Trang 7 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678917 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 174

Chủ đề: Sử dụng đèn flash trong chụp tiệc cưới

các bác cho em hỏi một vấn đề nữa là em có làm theo những bài hướng dẫn của các bác và đạt được hiệu quả rất thành công, nhưng các bác chỉ thêm cho em là khi em đánh dội trần bằng miếng tản sáng tự chế theo như các bác chỉ dẫn. đã loại được rất nhiều bóng đổ và tạo thêm nổi khối cho chủ thể và hậu cảnh cũng sáng lên rất nhiều, nhưng mà phần phía dưới của ảnh có vẻ hơi tối hơn so với phần trên của ảnh.

các bác giúp em với nhé
    Được sửa bởi thanhthien lúc 09:08 PM ngày 27-04-2010

Không thấy hình bạn ơi , tuy nhiên khi gặp trần nhà thấp quá thì hay bị như vậy , đây thường là lý do dẫn đến việc sử dụng 2 đèn
    Quote Được gửi bởi thanhthien View Post
    các bác cho em hỏi một vấn đề nữa là em có làm theo những bài hướng dẫn của các bác và đạt được hiệu quả rất thành công, nhưng các bác chỉ thêm cho em là khi em đánh dội trần bằng miếng tản sáng tự chế theo như các bác chỉ dẫn. đã loại được rất nhiều bóng đổ và tạo thêm nổi khối cho chủ thể và hậu cảnh cũng sáng lên rất nhiều, nhưng mà phần phía dưới của ảnh có vẻ hơi tối hơn so với phần trên của ảnh.

các bác giúp em với nhé

Quote Được gửi bởi thanhthien View Post

các bác giúp em với nhé
    Em thấy ảnh này bác đứng trên tầng lững giáo đường chụp xuống, nếu bác dùng miếng hắt sáng ngay trên flash thì miếng hắt này (điện tích hơi nhỏ) cũng không phản xạ toàn bộ AS flash mà nó dội cả lên trần + xung quanh, dầu khoảng cách từ flash đến trần lúc này không cao lắm (chắc chừng 3m) nhưng khoảng cách từ trần xuống đất rất cao (>7m), nên AS flash không đủ để sáng toàn khuôn hình => hình chỉ sáng ở trung tâm.
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:53 PM ngày 27-04-2010
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em đang xài cái này thấy cũng khá OK

asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

ý em quên bác ơi lúc nãy em chép nhầm địa chỉ liên kết cho em up lại ảnh nhé
    Được sửa bởi thanhthien lúc 09:30 PM ngày 28-04-2010

Quote Được gửi bởi 1045 View Post
    Không thấy hình bạn ơi , tuy nhiên khi gặp trần nhà thấp quá thì hay bị như vậy , đây thường là lý do dẫn đến việc sử dụng 2 đèn
    đúng vậy bác ơi, em có chế thêm miếng hắt sáng giống như cái của bác cho đèn của em, đi vào thánh đường chụp mà cứ bị mấy anh chị thợ chụp khác ngó hoài, có chị khác còn nói chêu một câu là anh chế cái gì vô đây đây sao mà nhìn bựa thế mất thẩm mĩ quá. thật sự em cám ơn bác rất nhiều về cái miếng hắt sáng của bác nó giúp em trở nên không đụng hàng trong phong cách chụp và tác phẩm ghi hình. bác cho em số phone khi nào em rảnh rủ bác đi uống cà phê để em có gì còn học hỏi nhiều ở bác nữa.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Em thấy ảnh này bác đứng trên tầng lững giáo đường chụp xuống, nếu bác dùng miếng hắt sáng ngay trên flash thì miếng hắt này (điện tích hơi nhỏ) cũng không phản xạ toàn bộ AS flash mà nó dội cả lên trần + xung quanh, dầu khoảng cách từ flash đến trần lúc này không cao lắm (chắc chừng 3m) nhưng khoảng cách từ trần xuống đất rất cao (>7m), nên AS flash không đủ để sáng toàn khuôn hình => hình chỉ sáng ở trung tâm.
    lúc nãy em có up lộn ảnh bác thông cảm cho em. tấm này là em không có dùng miếng hắt sáng em set ở công xuất lớn nhất và bắn trực tiếp luôn. ở thánh đường này là em có ướm thử từ mặt đất lên trên nhà ít nhất phải cao đến 12 mét, chỗ em đứng để chụp là trên gác ca đoàn từ chỗ đó lên mặt trần ít nhất phải là 4 mét. lúc đó em không có một nguồn sáng ngược nào mà tại sao lại có mấy tia sáng ngược lọt vào trong ảnh khi về xem lại trên máy tính mới tá hỏa. bác giúp đỡ em nhé,
    Được sửa bởi thanhthien lúc 11:30 AM ngày 30-04-2010

Mấy đốm sáng kia có thể là bụi ở filter bào vệ , nhưng không chắc lắm , vì tôi chưa bị thế này , đt : 093 607 1346

Em cũng bị trường hợp đốm sáng này, theo em vì khi khẩu mở lớn với áng sáng yếu mấy đốm này mới xuất hiện. Có khi nào bị mốc ỏ sensor không các bác ?

Quote Được gửi bởi 1045 View Post
    Đầu tiên là anh chàng quay film , chính xác hơn là cài đèn chiếu sáng của anh ta nếu gặp cái đèn đó có công suất từ 600w đến 1000w thì mệt , vì muốn loại bỏ ánh sáng vàng vọt của nó thì ISO phải thấp , khẩu phải khép , tốc độ phải cao , và sau khi thực hành các điều trên mà vẫn xài AS bao thì thì việc áp sắc vẫn xảy ra hoặc đánh AS trực tiếp sẽ loại được rất nhiều ánh vàng kia nhưng vẫn không thoát khỏi trường hợp anh chàng kia dí máy quay gần vào cặp nhẫn lúc trao nhẫn hay anh ta đứng quá gần người ta vì nhà chật , lúc đó dù có áp dụng phương pháp nào thì hình cũng bị áp sắc vàng rất nặng.
    Tôi chọn giải pháp chung sống với lũ để giải quyết , cụ thể là khi đèn máy quay quá mạnh thì trong cuốn film đám cưới đó hậu cảnh sẽ tối thui , thế thì ta cứ manh dạn đánh đèn trực tiếp , hậu cảnh của mình cũng như người ta , huề cả làng , khách hàng sẽ không bắt bẻ gì , nếu có bắt bẻ thì chịu khó giải thích một chút cũng xong , nếu kêu thợ quay film của mình luôn thì dâu có bị như vậy , hihihihi .
    Để tránh trường hợp anh chàng quay film đứng phía trước-quá gần đối tượng thì tôi chụp trước hoặc sau khi anh ta quay cảnh ấy , nếu quá ket không né được thì về nhà chịu khó cứu = PS thôi , nếu quen tay thì sau khi cứu , hình sẽ không tệ ( dù là chụp JPG )
    Tốc độ của máy cho phép khi đánh đèn là 1/250s tuy nhiên để cho hậu cảnh sáng hơn ta thường hạ thấp xuống ( kèm ISO tăng lên ) đối với hoạt dông nhanh và liên tục như lúc diễn ra lễ cưới, tốc độ ưa thích của tôi là 1/200s , khi lễ cưới diễn ra trong nhà , thường là phòng không to , đèn của tôi mà đủ sức bao thì tôi chọn tốc độ cao đễ hình ảnh không bị nhoè ( do đối tượng đang hoạt động như bắt tay v.v...) , hơn nữa tốc độ cao sẽ giúp loại bớt AS vàng của đèn quay film.
    Khi đến nhà hàng , tôi hạ tốc độ xuống 1/60s hoặc 1/30s tuỳ theo AS ở nhà hàng đó , gặp nhà hàng đèn đóm sáng rực thì lại tăng tốc độ lên , mục đích của tôi là tận dụng AS của nhà hàng , tại sao lại sợ AS vàng của đèn quay film mà lại cần AS vàng của nhà hàng ? là vì khi đến nhà hàng , khách ai cũng thấy 1 màu vàng rực rỡ của vô số bóng đèn vàng , khi xem hình thì họ cũng thấy 01 màu vàng ấm áp , mặt mũi thì hồng phấn , quá lý tưởng luôn , lại có câu hỏi tại sao toàn đèn vàng mà mặt lại hồng phấn ? đó là do trong khung cảnh toàn bộ bao phủ với AS vàng nếu flash ( AS xanh so với vàng ) đánh vào kết hợp với việc khử bớt vàng trong PS thì AS flash ảnh hưởng trên mặt sẽ trở nên hồng phấn ( AS flash là đúng trắng + AS vàng thì mặt người sẽ dư vàng và đỏ , dư vàng nhiều hơn , sau khi trừ bớt AS vàng nhiều và bớt chút đỏ , mặt người sẽ thành hồng phấn ) một màu mà khách hàng ai cũng thích , còn khi ở nhà khách làm lễ vì AS đèn quay film không bao phủ hết vả lại lúc có lúc không , cộng với việc khách hàng quen mắt ở nhà nên không nghĩ là không gian đang bị màu vàng lấn át nên khi chụp và khi chỉnh màu ta nên cố gắng loại AS váng kia đi càng nhiều càng tốt.
    Trong chụp đám cưới khẩu độ ưa thích với đa số thợ là khẩu độ 5.6 , với khẩu độ này trong 1 lens tốt ta có DOF vừa đủ sâu , tiết kiệm được pin so với các khẩu độ khép nhỏ hơn, chỉ khi nào ra ngoài trời mới thay đổi khẩu độ khác tuỳ mục đích và hoàn cảnh AS thực tế .
    bác ơi bác cho cho em hỏi thêm một vấn đề nữa ạ, bài ở trên bác đây thì bác có hướng dẫn về cách đối phó với ánh sáng của đền quay phim và chỉnh màu để ra được tông màu hồng phấn một màu mà khách hàng ai cũng thích, đôi khi em chụp cũng rất thích tông màu đó mà chẳng biết nguyên tắc chụp và cân chỉnh màu để cho ra tông màu hồng phấn cả. em có đưa hình ra ngoài LAD rửa hình bảo mấy anh thợ chỉnh theo tông màu hồng phấn và được câu trả lời là có tấm lên phấn được có tấm không. bác có thể giúp em cách chụp nào để được tông hồng phấn với em nghiên cứu mãi mà không tìm ra.

Trang 7 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678917 ... Cuối cùngCuối cùng