Trang 12 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 174

Chủ đề: Sử dụng đèn flash trong chụp tiệc cưới

ack :| Nếu mà SB-900 gắn trên Hotshoe của máy làm sao bác bật đèn cóc lên được ạh . Có 1 cách, Bác mua cái khung gắn flash trên máy, nó là cái khung gắn thêm vào máy và đặt flash lên đó, khi đó flash vẫn nằm ngoài máy và đánh theo các cách em bày ở trên

Bạn có thể xem cách đánh wireless ở đây: http://answers.yahoo.com/question/in...5013740AAfQIBj

==> For Details, read Page 188 in the D90 manual for details.

:D

các bác ơi các bác đã có rất nhiều kinh nghiệm chụp đám tiệc rồi, các bác chắc hẵn đã chụp cho rất nhiều nghi thức lễ cưới khác nhau của các tín ngưỡng khác nhau. hôm nay em xin cầu cứu các bác là tuần tới đây em có nhận một sô chụp cho một đôi đạo công giáo, và em nghe được một tin là ở nhà thờ đó cha xứ rất khó tính không cho các anh chụp hình sử dụng đèn flast, chỉ cho chụp không đèn thôi huhuhu.
    thế thì bây giờ tính sao hả các bác, trong nhà mà không có đèn thì chết mất mà những tấm trong nhà thờ được coi là quan trọng nhất. các bác có thể chia sẻ cho em cách để cứu vãn tình huống này không, em bí rồi đấy. chụp mà không có đèn không cho đứng gần huhuhu

Em chỉ mới chụp cưới 1 vài lần của anh chị trong nhà thôi. Nên cũng ko có kinh nghiệm nhiều. Nên tình huống của bác em ko dám nói gì nhiều. Việc đầu tiên chắc phải hỏi lại Cha nhà thờ có cho dùng flash ko (tỉ lệ này khá thấp, nhưng biết đâu :]). Việc thứ 2, chắc bác cũng biết rồi, em nghĩa nếu ko có flash thì dùng ống 1.8 hoặc 1.4 chụp vậy, body tốt 1 tí --> đẩy iso lên. Tận dụng nguồn sáng có sẳn từ các cửa sổ trong nhà thờ. :D em chỉ biết nói thế và ... chúc bác may mắn

Quote Được gửi bởi thanhthien View Post
    bác ơi bác cho cho em hỏi thêm một vấn đề nữa ạ, bài ở trên bác đây thì bác có hướng dẫn về cách đối phó với ánh sáng của đền quay phim và chỉnh màu để ra được tông màu hồng phấn một màu mà khách hàng ai cũng thích, đôi khi em chụp cũng rất thích tông màu đó mà chẳng biết nguyên tắc chụp và cân chỉnh màu để cho ra tông màu hồng phấn cả. em có đưa hình ra ngoài LAD rửa hình bảo mấy anh thợ chỉnh theo tông màu hồng phấn và được câu trả lời là có tấm lên phấn được có tấm không. bác có thể giúp em cách chụp nào để được tông hồng phấn với em nghiên cứu mãi mà không tìm ra.
    Chụp chế độ k chỉnh whtie blance cho phù hợp (chụp file raw về canh lại white blance trên máy tính nữa là ok )em chụp đám cứoi đãi rạp màu đỏ kết hợp mấy cái này ra hình vãn ok)trên 1 số đèn flash có miềng trắng ta nên lôi ra xài luôn (mieng trắng này em ko biết gọi nó là cái j chỉ biết lôi nó ra nó thay cho cái màn màu trắng đục trên flash).thông cảm em ko phai thợ pro nên trình bày lung tung anh em biết sửa dùm hỉ? mấy bác down xem thử cho ý kiến
    Được sửa bởi huythuong1 lúc 03:27 PM ngày 29-07-2010

Quote Được gửi bởi huythuong1 View Post
    Chụp chế độ k chỉnh whtie blance cho phù hợp (chụp file raw về canh lại white blance trên máy tính nữa là ok )em chụp đám cứoi đãi rạp màu đỏ kết hợp mấy cái này ra hình vãn ok)trên 1 số đèn flash có miềng trắng ta nên lôi ra xài luôn (mieng trắng này em ko biết gọi nó là cái j chỉ biết lôi nó ra nó thay cho cái màn màu trắng đục trên flash).thông cảm em ko phai thợ pro nên trình bày lung tung anh em biết sửa dùm hỉ? mấy bác down xem thử cho ý kiến
    cám ơn bạn rất nhiều

hay quá trời. Cho em copy lưu thành file nhé
    Cám ơn các anh

Quote Được gửi bởi ND.Tom View Post
    Mình tuy hiện giờ ko dùng D90, nhưng đã từng dùng qua, Nếu là SB-900 thì quá tốt.
    1. Bạn có thể chọn chế độ dùng sóng Wireless,D90 phát, còn SB-900 nhận, còn bật chức năng đó thế nào thì bạn có thể xem manual vì mình ko nhớ :D hehe, Khi đó thì flash có thể nằm ngoài Body máy, bạn có thể chỉnh góc tuỳ thích :D.

2. Nếu bạn có bộ Trigger kích flash, thì bạn gắn con Thu vào chân của SB-900, con thu khỏi gắn. Chuyển chế độ của Trigger thu sang chế độ nhạy sáng, khi đó bật bật flash cóc của D90 lên, khi flash cóc đánh cũng là lúc flash ngoài đánh theo.

3. SB-900 bản thân có chế độ slave (S Mode) trong thân flash, Bạn chuyển SB-900 sang chế độ slave, rồi bật flash cóc của D90 lên, khi flash cóc đánh là lúc SB-900 đánh theo.
    1. Chế độ số 1 hình như không có bác ạ! Cái D90 không có bộ phát radio nên không điều khiển đèn như vậy được.
    2. Nếu dùng đèn cóc để kích sáng thì không cần trigger vì bản thân SB900 và body có thể giao tiếp với nhau qua ánh sáng flash. Nếu trigger thì dùng trong trường hợp không để SB900 ở chỗ khuất và ngoài trời nên 2 đèn không giao tiếp được. Thực tế nếu phòng hẹp và tường phẳng thì 2 đèn vẫn giao tiếp tốt bằng ánh sáng phản xạ.
    3. chính là trường hợp đã nêu ở phần 2

Bác ơi D90 có phát sóng radio chứ không phải giao tiếp qua ánh sáng flash đâu. Bác có thể hạn chế tối đa ánh sáng phát ra từ đèn cóc mà.

Quote Được gửi bởi cocsku View Post
    1. Chế độ số 1 hình như không có bác ạ! Cái D90 không có bộ phát radio nên không điều khiển đèn như vậy được.
    2. Nếu dùng đèn cóc để kích sáng thì không cần trigger vì bản thân SB900 và body có thể giao tiếp với nhau qua ánh sáng flash. Nếu trigger thì dùng trong trường hợp không để SB900 ở chỗ khuất và ngoài trời nên 2 đèn không giao tiếp được. Thực tế nếu phòng hẹp và tường phẳng thì 2 đèn vẫn giao tiếp tốt bằng ánh sáng phản xạ.
    3. chính là trường hợp đã nêu ở phần 2
    Bác ơi D90 có Wireless mà. Em vẫn dùng D90 + SB600 + cóc theo cách này bình thường. Tuy nhiên em hay đánh 2 đèn khi chủ thể tĩnh thôi, chứ trong tiệc thì hơi rườm rà.
    Hầu hết em gắn đèn trên body, dùng omni bounce đánh 45 độ. Body để chế độ M để chủ động được tiền cảnh, hậu cảnh. Flash em chỉ chỉnh công suất phù hợp theo không gian thôi.

Các bác làm ơn giúp em cách set 2 đèn với. Em đang dùng Nikon D200 + SB28 + canon E430. Em set thế nào, trong hoàn cảnh nào thì hình chụp tiệc nó vẫn xấu như nhau ( chỉ set manuel). Rất mong các bác có kinh nghiệm chụp 2 đèn chỉ giáo cho e nhe!

Trang 12 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng