Trang 23 / 82 Đầu tiênĐầu tiên ... 1321222324253373 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 221 đến 230 / 812

Chủ đề: Hỏi đáp về ống kính Nikon

@hungthanh :bạn có thể đem sang bên cửa hàng sửa chữa trường giang 12 vọng đức,Long tân binh 15 phùng khắc khoan hoặc giang duy đạt 463 giải phóng.Chúc may mắn.

Quote Được gửi bởi Tana View Post
    Nói tới Nikon mọi người thường tự hào là mấy lens MF đời củ có thể chơi tốt trên các body D-SRL đời mới sau này. Nghe cũng ghiền quá nên đang tính làm một em chụp film để từ từ tích lủy lên chơi nguyên bộ MF D-SRL
    1. Những mount nào của MF có thể chơi tốt trên 2 loại body này mà không cần phải đụng chạm gì hết?
    2. Những mount nào có thể chơi mà phải cưa, dũa, đục, đẽo?
    3. Những body D-SRL có thể focus confirm với các lens MF? Hỏi thêm câu này vì lúc trước gặp một fan Nikon, anh ta nói lắp MF vào body D70 không FC được... Nên đâm ra hoang mang với những thông tin lượm lặt trên diễn đàn.
    4. Cuối cùng một câu hỏi gà nhất - vì chưa bao giờ đụng tới Nikon... Hehehe nếu chơi MF lens trên D-SRL thì khi chụp có chốt nào đẩy khẩu khép lại không (tương tự như mấy ông M42 Auto) hay là phải khép khẩu tay trước khi chụp(như M42 không có Auto)
    Vài điều théc méc xin anh, chị, em xa gần chỉ giáo.
    Trời ơi, sao dạo này cao thủ Nikon lặng lẽ quá vậy ta! đợi mỏi cổ từ qua đến giờ mà chưa có bài nào cụ thể hết ngoại trừ thông tin nho nhỏ của bạn Piano... ặc ặc.

Trời ơi, sao dạo này cao thủ Nikon lặng lẽ quá vậy ta! đợi mỏi cổ từ qua đến giờ mà chưa có bài nào cụ thể hết ngoại trừ thông tin nho nhỏ của bạn Piano... ặc ặc.
    Các cao thủ đang bận nghiên cứu review 50 AFs-f1,4 mấy cái này hình như ai cũng biết và viết chi tiết cụ tỷ từ bao giờ rồi ấy chứ .
    Bác xem qua cái nè cho biết thêm
    http://www.nikonians.org/nikon/slr-lens.html
    Muốn biết nhanh nhất ra hàng máy cũ xờ cái biết liền chắc mấy cái này không ai cấm thử.
    P/S: Ngon mời các bác xơi
    http://pategan.photoshop.com

Nói tới Nikon mọi người thường tự hào là mấy lens MF đời củ có thể chơi tốt trên các body D-SRL đời mới sau này. Nghe cũng ghiền quá nên đang tính làm một em chụp film để từ từ tích lủy lên chơi nguyên bộ MF D-SRL
    1. Những mount nào của MF có thể chơi tốt trên 2 loại body này mà không cần phải đụng chạm gì hết?
    2. Những mount nào có thể chơi mà phải cưa, dũa, đục, đẽo?
    3. Những body D-SRL có thể focus confirm với các lens MF? Hỏi thêm câu này vì lúc trước gặp một fan Nikon, anh ta nói lắp MF vào body D70 không FC được... Nên đâm ra hoang mang với những thông tin lượm lặt trên diễn đàn.
    4. Cuối cùng một câu hỏi gà nhất - vì chưa bao giờ đụng tới Nikon... Hehehe nếu chơi MF lens trên D-SRL thì khi chụp có chốt nào đẩy khẩu khép lại không (tương tự như mấy ông M42 Auto) hay là phải khép khẩu tay trước khi chụp(như M42 không có Auto)
    Vài điều théc méc xin anh, chị, em xa gần chỉ giáo.

Rón rén trả lời bác, theo em thì :
    1. Mount nikon AI thì bác có thể gắn thẳng lên Nikon DSLR mà không cần phải làm gì cả.
    2. Mount Non AI thì phải mài một ít mới gắn lên được (Mài cái gì em ko biết vì chưa dùng )
    3. Body DSLR không thể auto focus với MF lens nhưng vẫn có thể xác nhận right focus bằng 1 điểm xanh trong màn hình ( điểm này sáng lên khi đúng focus, tất nhiên bác phải vặn focus bằng tay , em chỉ mới dùng D200 và D300 với ống MF 105/2.5 nên biết thế thôi !)
    4. Với 2 body D200 và D300 thì em vẫn khép khẩu bằng tay nhưng em có thể set up trong máy để có thể đo sáng tự động, nhận ra chính xác khẩu độ em đang để trên ống MF và có 1 chốt trên body khép khẩu khi chụp (Với ống 105/2.5 thì lúc ngắm là khẩu mở hết 2.5 dù em có đặt là 10 hay 22,.. nhưng khi nhấn chụp thì sẽ khép khẩu chính xác với thông sô mà em vặn trên ống kính, Vd: 10 hay 22. D80 hình như không thể vì không có chỗ để set up ống MF.

Em chỉ biết 1 chút như vậy nếu có sai nhờ các bác sửa nha
    Được sửa bởi hoangmacatung lúc 02:08 PM ngày 02-10-2008

Có khi nào các bác ấy chạy hết qua Cà nông không nhỉ ?

Hihihi... mới khích các bác ấy một tiếng là có liền.
    Cám ơn bạn Pate về cái link - rất lợi hại... Nếu siêng sẽ dịch ra để mọi người tham khảo. Nhưng khả năng lười thì nhiều hơn là siêng. hehehe
    Đặc biệt cám ơn bạng Hoangmacatung về các thông tin chi tiếc... Đã đầy đủ thứ mình cần nhưng bổng nhiên làm nhụt nhuệ khí vì body Nikon DXXX mắc bà cố luôn. Giờ này mà D200 còn nằm ngất ngưỡn giá 800-900 thì em chẳng dám rớ. Ặc ặc...
    Được sửa bởi Tana lúc 04:48 PM ngày 02-10-2008

Theo em thì Dxxx mắc nhưng rất đáng để đầu tư ạh ! Và khi đã lao vào con đường khốn khổ này thì thế nào bác cũng sẽ tới chỗ chết với Dxxx thôi ( em cũng vậy nè ! )

Nếu vậy mình xin được chết dưới chân DX ạ! Hahaha... chà, kiểu này chắc phải cày tới già chống gậy mới chơi nổi quá

Dxxx cũng có 2 loại cơ bác ạ, giá gấp khoảng gần đôi nhau gì đó. :D Em tham to thì cứ theo số to nhất mà tiến lên . :P
    Còn non lắm...

mấy bác ơi cho e hỏi e muốn mua ống kính 18-135 của nikon,ống kính đó xài ok kg mấy bác?

Trang 23 / 82 Đầu tiênĐầu tiên ... 1321222324253373 ... Cuối cùngCuối cùng