Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 51

Chủ đề: Tự ngẫm: Bệnh tương tư máy ảnh!

Mình cứ tưởng chỉ có sự mê muội khi mới vào chơi nhiếp ảnh bằng máy cơ , lúc máy DSLR ra đời cứ nghĩ rằng thui làm 1 cái body với kit là an phận còn flash thì cũng có đèn cóc- khỏi lăn tăn gì nữa .Cố rình trên chợ 5s để rinh về cái 350D ,nhưng trời ạ mang tiếng là USM mà sao AF nó cà giựt khựng khựng thấy ghét lại hay sai bét nhè ,ảnh thì cứ mờ mờ sao đó không như máy film ngày trước -lại ghét
    Search trên mạng thấy kit nikon có ED cũng hay hay thế là tiễn mối tình đầu DSLR để qua nhà họ Nikon .Cũng tưởng chỉ cái body+kit là an bài vì giá tiền cao ngất ,nhưng khi đi chụp lưu niệm đám cưới thấy cái đèn cóc quá iu lại hay sai sáng -vậy thì fải có cái SB600 chăng ?
    Rùi lên diễn đàn thấy anh em khen ảnh lens 50fix đẹp lắm -Lòng bắt đầu nao núng ,nghía qua các chợ xem có cái nào bèo bèo không
    Lại thấy các bác chụp chim chóc cũng hay hay ... Mà cái này thì fải chụp xa xa rui ..
    Thế là một ngày đẹp trời nọ ghé thăm DuyLưu đón nhà mới ,em mang gia giới thiệu cái fix 50 và tele 70-300 cho anh test chơi ...
    Trời ạ sao em lại bầy mấy cái này ra làm gì cho khổ anh chứ ,test xong không lẽ anh lại từ biệt nó mà về được sao !
    Thế là sự mê muội của mình lại thêm cái fix 50/1.8 và tele 70-300 ....

Các bác làm em nhớ lại những ngày đầu tiên lơ ngơ trên đất khách quê người, mọi thứ đều lạ lẫm, bạn bè thì không, sinh hoạt thay đổi... Thế nên em tự tìm cho mình một thú tiêu khiển vừa đỡ buồn, vừa biết thêm một lĩnh vực mới. Cũng thời điểm đó em nhận được lời cảnh báo của một người anh chơi về nhiếp ành: "Suy nghĩ kỹ chưa, chơi nhiếp ảnh mà nghiện rồi thì tốn kém lắm đó!". Em cứ nghĩ thì máy ảnh chụp hình thôi thì làm gì mà nghiện chứ và chiếc máy ảnh đầu tiên đến với em là Sony H9 vì em hâm mộ dòng kính Carl Zeiss. Khi có máy ảnh ban đầu chụp toàn ở chế độ Full auto, từ từ em tham gia vào các forum nhiếp ảnh, mới biết thế nào là Aparture, Shutter speed, Exposure... rồi thì Landscape, portrait, marcro....mặc dù PnS nhưng bắt đầu tốn kém với Tele, close up filter. Cuối cùng là tiễn em lên đường để đến với DSLR, sau một thời gian bắn phá với lens kit, lại nghĩ tới zoom lens, rồi thấy flash built in không đủ đô nên lăng tăng tới Speed light, rồi wide lens....Giật mình tỉnh lại thì mình nghiện mất rồi. Biết bao giờ mới đủ đô, trừ khi "rửa tay gát kiếm"...

Thanks bác,

Bài viết rất xúc tích và ý nghĩa.

Thanks.
    40d và tamron 17-50 f2.8
    http://www.flickr.com/photos/canhhacxanh81/
    09370678xx

Ba của một người bạn thân của tớ cho tớ một câu mà tớ cứ nhớ hoài.

Trong cuộc sống có 3 điều tệ nhất:
    1. Có Vợ đam mê cờ bạc, đánh bài có ngàY cũng tán gia bại sản
    2. Có một cái Xe hơi cũ
    Và điều thứ ba là ....mê nhiếp ảnh.

ô hô ai tai......

Đồng ý 100% với bác gaume, hix, hồi mới tập xài máy dslr thì cũng chỉ nghĩ có cái máy với ống kit là sướng rơn người rồi, nhưng mà đời ai biết được chữ ngờ, hix. Có máy có ống kit rồi thì lại thêm grip, thêm grip cầm đầm tay rồi thì lại thêm ống tele, ống kit và tele rồi thì thấy ảnh ra hok sướng, bắt đầu con đường ống L, bắt đầu từ cái ống ít tiền nhất trong dòng L là 70-200 f4L rồi thêm 1 cái 17-40 rồi từ f4 thành 2.8 rồi từ non-is thành is, ống kính mark I hết sướng rồi mark II. Mà có phải ống không đâu, body cũng thế d3000 rồi 500d rồi 50d rồi lên 1 số hix rồi còn FF nữa...ôi con đường máu lửa
    "Rượu nhạt uống lắm cũng say
    Người KHÔN nói lắm dẫu hay cũng nhàm"

Chà, ngẫm ra ai cũng như nhau các bác nhỉ. Nhớ 2 năm trước, sau một lần về thăm trường Bách Khoa thân thương, em bị một thanh niên ưu tú nào xin mất cái A710is, nghĩ tiếc đứt ruột phải đến 3 tháng. Rồi một buổi chiều mưa, nhìn ra cửa sổ thấy đám cỏ ngoài trời đẹp quá, muốn lưu lại cái hình ảnh ấy mà trên bàn chỉ có mỗi cái moto E680i, thế là bật IE lên rồi google. Lúc đầu cũng định mua 1 chiếc siêu zoom thôi, thế là lên Clubsnap post bài tìm mua máy ảnh. Hôm sau thế nào lại có 1 bác nhắn tin bảo tao có cái minolta 5D này có 350 thôi, thế là nhờ thằng bạn tối hôm đấy đi duyệt luôn. Lúc đầu cũng nghĩ, máy ảnh thì 1 lens là được rồi, sinh viên tiền đâu đua đòi mà mua gì nữa, rồi dần dà lân la, có dạo đã lấy cả chục chiếc mang về Vn...Lan man với bác chủ topic thế thôi, cũng may giờ vẫn còn sinh viên ít tiền, nên có muốn cũng chưa lên cơn được như các bác, em cứ an lòng với A300 đã.

Đọc bài của bác chủ em thấy bản thân em cũng giống bác lắm.
    Ngày đầu tiên cầm máy em dùng 40D và len 18-200 vì chưa biết chụp và muốn tiện lợi. Sau hơn nửa năm mày mò em rất hài lòng với những gì em có. Trong thời gian đó rất nhiều bạn bè trong nhóm nói FF chụp tuyệt lắm, cầm FF mà chụp thì không muốn chụp CF nữa . Mặc cho mọi người nói em vẫn không quan tâm. Nhưng dần dần em mua thêm flash 580 II và 50 1.4 rồi em cũng rất thích và rất nhiều bạn bè khen ảnh em đẹp lên mỗi ngày với bộ gear trên. Lúc đó em chụp ảnh với cảm giác thật thoải mái không bị một áp lực nào.

Khoảng gần một năm, em khá thành thạo và am hiểu hơn về nhiếp ảnh, cũng như luôn luôn bị cái tật mê công nghệ mới. Em quyết định mua thêm 5D M2 cùng len "huyền thoại" 24-70 ( em nghe mọi người hay gọi như vậy ). Lúc mới "lên đời" cảm giác thật sung sướng lắm bác ( cái này chắc bác biết rõ mà :11: ), cầm máy lên thì mê tít rồi, đi off là anh em trầm trồ, thậm chí mẫu còn khen "hàng anh nhìn khủng quá".

Tất nhiên khi so sánh giữa 40D và 5D M2 thì khỏi phải nói ai cũng biết 5D M2 hơn hẳn về mọi mặt, nhưng tâm lý lúc thì tự nhiên bị áp lực, vì khi cầm máy tốt mà không chụp đẹp hơn máy thường thì không chấp nhận được. Rồi cảm giác sợ máy dể bị hư hơn, dể bị bụi hơn, còn sợ bị mất hay dễ bị giật hơn...làm mất hẳn đi sự lăng xả khi sáng tác... Suy cho cùng khi cầm 40D thì máy chụp theo em, còn cầm 5D M2 em phải chụp theo máy, tâm lý không còn thoải mái nhưng những ngày đầu được chơi nhiếp ảnh.
    Vài dòng tâm sự chia sẻ cùng các bác.
    Được sửa bởi timon3355 lúc 02:00 AM ngày 23-05-2010

em cũng xin tâm sự với mấy bác
    số là cách đây một năm ,em là một người chăm làm,siêng năng nge lời vợ lắm các bác ah...
    nhưng rồi đến một ngày em lên yahoo thằng bạn em no để cái avata hình cái may hình và cái statu là đang mơ ước em này.....thế là em tò mò lên google seach và thấy hay hay....hôm đó cũng là ngày lãnh luơng của em...em nhớ không nhầm thì lúc đó là 5h chiều....rồi em vào 5giay ,và tìm thấy 1 bác bán con d70..thế là gọi diên ngay....chạy luôn tới nhà mua ,,,lúc đó chẳng biết gì về máy hinh ...thấy cái máy to ,mà còn mới tinh em thích lắm......mua luôn khỏi kiểm tra,,,,,xong chạy về nhà hì hục với con len kit 17-55 tới 2h sáng ....thấy ôi hình sao mà đẹp thế....rồi wa ngày mai ..dẫn vợ đi chụp liền....chup liê tục chụp tè le,tào lao luôn ......xong về mở hinh lên xem thấy màu sắc tươi wa.chiu không nổi ..êccc.....và wa ngay mai ngồi một mình suy nghĩ con len này nó chỉ zoom tới 55 thì làm sao mà chụp xa ta..rồi lại lên mạng nghiên cứu chạy wa xuấnown gặp bác quốc ,,tư vấn 1 hồi nghe chẳng hiểu gì hết(cái gì mà khẩu độ rồi xóa phông vvvvvv)cứ gật đầu uhf đại cho wa ,,,,xong một hồi hỏi 1 câu tóm lại,,anh ơi có con len nào zoom xa dc mà giá tiền lại rẻ không -ec thế là vác về 1 em 70-300 ,,,rồi vác máy ra,gắn vào ôi giời ơi,mẹ ơi.có thật không đây sao mà mình zoom xa thế mà hình nó rõ thế hic hic,,,,quá đã ----cư như thế ngày lại wa ngày em chụp tùm lum,tào lao.êcc..dc trong vòng 3 thấng ,,,lên vn photo và cuộc đời em lại bắt dầu thay đổi,,,thấy mấy bác khen d dữ quá thế là đêm lại nằm suy nghĩ.thôi ráng đổi em này...cho nó đã...rồi way wa ôm vợ nịnh nịnh vài câu..(êcc..anh suoits ngày máy hình...vvvvvvvvvv)rồi thế là cũng cho,hehehe.sáng dậy sớm 6h.chuẩn bị tinh thần đón em nó về hehe..chờ mãi 8h30 ông xuân son mới mở cửa hic hi c..sao mà time nó trôi lâu wa....rồi cuối cùng cũng ôm máy về,,ôi hạnh phuc kinh khủng ,,,,chụp một phát __bụp__ ôi hình gì mà nét căng thế wa đã,,,,,sau đó nghiên cứu tiiep thấy mấy bác chụp xóa phông đẹp wa,,thế là lại mua luôn em fix 50-1.4..về ôi thôi nó xóa tè le hột é luôn......được 2 tháng .lại băt đầu suy nghĩ...hay là mua con tele ngon ngon nhìn cho nó ngầu...thế là giấu vợ chạy lên zshop..ôm về 1 em 80-200 cũ ôi sứong lắm các bác ah....gán vào body nhìn hoành tráng lắm....wa sáng hôm sau di tét..nhưng ôi thôi...ra chụp dc 40 phát thấy hơi kỳ kỳ ,,nét cứ bị lệch wa 1 bên tức kinh khủng...tet hoài cũng thé ,,,,thế là bấm bụng thôi kiếu này mua luôn con 70-200vr cho xong(mặc dù tiền bạc lúc này đang rất căng đối với em,,)nhưng trong lòng hoang mang như người mất hồn hic hic....sau 3 tiếng đồng hồ quyết định chạy đi mua luôn .....ôm lén ra về mà vợ đi 1 bên tụng kinh thôi rồi....hạnh phúc lăm mà cũng khổ tâm lắm các bác ah......wa bữa sau tet thì was ok..sự khác biệt rõ ràng .....dc 2 tháng sau lai nghiên cứu con wide....mà con wide xịn thì không có tiền mà em thì cầu toàn lắm lúc nào cũng muốn hình đẹp các bác ah,,,1 tuần suuy nghĩ em mua con 24-7-sigma...chụp được 1tuan..thấy hình không dc đẹp lắm.bán luôn ..rinh 1 em fix 28mm 2.8.về dc 6 tiếng đồng hồ thấy vẫn không đep,,,,hình không dc nét lắm..wa sáng mai lai di lấy con 35f2d...về chụp thấy ok..nét căng màu sắc tốt,,,,thế là quyét định giữ lại em này.....sau 1 tháng nữa lại lăn tăn tiếp d300s các bác ah....tiêp tuc hy sinh...em d300s cũng về nước ...ôi cái body này to wa..gán vào 70-200 nhìn ác thiết....đệp không tưởng....luc này lại lăn tăn con wide tiếp ...chạy đi tìm tonika 12-24...tìm hoài không thấy chán gê....thế là lại gé zshop sau một hồi tư vấn và dụ dỗ em lại phải suy nghĩ về 17-35....(ôi cuộc đời đầy phong ba)hic hic.....rồi wa ngày mai cắn răng lên lấy....rút gần hết tiền trong tài khoản cúa vợ ôi thôi mẹ ơi(wa này vợ biết chắc chia tay wa).....thế là ôm con 17-35 về,,và chỉ biết thét lên là tuyệt vời wa deeeeeee.........1 tuân sau lai nghiên cứu về FF,ôi thôi.....d700 ....eccecec......lại rút tiền ...ban luôn d300s(chưa dc 1 tuần) mua d700..,,....wa là sự thay đổi kinh khủng...hình chụp lên không còn chỗ nào chê các bác ah....em mê mẩn em nó kinh khủng...hic hic .......(em đã sở hữu con d700 dc 10 ngày tính đến ngày em viết bài này và rất vui....)nhưng rồi không biiet em lại về đâu nữa ec ec ec............hôm wa có bác nào nói D3X chụp đẹp ấy nhỉ.....ôi thôi.....

Em theo bác James Duong: tương tư máy hay thẩm du thiết bị đây ???

Nhiều khi nghĩ lại không biết mình như thế nào nữa, Mình chạy theo nó hay nó phục vụ mình nữa, Em thấy đàn ông hình như ông nào cũng có 1 thú đam mê ngoài gái và kiếm tiền( gia đình không đem ra so sánh) Từ thời bắt đầu biét đến đồ High tech, chơi điện thoại chán chê, 1 năm đổi vài lần đến khi thấy chán điện thoại rồi chuyển sang chơi máy tính, cứ nâng cấp, đổi máy liên tục, Rồi một ngày tất cả các thứ đó đều chán hết, Tự dưng thấy mình thiếu thiếu gì đó mà không nhận ra, rồi một hôm tình cờ vào đọc 1 trang web nào đó rồi đường link dẫn đến vnphoto thì lúc đó mới biết mình đang thiếu gì. Xách xe chạy tới tiệm ảnh làm 1 con ps. được khoảng nửa năm thấy lại thiếu, lại đến tiệm ảnh làm, xem xét, săm soi làm 1 con DSRL, ông chủ tiệm máy ảnh hỏi là đã xác định chơi máy ảnh chưa? xác định cuộc chơi là tốn kém đấy. Đầu tiên em nghĩ là làm con body xịn với 1 cái lens hòm hòm là oke, vì biết tính mình cả thèm chống chán thé là gật đầu oke mua 1 con D700, Ôi thôi,sự đời không như mình nghĩ, Mua máy về xong đầu óc suốt ngày nghĩ đến nó, làm sao chụp được ảnh đẹp, photoshop ra sao, cân bằng trắng ra sao, Rồi lại nghĩ đến lens chụp trong những tình huống nào, 1 ngày dành ít nhất vài h đồng hồ nghĩ đến nó, còn khủng khiếp hơn nghĩ dến người yêu lần đầu. Chưa mua được thì đầu óc cứ vật vã đi vào đi ra, mua thì tính nói với gấu như thế nào( nếu mà gấu biết, hoặc người thân biết thì chắc nghĩ mình bị điên, nghề nghiệp k liên quan gì đến ảnh ót cả mà bỏ ra 1 đống tiền) Sau khi mua xong thì cứ mày mò khám phá, tự sướng suốt ngày và trong đầu cứ lại mơ tưởng 1 ngày nào đó khi mình khám phá sục sao được hết với D700 và 1 đống lens thì lại D3Y, Z gì đó. Không biết căn bệnh này nó kéo dài đến lúc nào nữa. Đến ngày nào đó chắc là phải cai nghiện mất thôi!
    Được sửa bởi Timekiller lúc 12:22 PM ngày 18-06-2010
    Nikon D700+Vài thứ linh tinh phèng.

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng