Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 51

Chủ đề: Tự ngẫm: Bệnh tương tư máy ảnh!

Kể ra mọi người đều đến với con art tương tự như nhau -Mọi con đường đổ về La Mã .Nhưng điểm dừng thì có khác nhau chút ít .Em thích thú chơi này từ rất lâu rui ,từ lúc còn rất nhỏ đầy khó khăn của thời bao cấp .Đó là khi nhìn thấy các vị chuyên gia nước ngoài đi tắm biển mang theo máy ảnh -Một cái vật tuy nho nhỏ mà sao trong lòng em nó xa vời nhưng cũng xốn xang đến vậy ,nghĩ rằng cả đời này mình cũng chằng khi nào được rờ vào nó chứ nói chi đến chuyện được ôm ấp yêu thương
    Rùi đến năm 20T khi đang học chuyên nghiệp ,có anh bạn đi bộ đội về có cái máy nhỏ xíu mà sài film cũng nhỏ bằng một nửa film 35mm thì fải muốn bán .Khổ nỗi giá bán không cao lắm nhưng lấy đâu ra film để mua và tráng rọi chỗ nào (Thời bao cấp )- Thế là con Art vẫn chỉ là niềm mơ ước xa vời ....
    Cho đến ngày đi học English chơi với 1 nhóm bạn hay đi picnic .Trong nhóm có 1 cậu nhà làm nghề ảnh nên luôn mang theo máy chụp cho mọi người .Ngọn lửa tình yêu con Art lại cháy bùng trong tim em mãnh liệt ,tuy vậy cũng chỉ được cái sung sướng tàm tạm rằng đã được cầm cái con Art kia trên tay ,nhìn mọi thứ qua cái viewfinder (QL17) xem nó ra sao .....
    Một ngày kia nghe có anh bạn đi Đức về đang bán cái Practica ,khổ nỗi chưa biết mặt mũi anh ta ra sao .Nhưng tình yêu thôi thúc phải tìm ra cho bằng được nên cũng can đảm đi tìm .Đúng lúc anh ta chuẩn bị đi giao máy cho một người khác ,các bác biết không ,lúc đó đất dưói chân em như xụt xuống ,tất cả như quay cuồng của ngày tận thế .Phải mất một lúc lâu em mới chấn tĩnh được và năn nỉ bằng tất cả khả năng hùng biện của mình để anh ấy siêu lòng giao con Art kia về tay em
    Cầm con Art kia mà người cứ như lơ lửng trên chín tầng mây ,không biết là mình đang sống trong thực hay mơ nữa các bác ạ
    Và một cuộc chạy đua thời gian từ cửa hàng sách cũ này đến tiệm sách cũ khác cứ lần lượt trôi qua và ngiền ngẫm từ ngày này sang đêm khác xem cái con Art đó nó sử dụng ra sao cách cài đặt thế nào v v v
    Đã hết đâu các bác có máy rùi, lens Norman rùi -Giờ bắt đầu thấy thiếu cái gì fải dài hơn ,rộng hơn ,cái gì để giữ máy tự chụp cho mình ..v v v
    Và thế là lại một cuộc chạy đua vũ trang bất tận ......

Chao ôi ...Các bác nói hết điều em muốn nói ....Em cũng mắc chứng bệnh này mà không sao chữa khỏi được ...
    Con nghệ thuật, nó ở đâu nhỉ ?

Hix..hix..em cũng dính phải bệnh kinh niên này roài, con art tìm chẳng thấy đâu chỉ tìm 1 đống đồ lạc xoong nặng chắc bằng body của em luôn, mà lại phải phục vụ chúng nó suốt..cứ lau lau..chùi..chùi...

Sao em ko được đọc bài của bác vietis trước khi vào "con đường nghiện ngập" nhỉ!? hihi Bài viết của bác gaume cung rất hay ạ! Cảm ơn các bác đã chia sẽ!

Giờ em mới biết là trên trái đất này không phải chỉ có mình em
    Digital Film

...em cũng có bệnh iu máy ảnh .. đọc xong bài của bác từ bệnh iu chuyển sang tương tư mất ồi... tình cảm wá đi..

Lâu lâu vào đọc lại bài này để tự giới hạn mình một tị... Ôi, nhưng sao khó quá. Lại cứ nghỉ về Pentax miết... Chán thật.

Vì sao box thiết bị nhiếp ảnh luôn có số lượng người online nhiều nhất, gấp mấy lần box kỹ thuật cơ bản, box kỹ thuật studio... Bệnh này nhiều người mắc, em lây bệnh này từ tháng 12/08, không ngày nào không có Full Frame và L trong đầu... chết mất thôi
    Canon 40D, fix 50 1.8, 17-40L, 70-200 F4, thèm 10-22 hoặc 5D mark II cũng được

Bệnh ham mê đồ hitech thì anh đàn ông nào không dính, em thì hết ham hardware PC đến ham Audio rồi qua ham camera, không biết đâu là điểm dừng, nhiều khi phải tự nhủ với bản thân là ráng thêm chút nữa rồi thôi nhưng có thôi được đâu,thật là bi kịch

Cám ơn bác Vietis và bác gaume đã chia sẻ cảm xúc rất thật, rất chân tình! Thấp thoáng chặng đường các bác đi qua là hình ảnh của em và của rất nhiều bác trên đây.

Còn nhớ, năm 1989, không thiếu những buổi chiều, em đạp xe đạp từ Ký Túc Xá ở Quận 10 lên các ki ốt ở Nguyễn Huệ, ngắm nghía máy ảnh. Dẫu trong túi của thằng sinh viên nghèo hồi đó tiền cơm sống qua bữa đã là vấn đề không nhỏ, lại thấy tiếc như chia tay người thân khi nhìn thấy cái máy ảnh hôm trước còn nằm đó, nay theo chân chủ mới.

Năm tháng qua đi, giờ đây đã đủ điều kiện để nuôi cái niềm đam mê bất tận, con art săn hoài chẳng thấy, cứ chuyển hết Ni sang Ca, chơi kèm thêm Pentax, rồi giải tán Ca& Pen, quay về Nikon, nghiến răng chơi tới nóc để khỏi lăn tăn đường lùi.

Thế rồi, có dịp là lại cứ lượn lờ quanh KL, VH . . . có hôm Lập nó bảo: chẳng còn gì để bán cho anh nữa.

Nhưng, nhiều đêm tỉnh dậy thấy mình thiếu thiếu cái gì đó. Và cũng có đêm, tự giận mình sao mua cái này, đổi cái nọ.

Mới hôm kia, lại ra ngắm nghía Canon!

Ui chao!
    Được sửa bởi hnhcuong lúc 11:10 AM ngày 17-03-2009

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng