Trang 1 / 28 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 278

Chủ đề: D700-Những Ấn Tượng Đầu Tiên

D700-Những Ấn Tượng Đầu Tiên

Em đã chờ đợi một body như thế này từ 3 năm nay! Em tin chắc một ngày nao đó Nikon sẽ đem đến cho người dùng một body FF như thế. Bởi vậy trong 3 năm qua em chỉ luôn đầu tư vào những lens FF mà không mua một lens DX nào!

Và em không thể kìm hãm cái sự sung sướng cho đến khi giá hạ hơn, mà cưới ngay một em tuần trước. Chỉ có điều bà vợ mà em cưới mười lăm năm nay không hề biết điều này! Em không cho bà ấy biết thì đúng hơn. Cũng vì lẽ ấy mà em chưa thể làm test như lần mua D300 được. Đâu có dám đem em nó ra múa may trước mặt Gấu nhà!

Thế nên em chỉ có vài cảm nhận dựa trên các snap shots em chụp khi mua máy và hôm ngồi uống cafe với nhóm vnphoto Thủ Đức.

Vâng D700, em nó như này:

Thoạt nhìn em nó không khác gì D300. Nhìn kỹ mới thấy là D700 có cái GÙ lớn hơn. Ngoài ra em nó được gắn cái huy hiệu FX vàng vàng, nho nhỏ!

Nikon sợ bà con hay làm mất hai cái núm tròn tròn, nho nhỏ bảo vệ Flash sync terminal và remote Terminal (Đáng tội, em cũng bị mất hoài, bác Thancong67 có cái D200 cũng bị mât mà còn khoe trong topic về lens AF-S 14-24mm G ED N của bác ấy kia) nên trên body D300 thay bằng một nút cao su duy nhất BỊT MỘT LÚC CẢ HAI và được cột bằng một dây cho khỏi mất!

Kể ra cũng chu đáo để! Nhưng như vậy lại nảy sinh vấn đề khi sử dụng một chức năng lại phải cởi truồng hai bé! Bé được xài không sao, bé kia chắc teo hoặc tèo nên lần này Nikon cải tiến thay vì MẶC VÁY bằng QUẦN HAI ỐNG! Trời chỉ có cải tiến hai cái nút bảo vệ nho nhỏ ấy mà tốn chữ của em phết!

Mặt sau của em nó đây:

Mặt sau cũng hầu như giống D300! Có một thay đổi nhỏ là ở vị trí cái cần gạt nho nhỏ (em rất thích nho nhỏ!) để mở cửa CF card trên D200, D300 đươc thay bằng một nút mới trên D700, đó là nút info. Khi các bác nhấn nút này mọi thông số set up cho máy được hiên lên trên màn hình LCD.Vì quá nhiều thông tin set up nên các bác nhấn lần đầu đọc xong, nhấn tiếp lần nữa để đọc các thông tin còn lại.

Các bác sẽ thắc mắc thế cái cần gạt mở cửa CF card ở đâu? Nó chẳng ở đâu cả, nó không có! Thế thì làm sao mở? Vâng, lần này Nikon làm cửa trượt giống như cửa Pin của đèn SB800.

OK! giông dài quá các bác nhỉ? Em vào phần chính đây.

1.Viewfinder

Ấn tượng đầu tiên khi bế em nó lên, ngắm nghía chính là sự rộng mở và tươi sáng của hình ảnh trong Viewfinder so với body crop! Ha ha... bây giờ mà dùng em nó ngắm vợ thì cũng không khác ngắm cô hàng xóm ngoài đời!

Thật sự với những người mắt yếu như em đây thì viewfider của FX là một món quà lớn!

2.AF.

D700 có cùng Module Muticam 3500FX của D3 với 51 điểm lấy nét, 3D tracking, color tracking.

Cảm nhận đầu tiên khi cầm máy lấy nét là D700 bắt nét nhanh hơn D300. Sự chính xác của AF thì cả hai máy đều rất tốt.

Đây là tấm hình dùng chế độ lấy nét tĩnh: Lens 85mm f/1.4 @ 2.8.

Crop 100%:

Các bác xem em nó lấy nét có chuẩn không ạ?

Ở chế độ Tracking AF liên tục khi chụp vật chuyển động, em thấy D700 tracking rất rất tốt!

Lấy người đi xe máy trên đường làm subject, em chụp test ở chế độ lấy nét liên tục 4 lần, mỗi lần chụp liên tục 4-5 tấm. Kết quả là tất cả các tấm hình đều đúng nét, không có tấm nào out! Điều này chưa bao giờ em có được với D300.

Khi test vật chuyển động em dùng Lens AF-S 70- 200mm G VR. @ f=3.5.
    Đây là một subject:

Crop 100%:

Và đây là crop 100% của các tấm chụp liên tục tiếp sau đó:

Crop 100% của tấm thứ 2:

Crop 100% tấm thứ 3:

Crop 100% của tấm thứ 4:

Một kần nữa em thực sự ấn tượng về hệ thống AF của D700!

3. Mettering

D700 có cùng hệ thống đo sáng ma trận 3D color, 1005 điểm giống như D3 và D300.

Máy D300 có khuynh hướng dư sáng (over exposure). Thực tế là em phải dùng AE fine tune ( không phải AF fine tune nhé các bác) trong menu để giảm -2/6 EV. Đối với D700 em không phải làm điều này. Cảm nhận của em là hệ thống đo sáng của D700 là rất chính xác.

4. Dynamic Range:

Về lý thuyết mà nói D700 có Dynamic range tốt hơn D300 vì có kích thứơc của Pixel lớn hơn. Một web site đã test và cũng khẳng định điều này.

Nhưng em cảm nhận bằng thực tế thì cũng khá ấn tượng về DR của D700.

Hình dưới đây là một snap shot, các bác Vnphoto chắc là thấy cảnh quen lắm: Lens 85mm f/1.4 @ F=6.3

Crop 100% ở phần highlinght:

Ở phần này vì sự chênh lệch ánh sáng quá nhiều nên hình chụp ra không còn chi tiết.

Sau khi giảm -2EV trên phần mền Nikon Capture, cũng chính phần highlight ấy, các chi tiết đã được phục hồi đáng kể.

Crop 100% sau khi -2EV trên Nikon Capture:

5.Noise.

Noise là gi? whow! Bây giờ nâng niu em bé này em không còn bị nghe tiếng khóc ầm ĩ của D200 nữa! Rất êm đềm, rất dịu nhẹ, rất lâng lâng. Nói chung là rất rất ... đang yêu! hi hi...

Tấm này em chụp một thành viên nhóm Vnphoto Thủ Đức trong quá càfe, ở ISO 6400: Lens 85mm f/1.4 @ F=4

Crop 100%:

Nói chung, em sẽ không bao giờ ngần ngại khi chụp D700 ở ISO 3200. Vì thế ở chế độ Auto ISO trong menu em set Maxium ISO là 3200, chứ không phải ISO 1600 như D300 nữa!

6. White Balance

White balance thực sự chính xác là một thử thách đối với Camera kỹ thuật số. Đây là một trong những yếu tố quyết định chất lượng của hình ảnh thu được. Nhiều khi quyết định cả cuộc đời! Có một anh chàng sau khi gặp một cô gái rất đẹp (theo anh ta, đương nhiên!) trong một hộp đêm và quyết định gắn bó với cô ta ngay lập tức! Nhưng sáng hôm sau khi hai người ra phố, dưới ánh sáng chan hòa của một ngày đẹp trời, anh ta mới nhận ra vẻ đẹp bình thường cô cô nàng đêm qua! Vâng mắt anh ta white balance quá tệ!

Vậy em bé của em nhìn ánh sáng như thế nào nhỉ? Phải thử thôi.

Để thử thách em nó em đặt subject trong phòng, dưới ánh đèn neon, ánh sáng từ cửa phòng và hai ngọn đèn dây tóc nhỏ (đèn vàng).

Tấm này em chụp bằng PRE Set White balance (Phương pháp tốt nhất để có white balance tốt nhất):

Sau đó em chụp tấm sau bằng chế độ Auto White Balance:

Với áng sáng trời, chọn Auto White Balance:

Cũng với ánh sáng trời ấy, chọn Chế độ Sun Light White Balance:

Theo ghi nhận của em, White Balance của D700 chưa hoàn hảo nhưng khá tốt.

7.Auto ISO

Có thể các bác không quan tâm đến chức năng này. Em thì quan!

Khi các bác chụp vật chuyển động trong điều kiện ánh sáng yếu và thay đổi liên tục, ví dụ như chụp sân khấu, fashion...Lúc ấy các bác cần chọn chế độ ưu tiên khẩu độ (Aperture Priority) để kiểm soát bokeh. Vì ISO các bác chọn ban đầu không thay đổi nên khi ánh sáng thay đổi yếu hơn, lúc đó tốc độ chụp sẽ tự động giảm xuống. Nhiều khi vì tốc độ giảm nhiều (ánh sáng giảm nhiều) thì sẽ làm nhòe subject đang chuyển động! Ngược lại các bác chọn chế độ ưu tiên tốc độ (Shutter Priority) để bắt đứng hình thì bokeh không kiểm soát được!

Với Auto ISO thì khác, được cả hai! Các bác cứ set chế độ này ON, chọn Maximum Sensitive (của ISO) , chọn Minimum Shutter Speed. Thế là chụp! Lúc các bác để chế độ ưu tiên khẩu độ lúc này dù ánh sáng có thay đổi thì tốc độ vẫn giữ ở Minimum Speed các bác đã chọn chỉ có ISO là làm việc. Nó sẽ tự động thay đổi cho phù hợp với sự thay đổi của ánh sáng.

Auto ISO của D700 có giới hạn tốc độ (minimum shutter Speed) tới /4000s và Không giới hạn ISO, tức là các bác có thể chọn Maximum ISO là 12600. Điều này hơn hẳn D300. Vì ở D300, tốc độ giơ1i hạn chỉ là 1/250s, các bác không thể set tốc độ cao hơn được nữa; Còn ISO set tối đa là 3200.

(còn tiếp)
    Được sửa bởi Macro lúc 03:31 PM ngày 13-08-2008

Bác đang preview ngon trớn đột ngột dừng giữa chừng làm em cụt hứng bác. Em méc vợ cả bác bi giờ.
    Cám ơn bài preview của các. em đang chờ bác tiếp tục đây ạ.

Chúc mừng anh Thanh lên D700, với D300 mà hình anh đã ác lắm rồi, giờ mần e này nữa chắc choáng mất. Chờ xem hình đẹp từ con D700 này.

PS: E sài canon, nhưng khi nào đi off gặp lần nữa cho em sờ nó tí nhé.
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

hehe trùng hợp ghê anh Macro ơi, trước giờ em cũng sắm toàn len nikon FF híhí !!! Chỉ khác là em chưa đủ "capital" để dzớt em FF thôi híhí hôm nào em về cho em ké vài tấm nhé híhí !!!
    NIKON 1-The birth of something new

Quote Được gửi bởi Macro View Post
    Vâng, lần này Nikon làm cửa trượt giống như cửa Pin của đèn SB800.
    Hì hì, bác Macro thật khéo nói. Chính xác là nó y chang cái cửa trượt card của Canon 20D

Không rõ Nikon có cải tiến trên D700 cái lẫy nhỏ để khóa cục pin cho khỏi rớt ra khi mở cửa thay pin không, cũng như trên 20D đã có.

2 con máy D300/700 giống nhau, bà xã chả phân biệt được đâu bác ơi. Như nàng nhà em, con Cub 81 đẹp thế mà còn k fân biệt được với con cối 79 nữa là. Nên cứ là test thoải mái k sợ bị fát hiện đâu.
    Chắc vẫn xài body Canon. Chứ không biết cắm ống Nikon vào đâu bây giờ

Chí em đã quyết

Tiếp anh, tiếp nữa đi anh, em đang hứng anh ngưng giữa chừng thế này có chết em không cơ chứ.

Ấn tượng cái vụ tracking này quá anh nhỉ.
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

Anh Thanh làm cụt hứng quá! Tiếp đi anh ơi!

Quote Được gửi bởi tuanmap View Post
    Chí em đã quyết
    Hay quá, thêm 1 cái D700 để... mượn :lol:
    NIKON 1-The birth of something new

Ui chao bài viết đã quá. Bác làm em ngã xuống ghế vì ghen tị. Hôm nay con D700 của em vẫn chưa có hàng "giá mới". Khánh Long ới ời... hix hix
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Trang 1 / 28 12311 ... Cuối cùngCuối cùng