Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Thắc mắc về picture style của Canon 450D

Thắc mắc về picture style của Canon 450D

hôm rồi có đi dư buổi nói chuyện chuyên đề về CONON 450D em có một vài thắc mắc bây giờ mới thấy ( hôm đó không thấy bác ạ) . Trong phần thuyết minh của bác ( tấm hình nhà thờ Đức Bà), có công cụ IMG mà sao em tim hoài không thấy nó nằm ở đâu hết cho dù em dã cài đặt hết chương trình của đĩa ( đĩa dính kèm của CANON 450D ), bác làm ơn chỉ hộ em cái. Với lại bác cho em hỏi thêm một vài cau nhé
    Em đã download trên mạng về picture style đã cài vào máy ( chưa chụp thử ai hết , phần này báo cáo với bác sau). Thế vấn đề ở đây là:
    - em có thể tạo một cái như vậy để lưu vào máy không? - cánh tạo như thế nào?
    - nếu em chỉnh thông số cho máy ( bắt chước theo chương trình của máy khi em chinh sửa ảnh bằng phần mềm của đĩa đính kèm ... ánh sáng , tốc độ v.v...) thì liệu khi chụp có những bức ảnh như mình đã thấy ( ảnh chỉnh sửa) hay không?( em hay sử dụng chế độ M )
    - Cách sử dụng theo chế độ my picturetyle setting ( cái này không biết viết có đúng không nữa ). Rất mong bác chỉ vẽ cho ạ. Cám ơn bác trước

Giá mà em dùng Canon nhỉ, em sẽ chỉ cho bác tận tình, hix
    Cái này nhờ các bác Canonian chỉ giúp hay nếu cần em sẽ chuyển câu hỏi này sang cho đại diện Canon trả lời
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

bac traurung ơi,

mí câu hỏi của bác được chuyên gia Canon hướng dẫn rất kỹ trong buổi hội thảo mà... kiểu này chắc bác lo ra ko tập trung nên ko nghe thầy giảng rồi... tội này chắc phải chép phạt với lại về chỗ quỳ gối quá..

hehe..
    a member of BK group

Đúng là bác không chú ý rồi.
    Thứ nhất, người thuyết trình không phải là bác Apham mà là bác Ravic
    Để tạo một Picture Style cho riêng mình, bác phải chụp ở chế độ RAW, sau đó mở file Raw trong Picture Style Editor, chỉnh sửa theo ý muốn và Save Picture Style File.
    Sau khi tạo Picture Style cho riêng mình rồi thì bác có thể cài nó vô máy và sử dụng như các Picture Style có sẵn trong máy.

Bác có tới 125 post mà đặt tựa đề cũng trật lất. XL đã sửa lại tựa cho bác.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Sáng mai đem theo máy, cho em xin ly cafe hehe.
    KUCKYKOOL GROUP
    capheda.vn

ha ha cám ơn các bác rất nhiều ạ

Hihi đúng là bác không nghe hôm đó rồi, thôi mạn phép trả lời sơ bộ cho bác vậy. Tấm ảnh nhà thờ thì bác xem lại ở đây: http://www.vnphoto.net/reviews_details.php?id=227
    Picture style có nghĩa gần như nghĩa của chữ tiếng Anh: kiểu về hình ảnh. Mỗi thể loại ảnh (phong cảnh, chân dung ...) đều có những tông màu đặc trưng và Picture style là cách qui màu sắc về đúng như thể loại đó. Hơn nữa mỗi người có mỗi kiểu cảm nhận màu sắc ưa thích khác nhau và picture style cũng cho phép chúng ta tự tạo cho riêng mình "kiểu" màu đó.
    Như vậy: 1/. Bác có thể dùng những Picture style có sẵn (mặc định hay download từ mạng) hay có thể tự sáng tác cho riêng mình qua phần mềm Picture Style Editor. Sau khi tạo picture style, bác lưu vào máy tính và có thể sử dụng khi chuyển ảnh RAW với phần mềm DPP hay chuyển vào máy ảnh để sử dụng khi bác nối máy ảnh với máy tính. Cách tạo Picture style như thế nào thì ... hơi dài sẽ nói ở dịp sau vậy.
    2/. Câu thứ hai tôi không hiểu rõ ý của bác lắm. Không biết như thế này có là đoán đúng ý bác không: Khi bác chụp Raw, ảnh có dư/ thiếu sáng gì, bác chỉnh sửa trên phần mềm và kết quả cuối cùng sau khi chỉnh xong bác biết ảnh của bác ban đầu dư/ thiếu bao nhiêu +/-ev thì sau này khi chụp trong điều kiện như thế bác sẽ tự cộng/ trừ thêm cho máy ảnh. Làm như thế ảnh của bác sẽ đúng sáng hơn.
    3/. Như đã nói ở trên, tùy theo điều kiện bên ngoài và thể loại bác chụp, bác cứ set picture style nào mình thấy thích hợp. Nếu bác chụp file Jpeg thì nó sẽ ảnh hưởng ngay lên file, còn chụp với file raw thì bác có thể chỉnh lại Picture style khác trên máy tính.
    Rds,
    Phó nháy.
    My Gallery

cái này cũng khó hiểu thật, bữa down v cài thêm mấy cái pic-style vào máy đã muốn nổ mắt h chi biết setup tay cho khỏe :D