Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: Thăm Chùa Thầy (Hà Tây -giờ là Hà Nội)

Thăm Chùa Thầy (Hà Tây -giờ là Hà Nội)

Đi chùa là ngẫu nhiên, và tự nhiên em nghĩ ra đi chùa chơi.
    Cách Hà Nội chỉ 17km, theo đường Láng - Hòa Lạc, là tới chùa Thầy. Được một cô hướng dẫn rất nhiệt tình nên em và bạn em cũng hiểu thêm về Chùa Thầy.

Đây là cảnh đầu tiên khi đến chùa Thầy. Hồ lớn này sẽ là nơi trình diễn múa rối nước vào dịp lễ hội

Hai bên có 2 cây cầu theo phong cách Nhật. Một đường dẫn tới chùa lớn

Cái sân này hướng ra hồ, khi có hội thì khán giả sẽ ngồi đây xem biểu diễn múa rối nước.

Đối diện với cầu là cổng lên chùa khác nằm trên núi

Từ đây, theo con đường gồm 251 bậc thang để dẫn lên chùa. Hai bên đường có nhiều cây đại cổ thụ, có cây đã hơn 300 tuổi

Đây là cổng chùa

Ngôi chùa cũ kỹ, rêu phong

Ngay bên phải là một hang đá, trong đó cũng có ban thờ

Những rễ đa rủ dài tạo thành một tấm mành che lấy ban thờ phía trong. Cô hướng dẫn nói trong núi đá, phía trên ban thờ có một con đường nhỏ đi vào một hang đá lớn có thể chứa tới 300 người.

Đặc trưng của các ngôi chùa là mái xếp lớp, loại mái ngói vảy cá

Điều đặc biệt của cụm di tích Chùa Thầy là Hang Cắc Cớ mà theo truyền thuyết kẻ lại khi chống giặc Nam Hán. Hơn 2000 quân sỹ đã hy sinh trong hang này. Mà sau này dân chúng xây nên một hầm đá để lưu giữ 2000 bộ xương, với độ sâu hơn 15m.

Khi thăm hang, em phải leo xuống sâu trong lòng đất khá ẩm và trơn.

Điều đặc biệt là khi trời nắng, ánh sáng sẽ rọi xuống hang theo giếng trời này. Khói hương quện với hơi nước tạo nên một làn sương khói mờ ảo mà mắt thường sẽ nhìn thấy như những giải lụa vấn vương trong không khí. Khi có nắng, ánh sáng sẽ chiếu xuyên vào hang. Tiếc là em đi lúc trời mây và mưa nên không chụp được! Trong hang gắn liền với truyền thuyết trên nên rất linh thiêng.

Tạm biệt hang Cắc Cớ, em quay lại chùa

P/s:
    Hình bé vì copy từ picasa của google, đây là link cho ảnh ở kích thước lớn ạ
    http://picasaweb.google.com/tranducc...ThayThayPagoda

Khu di tích chùa Thầy cũng khá đẹp, nhất là đường lên núi. Bác chụp chẳng thấy có mấy người, lại chưa thấy tí khói hương nào cả nên đìu hiu quá.
    Em đi đã từ hai năm trước, bị "móc túi" mất mấy trăm ngàn, dân mạng cũng bàn tán nhiều, không biết bây giờ có còn thế không. Chùa Thầy giờ là của Hà Nội rồi còn gì.

Đúng rồi bác ạ vì hôm em đi không phải hội và thời tiết cũng hơi âm u nên ít người thăm chùa. Chỉ có 1 gia đình lên đó xin giải hạn và vài chục khách thăm chùa mà nhiều thanh niên và học sinh.

Em chỉ bị móc có 150K thôi, vì là ít người, hướng dẫn tự đi theo mình, giới thiệu, đến đoạn lễ thì tự bảo mình đem bỏ hương vàng để tý hóa đi. Bỏ hơi nhiều mà em nghĩ không cần thiết nhiều thế. Có điều ở chốn nhà chùa uy nghiêm thì không mặc cả.

Lần sau em sẽ chọn ngày nắng đẹp lại đi chụp lại

chúc mừng bác đã có bộ ảnh đẹp, đi chùa thầy những ngày này là đẹp nhất đấy bác ạ chứ nếu đi vào dịp lễ hội thì bác khó có thể chụp dc những tấm như vậy vì người đông
    Được sửa bởi na_ru lúc 11:38 AM ngày 18-08-2015

Em cũng là một người con của Hà Tây,xa quê đã lâu,Cảm ơn bác đã cho em thăm lại ngôi chùa này, em cũng đã đi một lần nhưng lâu lăm rồi,khi nào về quê nhất định em sẽ đến chùa một lần nữa.Bác còn hình nữa không cho em xem tiếp đi ạ.

Chúc mừng bác có một chuyến đi.!
    đây là một trong những danh thắng tuyệt vời , có giá trị lịch sử .tôi vẩn mong muốn được thăm lại .Tuy nhiên ảnh bác cắt nhiều quá tôi có cảm giác đây là loạt hình thuyết minh địa danh hơn.Nếu xem được file gốc chắc đẹp lắm .
    Chúc bác có nhiều chuyến đi thú vị

Thân ái

không biết bác chụp bằng ống gì đấy ạ, cảm giác hơi halo thì phải, cảm ơn bác đã chia sẻ
    Muốn bắn quá mà đời nó không cho bắn

CHùa Thầy rất đẹp , nếu bác đi vào ngày nằng thì lên cao chụp cảnh xóm làng đồng lúa rẩt tuyệt vời , mỗi tội ko hiểu sao em cứ đi đâu quanh Hà Tây là bị móc túi kinh khủng , người ở đây rất lạ, cứ thấy khách ở đâu đấy đến là bám vào rút tiền , chỉ đường 1 cái cũng xin 10 nghìn, giới thiệu năm ba câu dù mình có thích hay ko cũng phải trả họ vài chục, nếu ko sẽ rất rắc rối, hơi thất vọng về Hà Tây, cảnh đẹp rất nhiều nhưng con ngưòi một số nơi thì ko đc đẹp lắm

CHùa Thầy rất đẹp , nếu bác đi vào ngày nằng thì lên cao chụp cảnh xóm làng đồng lúa rẩt tuyệt vời , mỗi tội ko hiểu sao em cứ đi đâu quanh Hà Tây là bị móc túi kinh khủng , người ở đây rất lạ, cứ thấy khách ở đâu đấy đến là bám vào rút tiền , chỉ đường 1 cái cũng xin 10 nghìn, giới thiệu năm ba câu dù mình có thích hay ko cũng phải trả họ vài chục, nếu ko sẽ rất rắc rối, hơi thất vọng về Hà Tây, cảnh đẹp rất nhiều nhưng con ngưòi một số nơi thì ko đc đẹp lắm
    Nếu khi nào có dịp bác thử ghé thăm 1 vùng quê nào đó của Hà Tây bác sẽ thấy con người Hà Tây thân thiện và mến khách dường nào. Em cũng là 1 người con Hà Tây và cũng đã rất rất nhiều lần đến Chùa Thầy nhưng chưa 1 lần bị kẻ xấu móc túi và nhiều người bạn khác em quen khi tới Chùa Thầy cũng vậy, những người bạn đó họ nói về con người và cảnh vật Hà Tây với 1 giọng nói đầy thiết tha trìu mến. Có lẽ lần đến Chùa Thầy của bác ko may mắn nên gặp phải 1 vài kẻ xấu thôi chứ con người Hà Tây ko như vậy đâu ^^
    Được sửa bởi na_ru lúc 11:38 AM ngày 18-08-2015

Rất đẹp nhìn cổ kính thật, chùa vắng quá cũng sợ nhỉ, đông người thì lại không cho hình đẹp như vậy... Thanks VPTS đã cho xem hình.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng