Trang 1 / 82 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 812

Chủ đề: Hỏi đáp về ống kính Nikon

Hỏi đáp về ống kính Nikon

Xin mời các bạn tham gia chia sẻ, cung cấp thông tin, hỗ trợ cho các thành viên khi tìm hiểu về ống kính máy ảnh Nikon SLR.

Các bạn có thể đặt câu hỏi và thành viên VNPhoto sẽ cố gắng trả lời tất cả câu hỏi của bạn trong tầm hiểu biết của chúng tôi.

Một số thông tin tham khảo rất hữu ích:
    Nikon lens specification by Ronald Vink: http://www.photosynthesis.co.nz/nikon/specs.html

Test of Nikon lenses by Bjorn Rorslett: http://www.naturfotograf.com/lens_surv.html#rating

Auto focus Nikon: http://www.nikon-image.com/eng/Nikko.../autofocus.htm

Manual focus Nikon: http://www.nikon-image.com/eng/Nikkor_Lenses/manual.htm

Nikon online manual download: http://www.nikon.com.sg
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Các bác cho em một bài so sánh về ống micro hiệu nikon và tamron ạ.

Có người mở hàng rồi
    Theo Photodo lens rating (optic) thì kết quả như sau:
    Nikon Micro 60mm= 4.63 excellence
    Nikon Micro 105mm = 4.78 excellence
    Tamon Macro SP 90mm = 4.61 excellence
    Sigma Macro 50mm = 3.33 good
    Sigma Macro EX 105mm = 4.59 excellence

Đấy là kết quả test, cứ trên 4.0 là tuyệt rồi. Thực tế thì tùy theo nhu cầu thì mình đầu tư lens macro theo tiêu cự khác nhau. Chụp côn trùng thì phải từ 90mm trở lên
    Phạm An Dương

Em hiện đang dùng Nikon FM-10, muốn mua cái ống mới thay cái lens kit. Em cần mua một ống 1 độ mở, góc rộng. Nghe nói là ống 28-80 thì chụp được trong nhiều hoàn cảnh. Em không hiểu biết gì về mấy thông số này đâu. Bác apham có thể tư vấn cho em xem nên mua loại nào được không ạ? Sau đó em muốn mua một ống macro, em cũng không hiểu ống macro 60mm, hay 90mm... có ý nghĩa thế nào? Số mm càng nhỏ thì càng chụp gần được hay thế nào ạ? Cuối cùng mới là ống tele vì em ít có điều kiện đi chụp xa.
    Bác tư vấn luôn hộ em địa chỉ mua hàng ở HN được thì càng tốt ạ, cảm ơn bác nhiều.
    À, em cũng chỉ mua được ống khoảng trên dưới 2tr thôi ạ. Macro thì chắc đắt hơn, em sẽ mua sau.

Lens for FM10

Quote Được gửi bởi meomun
    Em hiện đang dùng Nikon FM-10, muốn mua cái ống mới thay cái lens kit. Em cần mua một ống 1 độ mở, góc rộng. Nghe nói là ống 28-80 thì chụp được trong nhiều hoàn cảnh. Em không hiểu biết gì về mấy thông số này đâu. Bác apham có thể tư vấn cho em xem nên mua loại nào được không ạ? Sau đó em muốn mua một ống macro, em cũng không hiểu ống macro 60mm, hay 90mm... có ý nghĩa thế nào? Số mm càng nhỏ thì càng chụp gần được hay thế nào ạ? Cuối cùng mới là ống tele vì em ít có điều kiện đi chụp xa.
    Bác tư vấn luôn hộ em địa chỉ mua hàng ở HN được thì càng tốt ạ, cảm ơn bác nhiều.
    À, em cũng chỉ mua được ống khoảng trên dưới 2tr thôi ạ. Macro thì chắc đắt hơn, em sẽ mua sau.
    Hey!
    Rõ ràng là cần hiểu thêm về FL của ống kính. Đối với FM10, có một zoom-lens cho nó khá tốt là nikkor Ai-S 70-210mm 3.5-4.6, dùng amateur được. Giá tại B&H khoảng 114$.

Thanks bác. Em đúng là mù tịt về mấy thông số kỹ thuật này.

Nikon có cái micro 200mm F/4. Hình chụp đẹp phải nói luôn, nhưng mà mắc qué. Bác nào có điều kiện mua cái này về chụp côn trùng, bươm bướm đã lắm. Em thì không kham nổi, chỉ đứng ngó thôi.

Quote Được gửi bởi meomun
    Nếu bạn có tầm 2 triệu thì có thể xem qua 2 lens sau, chụp rất tốt, nếu bạn mua được cái còn mới thì giá hơn 2t một tí:
    - Nikon AF-D 28-70mm f/3.5-4.5
    - Nikon AF 28-85mm f/3.5-4.5
    Bạn chú ý đừng mua mấy cái 28-80 hay 28-90 nhá, máy cái đó có đế (lens barrel) bằng nhựa, chụp soft lắm.

Về cái mm mà bạn hỏi đấy là tiêu cự ống kính, số càng nhỏ thị góc chụp càng rộng (wide angle) còn số càng lớn thì góc chụp càng hẹp (tele angle)
    Phạm An Dương

Chào Nam, nếu định đầu tư vào lens chụp chân dung thì có các dòng Nikon tiêu biểu như: 85mm, 100mm 105mm, 135mm, 180mm. Các lens một tiêu cự này đều rất tốt, nét sắc sảo và khu vực out focus (bokeh) đẹp

Cái lens 105 mà Nam hỏi thì AI và AIS chỉ khác nhau cái hood built in mà thôi trên lens AIS, còn về thiết kế optic thì giống nhạu Ngoài ra AIS cho phép matrix metering trên F5. Hiện nay tại VN thì con AIS đẹp long lanh giá khoảng 2,5 triệu
    Phạm An Dương

Bác Apham cho mình hỏi là cái lens Tamron 90mm 2.8 Macro mà hôm nọ bác đã bán ngòai chụp Macro ra có thể chụp chân dung được không? Theo mình nghĩ là được mà thằng bạn cứ cãi.
    Cám ơn bác nhiều
    À mà tầm 4tr đổ lại có loại lens nào chụp Macro OK không? (Dùng cho N F90X) Mình muốn mua tặng ông già vợ, sắp chia đất rồi phải cố lấy điểm tí.

Trang 1 / 82 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng