingen một mình trong trời lạnh chờ tàu, nhớ nhà mà rơi nước mắt, quyết định quay về mà ko ở lại nước Đức xinh đẹp ấy.

Đã bao lần cháu mong được gặp và tháp tùng với bác trong các chuyến đi từ thiện của bác tại VN. Đặc biệt là topic bác ngỏ ý đi Quả Cảm và Bà Rịa Vũng Tàu. Quả Cảm thì không nói gì, nhưng khu vực Bà Rịa Vũng Tàu có nhiều nơi đang âm thầm lặng lẽ tận tụy với đời. Tuy nhiên, phần công việc quá bận rộn nên chẳng thể thỏa được cái tâm ý đó. Thật là đáng tiếc.

Thật là đáng tiếc và đáng xấu hổ hơn khi cháu lại đang viện dẫn cái lý do bận rộn của mình mà post những dòng đầu tiên quá ngắn gọn. Mong muốn của cháu không nằm ngoài ý định chia sẻ suy nghĩ cá nhân mình mà thôi bởi vì cháu hiểu mình không là gì cả để có thể lên tiếng trách móc, phê phán, hay thậm chí là xúc phạm đến cá nhân người khác.

Nhưng thật đáng buồn khi chính tại vì mình mà làm cho anh em thất thố. Nay lại đọc bác viết như thế thì cháu lại càng xấu hổ. Tuổi đời của cháu chưa bằng một nửa của bác thì không vì cơ sở gì mà cháu dám đọc mấy chữ "dạy bảo" và "giáo dục". Mong bác hiểu cho những suy nghĩ này của cháu.

Dĩ nhiên cùng một mục đích người ta luôn có nhiều cách làm. Chính nhờ vào những trao đổi cởi mở và chuyên nghiệp với nhau mà người ta có thể cùng nhau ngày một tiệm cận với cách làm tốt hơn. Cũng chính vì suy nghĩ này mà cháu mới viết những dòng trao đổi như trên.

Có gì cháu chưa phải, rất mong nhận được sự chỉ dẫn tận tình của bác. Cháu cảm ơn bác trước.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Em nghĩ các bác ngừng trao đổi qua lại về chuyện cách làm từ thiện trong topic này. Nếu thấy cần thiết mời các bác mở topic trong box thảo luận để apham sẽ di dời bài viết qua. Cám ơn.
    Em đề nghị BQT dời những ý kiến đóng góp thảo luận chung quanh vấn đề "cần câu và con cá" sang box "Thảo Luận" đi ạ. Chúng ta sẽ có những ý kiến thảo luận để giúp việc làm từ thiện tốt hơn.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Không có gì đâu bạn ạ ! Mình nghĩ rằng trời cho mình một chút may mắn nào đó, thì mình phải nghĩ đến những anh em kém may mắn hơn mình. Tạo được một niềm vui, một nụ cười, dù bé nhỏ, hèn mọn thì cũng là những nghĩa cử nên có, cần làm.

Anh em mình nên cổ võ nhau, khuyến khích, góp sức, chia sẻ với nhau, cho đời thêm vui, bạn nhé !

Thấy ngày sinh của bạn là 16.03.1979, trong khi anh con trai út của tôi sinh ngày 16.02.1979. Thương lắm!

Riêng với những từ ngữ "rẻ tiền", "độc ác".......thì tôi đề nghị bạn rút bỏ đi thì hay hơn. Tôi nghĩ những người đi chung với tôi chẳng ai độc ác đâu, họ đều có lòng. Thậm chí khi chúng tôi ra về, anh chị em bệnh nhân còn nán theo chúng tôi, còn đề nghị với chúng tôi thừơng xuyên tới thăm họ mà! Nếu "độc ác" thì họ đâu có mời gọi như thế?

Chúc bạn một ngày an vui.

Quote Được gửi bởi ctm View Post
    Thưa bác hungdong,

Bác đã quá lời làm cho cháu cảm thấy ái ngại vô cùng. Cháu cho rằng cháu có thể hiểu được tấm lòng của bác đối với người nghèo khó ở quê nhà và nỗi lòng của người xa xứ. Cháu cũng đã từng ngồi ở sân ga Esslingen một mình trong trời lạnh chờ tàu, nhớ nhà mà rơi nước mắt, quyết định quay về mà ko ở lại nước Đức xinh đẹp ấy.

Đã bao lần cháu mong được gặp và tháp tùng với bác trong các chuyến đi từ thiện của bác tại VN. Đặc biệt là topic bác ngỏ ý đi Quả Cảm và Bà Rịa Vũng Tàu. Quả Cảm thì không nói gì, nhưng khu vực Bà Rịa Vũng Tàu có nhiều nơi đang âm thầm lặng lẽ tận tụy với đời. Tuy nhiên, phần công việc quá bận rộn nên chẳng thể thỏa được cái tâm ý đó. Thật là đáng tiếc.

Thật là đáng tiếc và đáng xấu hổ hơn khi cháu lại đang viện dẫn cái lý do bận rộn của mình mà post những dòng đầu tiên quá ngắn gọn. Mong muốn của cháu không nằm ngoài ý định chia sẻ suy nghĩ cá nhân mình mà thôi bởi vì cháu hiểu mình không là gì cả để có thể lên tiếng trách móc, phê phán, hay thậm chí là xúc phạm đến cá nhân người khác.

Nhưng thật đáng buồn khi chính tại vì mình mà làm cho anh em thất thố. Nay lại đọc bác viết như thế thì cháu lại càng xấu hổ. Tuổi đời của cháu chưa bằng một nửa của bác thì không vì cơ sở gì mà cháu dám đọc mấy chữ "dạy bảo" và "giáo dục". Mong bác hiểu cho những suy nghĩ này của cháu.

Dĩ nhiên cùng một mục đích người ta luôn có nhiều cách làm. Chính nhờ vào những trao đổi cởi mở và chuyên nghiệp với nhau mà người ta có thể cùng nhau ngày một tiệm cận với cách làm tốt hơn. Cũng chính vì suy nghĩ này mà cháu mới viết những dòng trao đổi như trên.

Có gì cháu chưa phải, rất mong nhận được sự chỉ dẫn tận tình của bác. Cháu cảm ơn bác trước.
    Chữ tâm kia mới bằng 3 chữ tài

Posted by pine872003:

Đọc bài của các bác post lên,cháu mới thấy là trong xã hội này vẫn còn những tấm lòng vàng.Những trái tim hướng về cộng đồng,về quê hương.
    Xin ban quản trị cho sang box thảo luận để mọi người có thể chú ý hơn về những hoạt động như thế này.Em nghĩ đây là việc cần thiết,đôi khi chúng ta sống sung sướng và an nhàn mà quên đi mất còn nhiều mảnh đời cần được giúp sức.Hãy chung sức,chung lòng để có 1 xã hội tốt đẹp hơn
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Cá nhân em nhận thấy vấn để chỉ là do cách viết và tính international của members VNPhoto tạo ra sự khác biệt trong suy nghĩ giữa chúng ta mà thôi. Hi vọng mọi người thảo luận trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau để có kết quả tốt.

Thân,

Trauvang.
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Bản thân em thấy cái topic này chướng lè lè sao ấy. Làm từ thiện thì tại tâm của mỗi người. Với VNPhoto thì ngay từ đầu thành lập site BQT đã có ý kiến là nhìn trên toàn cục site chúng ta không chủ trương làm từ thiện mà chỉ tập trung vào ảnh thôi trừ các biến cố đột xuất như bão lũ, cầu gãy,...

Cho em xin rút và không có ý kiến nữa ạ, chúc các bác vui
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng