Trang 10 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 91 đến 100 / 174

Chủ đề: Sử dụng đèn flash trong chụp tiệc cưới

Trích câu của bác QIDES ( chuyện cái tượng thiếu đầu phía xa kia chắc người nhà họ cũng không quan tâm lắm đâu ) Đối với bên Thiên giáo thì CHÚA đối với họ như thế nào chắc bác đủ hiểu ? Tôi chỉ tham gia 1 khía cạnh nhỏ thôi Đối với tôi đã cắt là cắt hẳn chứ không lửng lơ con cá vàng

dạ..bác PhươngNam..em xin lỗi nếu em làm bác hiểu nhầm ý. Cái câu em nói ở đây là chỉ là ý cái tiền cảnh...cái trọng tâm của bức ảnh chính nó còn chưa đạt chứ nói gì đến cái đằng sau..là hậu cảnh. Em xin lỗi vì đã không chú ý đến lời văn của mình thật kỹ để gây sự hiểu sai như bác nói. Em ko đề cập chuyện tín ngưỡng ở đây.

Cái nữa bác nói cắt ..là cắt liền được sao? khoảng lùi đâu mà cắt? Cúi xuống thấp hơn thì thấy cái chân bàn....còn tệ hơn cái mặt bàn...theo ngu ý của em thì chỉ cần mở cái khẩu lớn hơn tí, làm cái BG mờ tí cũng là một cách rồi. Chứ cái tượng đằng sau có đầy đủ mà cái phần tiền cảnh trước "rối như canh hẹ" thì cũng ko có ý nghĩa gì. Vài lời cùng bác!

Cách của em thường đơn giản...hơn, khi có quá nhiều thành phần tham gia mà mình không có đkiện để sắp đặt tình huống theo ý của mình thì nên tập trung vào những thành phần "chốt"..và những nhân vật "đinh" không nên ôm đồm quá hình sẽ loãng và khó bố cục. (hình em kèm theo ví dụ)

- Về chuyện đèn flash..các bác nên giảm cường độ (công suất đèn) thường đánh khoảng tối đa từ 1/4 power thôi, phần còn lại tăng ISO, mở khẩu để bù. Lúc đó đèn sẽ hoạt động hiệu quả hơn, nhanh hơn, và ít gắt hơn.

- Phần còn lại phải về lấy PS để vớt lại những phần lỗi mình ko thể khống chế được trong hiện trường.

Trên thực tế thường chỉ có người chụp mới nhớ lại là có thể chụp tốt hơn hay không , nói chung chuyện cắt tới chân tượng hay ngang mình bức tượng là đơn giản , nếu máy cao hơn 1 chút , nếu tiến gần hơn 1 chút , xa hơn 1 chút và kết hợp hạ thấp hay nâng cao máy là có thể giải quyết gọn gàng , còn 1 cách cũng gọn gàng không kém nữa là DELETE cái file ấy để tôn trọng khách . đoạn này thì chính xác rồi ( Chứ cái tượng đằng sau có đầy đủ mà cái phần tiền cảnh trước "rối như canh hẹ" thì cũng ko có ý nghĩa gì ) nhưng mà được cả đằng trước , đằng sau thì ngon hơn rồi ( giấc mơ của tôi )
    Quote Được gửi bởi QIDES View Post
    Cái nữa bác nói cắt ..là cắt liền được sao? khoảng lùi đâu mà cắt? Cúi xuống thấp hơn thì thấy cái chân bàn....còn tệ hơn cái mặt bàn...theo ngu ý của em thì chỉ cần mở cái khẩu lớn hơn tí, làm cái BG mờ tí cũng là một cách rồi. Chứ cái tượng đằng sau có đầy đủ mà cái phần tiền cảnh trước "rối như canh hẹ" thì cũng ko có ý nghĩa gì. Vài lời cùng bác!
    Được sửa bởi 1045 lúc 06:44 PM ngày 30-04-2010

ây dzà..chuyện thiếu trước hụt sau..là chuyện cũng ko tránh khỏi khi đám cưới ở VN mình, nhà chật, đông người, nhiều bên "đạo diễn" nên nếu mà cầu toàn quá chắc cũng không có hình nào luôn các bác ạh. Chụp lúc này mình chỉ gọi là ký sự bằng ảnh thôi. Tuy nhiên người có kinh nghiệm hơn người mới vào ở chỗ là họ có thể đoán được gì sắp xảy ra, để chuẩn bị góc máy phù hợp và chuyển ống kính tương ứng.

Các bác chụp cũng nên suy nghĩ về khoảnh khắc một tí, tuy nhiên cũng là để vớt vát cái không khí ...khi mà mọi chuyện ko được như các đám cưới sang trọng mọi thứ tinh tươm. Với tấm ảnh bác mới trích bên trên, việc một cái bàn...luộm thuộm ko có nỗi một cái khăn trải bàn..trong một bữa tiệc quan trọng như vậy thì chuyện cái tượng thiếu đầu phía xa kia chắc người nhà họ cũng không quan tâm lắm đâu. Có điều nhắc để bác nhớ vì tấm này có nhiều ...và rất nhiều lỗi khác trầm trọng hơn cái chuyện mất cái đầu tượng.

Phải chăng cô dâu chú rể ko thích bác lắm sao mặt mày họ hình sự vậy bác?
    không phải vì không thích đâu các bác ạ đó là vì khi em sang bên nhà trai để làm mấy phô trước khi sang bên nhà gái thì khi em yêu cầu người nhà lấy mâm của quả ra để em sắp sếp thì khi nhìn những mâm củ quả của họ làm em phát cười luôn, rượu thì họ lấy hai trai nước suối rồi đổ rượu trắng vào, cau thì chắc là leo lên cây hái xuống một trùm hay sao ý mà nhìn quả nào cũng có vẻ bị thối, rồi đến trái cây nữa... thôi em không nói nữa đâu, chung quy là nhà họ chưa biết một tý gì về tổ chức đám cưới cả. ngay cả ông đại diện của nhà họ cũng chẳng biết gì luôn làm em phải hướng dẩn trước và ghi ra giấy cho ông ấy kẻo ông ấy quên thì khốn khổ, khi hỏi đến bó hoa của chú rể cầm trước khi sang hỏi nhà gái thì mới được câu trả lời là quên chưa có về sau thì mới đi đặt, chính vì lẽ đó mà khi họ nhà trai sang nhà gái thì cô dâu thấy những điều đó nên không được ưng ý, lúc đó cô ta còn đang tức chú rể nữa cơ mà, em nói thật lúc đó nếu không có em nói ra vài câu an ủi và giãi bày thì xảy ra chuyện lớn mất, khổ thế đấy các bác ạ em chưa bị một đám nào như cái đám này cả chứ không phải họ không thích em đâu. em up một tấm lên cho các bac xem thử này nhé.
    Được sửa bởi thanhthien lúc 09:40 PM ngày 02-05-2010

Cách của em thường đơn giản...hơn, khi có quá nhiều thành phần tham gia mà mình không có đkiện để sắp đặt tình huống theo ý của mình thì nên tập trung vào những thành phần "chốt"..và những nhân vật "đinh" không nên ôm đồm quá hình sẽ loãng và khó bố cục. (hình em kèm theo ví dụ)

- Về chuyện đèn flash..các bác nên giảm cường độ (công suất đèn) thường đánh khoảng tối đa từ 1/4 power thôi, phần còn lại tăng ISO, mở khẩu để bù. Lúc đó đèn sẽ hoạt động hiệu quả hơn, nhanh hơn, và ít gắt hơn.

- Phần còn lại phải về lấy PS để vớt lại những phần lỗi mình ko thể khống chế được trong hiện trường.

bác sử dụng máy gì và len gì để chụp mấy tấm này vậy còn em thì chỉ dùng d 90 với len kit thôi, tấm đầu tiên của bác có vẻ bố cục hơi sát làm mất nửa mặt bà mẹ chồng và chú rể

hôm nay các bác cho em thỉnh giáo một vài điều về sử dụng đèn trong chụp đám tiệc, tuần vừa rồi có chụp được và đưa lên đây vài tấm để các bác đánh giá xem sao, mấy tấm này em đã học theo cách của các bác ở trong đây chỉ dẫn đánh đèn theo kiểu dội trần.

quả thật đánh đèn theo kiểu này là một bí quyết theo em có thể nói là độc môn, nhưng các bác cho em hỏi thêm là tại sao khi đánh đèn dội trần có chế thêm tấm hắt sáng vào và khi chụp máy ngang thì đèn cũng ngang cho lượng sáng rất tốt và ánh sáng tỏa đều khắp chủ thể.
    nhưng khi em để máy đứng và cũng xoay đèn cho phù hợp với máy đứng và cả tấm hắt sáng cũng thế, thì lại cho ánh sáng không được đều như lúc để máy ngang. phải chăng là phải lúc nào cũng phải để đèn nằm ngang thì áng sáng mới đủ và đều. mà em còn gặp thêm một trường hợp nữa là khi để máy ngang thì bóng đổ sẽ ít hơn và nhiều khi không có, nhưng khi để máy đứng thì bóng đổ vẫn còn một tí, chẳng hạn như tấm này đây. và các bác giúp em nhé, em mà nhìn hình của em mà vẫn chưa được như các bác thì lòng em vẫn áy náy lắm cả đêm chẳng ngủ được nữa
    Được sửa bởi thanhthien lúc 11:18 PM ngày 18-05-2010

Hay quá, em cũng định mua đèn, đọc được bài này quá bổ ích

Hình bác mà bị như thế thì người khác cũng bị thôi , cách giải quyết là : 1/ chụp với 2 đèn flash , 2/ sử dụng giá đèn riêng để khi xoay máy chụp đứng thì đèn vẫn nằm ngang , về giá đèn thì bác vào gôgle mà xem : http://www.google.com.vn/images?hl=v...og&sa=N&tab=wi
    Quote Được gửi bởi thanhthien View Post
    hôm nay các bác cho em thỉnh giáo một vài điều về sử dụng đèn trong chụp đám tiệc, tuần vừa rồi có chụp được và đưa lên đây vài tấm để các bác đánh giá xem sao, mấy tấm này em đã học theo cách của các bác ở trong đây chỉ dẫn đánh đèn theo kiểu dội trần.
    quả thật đánh đèn theo kiểu này là một bí quyết theo em có thể nói là độc môn, nhưng các bác cho em hỏi thêm là tại sao khi đánh đèn dội trần có chế thêm tấm hắt sáng vào và khi chụp máy ngang thì đèn cũng ngang cho lượng sáng rất tốt và ánh sáng tỏa đều khắp chủ thể.
    nhưng khi em để máy đứng và cũng xoay đèn cho phù hợp với máy đứng và cả tấm hắt sáng cũng thế, thì lại cho ánh sáng không được đều như lúc để máy ngang. phải chăng là phải lúc nào cũng phải để đèn nằm ngang thì áng sáng mới đủ và đều. mà em còn gặp thêm một trường hợp nữa là khi để máy ngang thì bóng đổ sẽ ít hơn và nhiều khi không có, nhưng khi để máy đứng thì bóng đổ vẫn còn một tí, chẳng hạn như tấm này đây. và các bác giúp em nhé, em mà nhìn hình của em mà vẫn chưa được như các bác thì lòng em vẫn áy náy lắm cả đêm chẳng ngủ được nữa
    Được sửa bởi 1045 lúc 06:15 PM ngày 18-05-2010

cám ơn bác rất nhiều, đánh 2 đèn thì chắc em phải xin thua vì chưa đủ xiền để sắm, chắc là phải sắm cái gá đèn chuyên dụng quá, ôi sao mà em yêu cái nghề chụp ảnh đám tiệc này quá hihihi

Trang 10 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... Cuối cùngCuối cùng