Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: nhờ các bác bên đo đạc hay trắc địa

nhờ các bác bên đo đạc hay trắc địa

trên đuờng sưu tập đồ cổ, em nhặt đuợc món này

nguời thì bảo là trắc địa , nguời thì bảo ống dzòm,nguời bảo của tàu ngầm , nguời nói của xe tăng :... làm iem đuối quá bác nào nhìn quen quen chỉ dùm em với trên thân có chữ H.MORIN PARIS 782

đế có ba ốc nâng hạ ống , thân có bóng nuớc để cân, và hiện tại đang nhìn nguợc nhưng cực rõ uớc độ phóng nó cũng cỡ con 1000mm ( iem có con 500mm x2 so với nó ạh)
    Được sửa bởi asm lúc 01:01 PM ngày 26-08-2008
    Cái gì cũng mở ra xiem..........hehe

Theo suy luận của em thì khả năng rơi vào trắc địa là lớn nhất vì trên thân có thước bóng nước. (Đoán vậy thôi, chứ em search trên google không ra :-)

ra rùi, cái này là kính Kinh Viễn :D,năm sẳn xuất khoảng 1875-1900, siêu cổ nha anh trai.

dùng cho tàu biển, mới đánh cướp của tàu nào thế
    Được sửa bởi pro-k lúc 02:13 PM ngày 26-08-2008

@pro-k : sai rồi bác ơi.nếu dùng tàu thì làm sao có bọt nước ( li-vô), canh nó nằm dc ở giữa trên tàu là 1 điều kg thể làm đc.
    Nó là máy thuỷ bình ( thuỷ chuẩn), dủng để đánh cao độ, chuyển cao độ ..., dùng với 1 cây mia. em kg biết diễn đạt thếnào, và cũng kg có time nên kg tìm hiểu về nó cho bác.

Quote Được gửi bởi the kid View Post
    @pro-k : sai rồi bác ơi.nếu dùng tàu thì làm sao có bọt nước ( li-vô), canh nó nằm dc ở giữa trên tàu là 1 điều kg thể làm đc.
    Nó là máy thuỷ bình ( thuỷ chuẩn), dủng để đánh cao độ, chuyển cao độ ..., dùng với 1 cây mia. em kg biết diễn đạt thếnào, và cũng kg có time nên kg tìm hiểu về nó cho bác.
    éc,các bác làm iem đuối nữa ùi

Cái này là máy đo thủy bình theo tên của các thầy trắc đạc học ở pháp về dạy lại cho tui chỉ đo theo vòng tròn, còn một loại máy nữa gọi là máy kinh vĩ vừa đo theo vòng tròn vừa ngẫn đầu lên cúi đầu xuống thông dụng hơn, tui đã có thời gian ôm máy kinh vĩ ra đời từ trước năm 1945 của Pháp ông thầy dạy tui đã từng dùng máy kinh vĩ kết hợp với bazoca súng phóng lựu của bác Trần Đai Nghĩa đánh đồn của Tây chính xác mà không tốn nhiều đạn, đặc điểm vòng tròn của nó được chia 400 độ grad (bây giờ thông dụng cả thế giới đều chia thành 360 độ), và hình ảnh khi nhìn thì nó bị lật ngược do đó những cây mia hay gọi là thước đo hồi đó có những con số ngược, khoảng cách đo tương đối chính xác khoảng 300m trở lại tức là sai số khoảng 1-2cm, làm bằng đồng thau không sợ bị sét rỉ, thành thực chúc mừng bạn đã sưu tầm được hàng độc địa trước cả cái máy tui từng ôm hi hi
    Được sửa bởi tackeden lúc 05:38 AM ngày 29-08-2008
    Nhận scan phim âm, dương bản 35mm, medium format, Scan tài liệu bản vẽ khổ A0 kéo dài

Có khi nào thiết bị này là của pháo binh không ????

Quote Được gửi bởi tackeden View Post
    Cái này là máy đo thủy bình theo tên của các thầy trắc đạc học ở pháp về dạy lại cho tui chỉ đo theo vòng tròn, còn một loại máy nữa gọi là máy kinh vĩ vừa đo theo vòng tròn vừa ngẫn đầu lên cúi đầu xuống thông dụng hơn, tui đã có thời gian ôm máy kinh vĩ ra đời từ trước năm 1945 của Pháp ông thầy dạy tui đã từng dùng máy kinh vĩ kết hợp với bazoca súng phóng lựu của bác Trần Đai Nghĩa đánh đồn của Tây chính xác mà không tốn nhiều đạn, đặc điểm vòng tròn của nó được chia 400 độ grad (bây giờ thông dụng cả thế giới đều chia thành 360 độ), và hình ảnh khi nhìn thì nó bị lật ngược do đó những cây mia hay gọi là thước đo hồi đó có những con số ngược, khoảng cách đo tương đối chính xác khoảng 300m trở lại tức là sai số khoảng 1-2cm, làm bằng đồng thau không sợ bị sét rỉ, thành thực chúc mừng bạn đã sưu tầm được hàng độc địa trước cả cái máy tui từng ôm hi hi
    wa, vậy bác chắc cũng lớn tuổi rồi hén, cám ơn bác rất nhiều . em có xem lại thi cái đĩa chia độ ở duới quả thật là 400 ( từ 0 đến 400). còn vụ hình lật nguợc mà nó cực nét thì ai cũng xác định là kg bị mất thấu kính vì mất thấu kính thì kg nét được, hehe

@trucsonphoto: hehe may bác kg bảo là nó của tàu ngầm, hehe chỉ thiếu mỗi món đó thui bác hehe

đấy là cái niveau, dùng để xác định tọa độ + cao độ, bác nào học xây dựng chắc là biết xài :D

Cái này là máy thủy bình các bác ạ nhưng đời cổ thế này em chưa từng gặp.Em mới chỉ biết đến một số dòng máy cổ này của Nga thôi he he bác có bán em nó ko em mua để sưu tập, em mới có một ít máy này thôi. Những máy này giờ chắc không dùng được nữa :d

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng