Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 42

Chủ đề: Từ một bức thư: Tại sao tôi không chụp ảnh nữa?

Thanks bác XL, càng đọc càng thấm bác ơi.
    Sẵn dịp lại nhìn lại mình luôn

- Chụp nhiều quá, nhiều lúc cũng ko có xem lại hết. Bỏ thì thương mà vương thì tội. Do trình độ của em vẫn bèo nên em "tội" nó nhiều hơn
    - Mâu thuẫn giữa việc mang máy theo để lưu lại khoảnh khắc hay là để cất máy đi để được cảm nhận khoảnh khắc...
    - Suốt ngày cứ cắm đầu vào "thẩm du" các reiview, phân tích, tranh luận mà nhiều khi chưa dùng hết khả năng của thiết bị mình đang có.

- Cuối cùng chắc là em phải sắm 1 em PnS gọn nhẹ để dành cho việc đi chơi & lưu niệm với gia đình, bạn bè. Chỉ khi nào đi săn con art với các bác trên các forum thì mới xài đến máy kia.

Thú thật sau khi đọc xong lá thư do bác XL dịch tôi không hiểu tác giả của bưc thư muốn nói gì, bởi ở đầu tác giả bảo không chụp nửa rồi ở cuối lại bảo tiếp tục chụp,post lên,rồi hy vọng mọi người xem ảnh và chắc chắn sẽ tiếp tục chụp ảnh.Mâu thuẩn qúa chăng hay do mình ở trong nước không hiểu tâm lý của những người bạn nước ngoài.Tôi nghĩ trong chừng mực nào đó có thể tác giả bị một cú sốc nào đó hay vì một lý do nào khác mà anh ta(chị ta)sinh ra chán nản và muốn bỏ cuộc chơi đầy nghệ thuật mà chúng ta đang theo đuổi,nhưng sau khi suy nghĩ lại vẩn còn nặng tình nên đã viết như đoạn cuối của bức thư.Với tôi,nhiếp ảnh như một cứu cánh,nó cho tôi rất nhiếu,đầu tiên là tiền bạc,sự sống của cả gia đình(tôi là thợ chụp ảnh,nôm na là chụp ảnh dịch vụ để kiếm sống)sau đó là tình cảm của bạn bè(như các anh chị,các bác ở diển đàn mà tôi đang vinh dự là thành viên mới vừa được kết nạp).Và còn nhiều nhiều nữa những anh chị em ở hội nghệ sĩ NAVN trên mọi miền đất nước.Thế thì ở cuộc chơi đầy tính văn hóa,đầy nhân bản ,nghệ thuật này tôi và các bạn có gì để mất chăng,theo tôi ta không có gì để mất cả mà trái lại được rất nhiều là đằng khác.Vậy ta có nên từ bỏ để không chụp ảnh nữa chăng.Đừng các bác ơi,đừng từ bỏ nghe bởi trong một chừng mực nào đó khi ta có vấn đề gì cần dừng lại để chiêm nghiệm, để soi rọi cách chụp của ta nhằm tìm ra cách chụp tốt nhất,cho ra đời những tác phẩm tốt nhất phục vụ mọi người thì ta hảy làm như thế.Khoảng lặng đó cần để chúng ta tìm ra hướng đi đúng các bác ạ,(nhưng đừng tuyên bố điều đó với mọi người là ta chán không chụp nữa,rồi sau đó lại tuyên bố ngược lại)Anh có chán thì anh hảy nghỉ một mình đi đừng làm cho người khác đang yêu đời,đang say mê với nhiếp ảnh phải cụt hứng(như trường hợp của tôi).Vài điều tâm sự,có gì không phải mong tác giả,bác XL,các bác trong diển đàn lượng thứ,bỏ qua cho những nhận xét vừa rồi.Xin mọi người hảy thông cảm.

Các bác ơi, ông tây đó nói gì kệ ông ấy mà. Just keep shooting!
    Được sửa bởi ong kem lúc 08:50 AM ngày 13-09-2008

Quote Được gửi bởi hồ anh tiến View Post
    ...nhưng đừng tuyên bố điều đó với mọi người là ta chán không chụp nữa,rồi sau đó lại tuyên bố ngược lại. Anh có chán thì anh hảy nghỉ một mình đi đừng làm cho người khác đang yêu đời,đang say mê với nhiếp ảnh phải cụt hứng...
    Theo em thì tác giả không phải chán mà "dừng" chụp đâu bác. Bác đọc bài dịch kỹ sẽ thấy có đoạn tác giả vẫn dùng máy đấy thôi, chỉ là không bỏ film vào. Nếu tác giả chụp vì vấn đề kinh tế thì theo em sẽ không có tâm sự này. Đáp lại tình cảm của mọi người với tác phẩm của mình bằng sự tôn trọng là điều đúng đắn, cho nên mới có câu: "Tôi sẽ vẫn tiếp tục chụp ảnh, và lâu lâu , tôi sẽ lại post ảnh lên cho các bạn xem. Cuối cùng tôi hy vọng rằng mọi người sẽ lại xem ảnh của tôi. Tôi biết rằng tôi sẽ làm như vậy nữa".

Bác xichlo dịch bài này hay lắm, em đọc và cảm nhận đôi điều mà tác giả viết ra. Cảm ơn tác giả và xichlo.
    Tôi thích cái ảnh trắng đen...để lâu nó lên nước...vàng.

Bản thân em chưa là gì cả, và có lẽ cũng sẽ chả là gì cả trong thế giới nghệ thuật bao la này. Thế mà em đang dần dần sa đà vào việc chăm chăm chụp và xử lý những tấm ảnh HDR over-saturation, những tấm ảnh "hot" để nhận hàng tá tá comments & awards trên Flickr, dù tất cả chỉ là ảo trong cái xã hội ảo này thôi. Hix, xem lời tự xự của tác giả xong, em cảm thấy xấu hổ quá. Em đã không còn hứng thú rút máy ảnh ra khi đi bộ trên đường phố, như cái lúc mà em háo hức khi vừa mua được cái DSLR đầu tiên cách đây 1 năm nữa. Em đã không còn thói quen thích thú ngắm nhìn mọi thứ qua viewfinder nữa. Huhuhu, thôi em xách máy chạy ra đưòng để tìm lại 1 chút cảm hứng đây. Cảm ơn XL đã chia sẻ.

Quote Được gửi bởi hồ anh tiến View Post
    Thú thật sau khi đọc xong lá thư do bác XL dịch tôi không hiểu tác giả của bưc thư muốn nói gì, bởi ở đầu tác giả bảo không chụp nửa rồi ở cuối lại bảo tiếp tục chụp,post lên,rồi hy vọng mọi người xem ảnh và chắc chắn sẽ tiếp tục chụp ảnh.Mâu thuẩn qúa chăng hay do mình ở trong nước không hiểu tâm lý của những người bạn nước ngoài.Tôi nghĩ trong chừng mực nào đó có thể tác giả bị một cú sốc nào đó hay vì một lý do nào khác mà anh ta(chị ta)sinh ra chán nản và muốn bỏ cuộc chơi đầy nghệ thuật mà chúng ta đang theo đuổi,nhưng sau khi suy nghĩ lại vẩn còn nặng tình nên đã viết như đoạn cuối của bức thư.Với tôi,nhiếp ảnh như một cứu cánh,nó cho tôi rất nhiếu,đầu tiên là tiền bạc,sự sống của cả gia đình(tôi là thợ chụp ảnh,nôm na là chụp ảnh dịch vụ để kiếm sống)sau đó là tình cảm của bạn bè(như các anh chị,các bác ở diển đàn mà tôi đang vinh dự là thành viên mới vừa được kết nạp).Và còn nhiều nhiều nữa những anh chị em ở hội nghệ sĩ NAVN trên mọi miền đất nước.Thế thì ở cuộc chơi đầy tính văn hóa,đầy nhân bản ,nghệ thuật này tôi và các bạn có gì để mất chăng,theo tôi ta không có gì để mất cả mà trái lại được rất nhiều là đằng khác.Vậy ta có nên từ bỏ để không chụp ảnh nữa chăng.Đừng các bác ơi,đừng từ bỏ nghe bởi trong một chừng mực nào đó khi ta có vấn đề gì cần dừng lại để chiêm nghiệm, để soi rọi cách chụp của ta nhằm tìm ra cách chụp tốt nhất,cho ra đời những tác phẩm tốt nhất phục vụ mọi người thì ta hảy làm như thế.Khoảng lặng đó cần để chúng ta tìm ra hướng đi đúng các bác ạ,(nhưng đừng tuyên bố điều đó với mọi người là ta chán không chụp nữa,rồi sau đó lại tuyên bố ngược lại)Anh có chán thì anh hảy nghỉ một mình đi đừng làm cho người khác đang yêu đời,đang say mê với nhiếp ảnh phải cụt hứng(như trường hợp của tôi).Vài điều tâm sự,có gì không phải mong tác giả,bác XL,các bác trong diển đàn lượng thứ,bỏ qua cho những nhận xét vừa rồi.Xin mọi người hảy thông cảm.
    Bác hồ anh tiến ơi, có lẽ vì bác không sinh hoạt trên Flickr thường xuyên nên chưa hiểu rõ ý của tác giả rồi. Cách đây nửa năm, khi những tấm ảnh của em trên Flickr bắt đầu có nhiều user nước ngoài comment và nhiều invitation mời add ảnh vào group, mà sau đó là member của group sẽ comment cho cái award, em đã cảm thấy rất là thích thú và luôn tích cực tìm cách chụp và post những tấm ảnh để nhận được nhiều hơn nữa. Hiện nay em đang sa đà vào việc đó. Thật ra em vẫn rất là thích khi nhận thêm award hay nhận thêm add contact message, nhưng việc đó là con dao 2 lưỡi khi mà những tấm ảnh tiếp theo của em chả ai comment, rồi thì em sẽ rất buồn, rồi lại chăm chăm vào việc chụp g** và xử lý hình HDR, chỉ để có hình lọt và Explore hay là nhận được thêm nhiều comment hơn thôi.

Nhưng mà cũng như em đã nói comment trên, em đang mất dần đi hứng thú chụp ảnh như lúc em mới bắt đầu tập chụp. và mặc dù em chụp không bằng ai, nhưng bức thư trên đã khiến em tự giật mình, nên mới hơi nhiều chuyện 1 chút, mong các bác đừng trách.

Truước hết em lại phải xin lổi trước với mọi người khi đưa vấn đề này ra tranh luận lại.Như bác kissssss đã viết và em cũng đã đọc rất kỉ bức thư mà bác XL đã dich,ở đây em chỉ tranh luận sự mâu thuẩn trong bức thư khi tác giả đưa ra vấn đề là chụp không film,thế thì em xin hỏi những tác phẩm mà tác giả chụp trông lúc chiêm nghiệm đó ai sẽ được vinh dự xem,những tác phẩm đó có được sự khen,chê,bình luận của mọi người hay không(như ảnh của em cũng đã được các bác khen chê và thậm chí chửi em là :người đàn ông bệnh hoạn.(nguyên văn của bác khanhfast khi bác xem ảnh chân dung cụ già tây nguyên của em).Có được những điều đó du gì đi nữa en cũng rất cám ơn các bác do yêu thương em,muốn giúp đỡ em tiến bộ trong một thú chơi đầy văn hóa nghệ thuật như thế này,còn như tác giả bức thư cứ chụp không có ảnh(cho em gọi như thế này)Chiêm Nghiệm thì thử hỏi chúng ta chung tay,góp sức cho diển đàn để làm gì khi không có ai(nếu cứ theo kiểu chụp chiêm nghiệm)post ảnh lên để mọi người cùng thưởng thức,phê bình,góp ý một cách chân tình, đầy tính xây dựng như hiện nay cộng đồng ta đang thực hiện thì chúng ta lập ra diển đàn để làm gì.Các bác cứ thử tưởng tượng nếu theo tác giả bức thư hai vạn anh em cùng vác máy đi chụp chiêm nghiệm để cùng góp ý, thảo luận tưởng tượng(bởi đâu có ai thấy ảnh)thì tưong lai diển đàn ta đi về đâu hởi các bác.Em viết hơi dông dài cũng chỉ với mục đích duy nhất:Diển đàn chúng ta ngày càng tốt hơn,ngày càng có những tác phẩm đẹp hơn để phục vụ cộng đồng.Một lần nữa em xin tạ tội nếu có điều gì sai sót,mạo phạm.

very interesting .... thanks anh XL for sharing the email.
    chữ ký vi phạm chính trị

trước hết xin cảm ơn bác Xichlo đã dịch bức thư này. Có lẽ bác cũng có ít nhiều đồng cảm nên từng câu chữ mới súc tích như vậy. em cũng chẳng có thành tích gì trong nhiếp ảnh nhưng cũng cảm thấy nhiều điều đáng suy nghĩ. một lần nữa cảm ơn bác.
    @hồ anh tiến: bác đừng quá lo nhé, vì theo em cảm nhận thì tác giả chỉ đề cập đến một (hay những) khoảng tạm dừng thôi, không phải là chấm dứt bác ạ. em cũng nghĩ rằng những khoảng dừng là cần thiết bác ạ; lâu lâu đi xa cũng phải quay đầu nhìn lại để biết mình đang ở đâu và đã đi bao xa, và chắc là ai cũng mong hễ quay đầu là thấy bờ ("Hồi đầu hữu ngạn" -Đức Khổng Tử). tuy nhiên, cũng như ý bác, mỗi người nên tự giác và tự hy sinh (không dừng mãi để tự cảm nhận, để tự chiêm nghiệm) mà tiếp tục chụp ảnh để có mà chia sẻ với cộng đồng những khoảnh khắc duy nhất và không bao giờ trở lại.
    @all: em xin cảm tạ những tác gỉa có bài viết và có ảnh chia sẻ tại vnphoto, các bác đã hy sinh nhiều thời gian, sức khỏe, tiền bạc để đem lại niềm vui cho đời (trong đó có em). chúc các bác khỏe và vui.
    Hãy tha thứ và hãy cố quên !

AnhHoAnhTien

(1) Trước hết em tóm tắt lại những tâm tư suy nghĩ của anh trong 2 posts trong trang này để các bạn khác tiện theo dõi. Trong bài viết đó anh có nêu lên tóm tắt những điểm sau:
    1.1 Anh không hiểu sao người viết muốn nói điều gì qua bài viết của ông ta mà anh XL đã dịch ra cho chúng ta xem. Đặc biệt, anh không hiểu vì sao ông ta nói từ bỏ chụp ảnh rồi lại nói rằng sẽ chụp ảnh trở lại.

1.2 Anh đề nghị không nên từ bỏ việc chụp ảnh.

1.3 Anh nghĩ rằng nếu anh Zeb Andrews (tác giả bài viết) muốn từ bỏ chụp ảnh nên làm điều đó một mình mà không nên khuyên người khác làm tương tự.

(2) Theo suy nghĩ của riêng em, em nghĩ rằng suy nghĩ của anh đã không đúng với suy nghĩ của Zeb. Ông ta viết lá thư đó lên không phải thể hiện những điểm anh đã nêu trong điểm (1) ở trên.

(3) Vì vậy, để cho vấn đề được rõ ràng hơn, sau khi các anh chị đọc xong hết những posts em viết, các anh chị sẽ thấy được những nội dung dưới đây:
    3.1 Em tóm tắt lại những sự kiện trong lá thư của anh ấy theo chronology để cho chúng ta có thể nhìn thấy vấn đề rõ ràng hơn. Rất là phổ biến khi chúng ta đọc một bài viết dài và chúng ta chưa hiểu hết ý nghĩa của nó. Đối với riêng em, khi em đọc một facts dài hơn, em được chỉ là nên viết (hoặc draft) nó ra theo một chuỗi sự kiện chronology và qua đó sẽ hiểu rõ nó hơn mà không bỏ lỡ yếu tố quan trọng nào. Trong thực tế em sử dụng nguyên tắc này rất là nhiều và, nếu các anh chị thấy là nguyên tắc đó có thể giúp ích cho bản thân mình, các anh chị có thể sử dụng nó cho riêng mình.

3.2 Em giải thích ngắn gọn ý nghĩa chính của lá thư của Zeb. Nói cách khác, em muốn nêu ra Zeb thật sự muốn nhắn nhủ điều gì với chúng ta liên quan đến nhiếp ảnh nói riêng và liên quan đến cuộc sống từng chúng ta nói chung.

3.3 Em muốn nói thêm chúng ta áp dụng điều Zeb muốn truyền thụ lại trong cuộc sống như thế nào qua nguyên tắc "do the right thing" và "do the thing right".

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng