Trang 2 / 69 Đầu tiênĐầu tiên 12341252 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 686

Chủ đề: Các máy Rolleiflex TLR

Đây là tay cầm cho máy Yashica, dùng để gắn flash, điều khiển bằng dây đồng bộ. Bên cạnh là kính gắn cho finder lens khi chụp macro và bao da của nó.

Chà, bộ sưu tập TLR của bác hoành tráng quá. Các máy vẫn chạy tốt chứ ? Rolleiflex TLR khó kiếm lắm bác ạ. Nhà cháu cũng để ý tìm nhưng chưa được mấy cái vừa ý. Cả Yashica cũng khó tìm.
    Được sửa bởi m42 lúc 04:31 PM ngày 02-02-2006

Các máy vẫn đã đang chụp nhưng đã ngưng khá lâu, bây giờ muốn chụp chắc phải lau kính lại bác ạ. Bác ở HN xa quá chứ không thì mời bác hôm nào ghé chơi sờ mấy em nó tí. Trước đây còn 1 em Yashica A, em này có vẻ xưa vì khẩu độ và tốc độ chia theo thang không giống như những máy sau này. Em này đã tặng cho 1 bác ở Vietcombank HN, nghe đâu bây giờ vẫn còn dùng. Khi nào có dịp vào SG nhớ alô, cafe để nghe bác kể chuyện MF nhé, gặp Bảo Linh 0903.78.71.72. Thanks

Quote Được gửi bởi baolinh
    Các máy vẫn đã đang chụp nhưng đã ngưng khá lâu, bây giờ muốn chụp chắc phải lau kính lại bác ạ. Bác ở HN xa quá chứ không thì mời bác hôm nào ghé chơi sờ mấy em nó tí. Trước đây còn 1 em Yashica A, em này có vẻ xưa vì khẩu độ và tốc độ chia theo thang không giống như những máy sau này. Em này đã tặng cho 1 bác ở Vietcombank HN, nghe đâu bây giờ vẫn còn dùng. Khi nào có dịp vào SG nhớ alô, cafe để nghe bác kể chuyện MF nhé, gặp Bảo Linh 0903.78.71.72. Thanks
    Cái Yashica-A ngày trước nhà cháu cũng có dịp dùng thử, nhẹ nhàng, đơn giản chụp thích phết. Nhưng duyên phận không có nên không cưới được em về. Nếu có dịp vào SG nhất định phải gặp bác để sờ mấy em. Nay mới cưới được một em Yashica 635 với kính Yashikor.
    Được sửa bởi m42 lúc 05:19 PM ngày 02-02-2006

Hỏi nhỏ bác cái này nhé, nếu gặp dòng máy này thì thách cưới bao nhiêu mình có thể cưới được một em hở bác? Ở vùng quê vẫn còn các cụ có loại máy này, chịu khó đi tìm cũng không khó lắm bác ạ.

Các bác cho em một cái so sánh về những máy Rollei mà các bác nói ở trên với những máy dòng H của Hasselblad như là H1, H2 ...

Em đọc quảng cáo của Hasselblad thấy mê quá. Hiện giờ giá của H1 Kits (body, lens, viewfinder...) là khoảng 6200 USD tại B&H. Với mức giá đó thì chất lượng thu đuợc có tương xứng với số tiền bỏ ra không?

Bác Nikonian à , hai máy hai khổ phim khác nhau khó so sánh lắm bác à bác thích khổ phim nào 6x4,5 hay 6x6 nè, rồi bác tính chụp thể loại nào nhiều, phần nhiều thì máy rollei chụp Macro thì dễ vignett! Máy Hassi H1 thì tốn nửa gia tài em rồi...nên em dòm cho vui thôi. Mấy dòng máy khác rẻ hơn nhưng cũng cho chất lượng tuyệt rồi bác à, hay là bác có cách kiếm $ lại.

Dòng Rollei thì bác M42 viết rồi đó.Có Link cho bác xem tiếng Anh nè:
    http://www.photo.net/equipment/hasselblad/h1/

Quote Được gửi bởi baolinh
    Hỏi nhỏ bác cái này nhé, nếu gặp dòng máy này thì thách cưới bao nhiêu mình có thể cưới được một em hở bác? Ở vùng quê vẫn còn các cụ có loại máy này, chịu khó đi tìm cũng không khó lắm bác ạ.
    Nhà cháu cũng không rõ, vì giá đồ cũ biến động lắm. Gặp hên thì được rẻ, nếu người bán biết giá trị thì cũng hét cao lắm. Nhà cháu cưới em 635 nhờ bác Apham mai mối ở mối quen mà cũng bị hét cao phết. Nhưng thì mê em ấy quá nên đành chịu. Theo thiển ý nhà cháu thì cứ dưới 1tr là được đối với đồ Nhật nếu gia đình em ấy ở quê. Còn đồ Đức như Rolleiflex thì cứ gấp 2 lần. Giá này chỉ để cho những người không biết giá trị thôi.

Bác M42 ơi, bác có bạn rồi kìa
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Nikonian,
    Theo tôi nhận thấy thì cái dòng H của hasselblad nhẹ hơn dòng V, cầm không đầm tay cho lắm và có rất nhiều cấu trúc bằng điện tử. Thêm vào nữa là ống kính không phải do carl Zeiss làm mà do Fuji. Mặc dầu họ nói nó bén như nhau, nhưng khi cầm 2 ống kính lên thì thấy Carl Zeiss chất lượng hơn. Khổ film 6x6.45 và 6x6 cũng không cách xa nhau bao nhiêu. Chụp 6x6 và crop lại thì vẫn có 6.45 như thường.
    Trong khi đó dòng Hasselblad V phần đông làm bằng cơ nên cực bền.
    D

Trang 2 / 69 Đầu tiênĐầu tiên 12341252 ... Cuối cùngCuối cùng