Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 26

Chủ đề: Canon EOS dòng 2 số và 3 số khác nhau như thế nào?

Canon EOS dòng 2 số và 3 số khác nhau như thế nào?

Có bác nào giải thích giùm em 2 dòng máy này với a. ví dụ 450D và 40D giá tiền cũng gần như nhau.không hiểu khác nhau (về chất lượng, giá cả, công nghệ) như thế nào ^__^
    !

Quote Được gửi bởi salamander View Post
    Có bác nào giải thích giùm em 2 dòng máy này với a. ví dụ 450D và 40D giá tiền cũng gần như nhau.không hiểu khác nhau (về chất lượng, giá cả, công nghệ) như thế nào ^__^
    Em mới lọ mọ thôi, phán đại-sai các Bác sữa giúp em nha

Cùng đời thì xxD giá cao hơn xxxD. Vì chất lượng tổng thể tốt hơn, hỗ trợ nhiều tính năng chuyên nghiệp hơn, con chip sử lý nhanh hơn......

40D ra hình như là đã 2 năm rồi, giá bây giờ đã giảm nhiều
    450D mới trình làng từ đầu năm 2008 nên giá cao nhưng giờ đã có dấu hiệu giảm giá trên thị trường VN.

Nói sơ là dòng XXXD là dòng máy dùng cho new-entry, còn dòng XXD là dòng semi-pro. Chỉ nội cách phân biệt trên là bạn đã thấy sự phân biệt rồi. Sự khác biệt này không dựa vào các tính năng như dung lượng hình, bộ sử lý hình ảnh mà dựa vào kết cấu của máy. Dòng newbie máy được làm plastic cao cấp, nhỏ và nhẹ. Thích hợp để chơi amateur nhưng nếu bạn cày nhiều, đòi hỏi máy có khả năng tác chiến với các môi trường không thuận lợi thì semi-pro là dòng bạn cần nghỉ tới với body được làm băng hợp kim (tất nhiên không phải là toàn bộ nha... hehehe). Máy cầm đầm tay (hay nặng hơn cũng được), các nút bấm chuyên dùng hơn... Còn để biết thêm chi tiết thật sự, bạn có thể vào dpreview là trang web đánh giá máy rât uy tính mà không cây cổ thụ nào trên site mình không biết - Hehehe... nói vậy bác nào không biết thì không phải là cây cổ thụ... trên site nha! Chứ cổ thụ chổ khác EM chả... dám bình. hehehe

Quote Được gửi bởi Tana View Post
    Nói sơ là dòng XXXD là dòng máy dùng cho new-entry, còn dòng XXD là dòng semi-pro
    Entry-level chứ bác nhỉ? Ý là cho người bắt đầu (gia nhập thú) chơi máy ảnh dSLR.
    "...Hãy loại bỏ tất cả những gì có thể làm xấu bức ảnh. Ánh sáng xấu, phông nền xấu và tiếp tục như vậy. Hãy nhớ điều đó, đừng cố chụp những bức ảnh như vậy bất kể chủ thể có đẹp đến mức nào...” <= Em đang cố ! Myflickr!

Chuyện này mọi người đã bàn tán nhiều rồi mà bác. Bác chịu khó đọc từ từ. Mà đánh giá tốt nhất là bác tự tay cầm máy, chụp và cảm nhận.

Vấn đề quyết định vẫn là tùy theo nhu cầu và điều kiện tài chính của bác, với lại sở thích nữa. Có người thích nhẹ nhàng, nhỏ nhắn thì sài xxxD, muốn hoành tráng thì sài xxD. Nhưng cái máy vẫn chỉ là công cụ thôi. Quan trọng là người chụp. Trên vnphoto nhiều người chụp bằng xxxD mà e nhìn hình là choáng.
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

Nếu bác là newbie thì bác nên bắt đầu như bọn em bằng xxxD, bác mới chơi mà cầm xxD thì hơi choáng đấy !!!

Về các mặt thì cái xxD vẫn hơn hẳn, tuy nhiên cầm hơi nặng tay, em thì khoái vừa vừa tay thôi, cầm nặng mỏi tay lắm....
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Quote Được gửi bởi hqhuyanh View Post
    Entry-level chứ bác nhỉ? Ý là cho người bắt đầu (gia nhập thú) chơi máy ảnh dSLR.
    Chính xác... hihihi Mình mà ngừn ở đây MOD cho là spam chết. Viết tiếp cái.

Đúng là như bạn nguyencn nói, chọn máy tùy vào sở thích. Mình thì thích cái nào vừa to, vừa nặng mới chịu (Nên mới tậu một đống súng ống thần công thời Nguyễn Huệ đánh quân Nguyên Hehehe). Nếu ai cũng như mình thì dòng máy nhẹ nhàng bán cho ai. Đơn cử là thằng Cà Nông đã ra dòng XXXD rồi, giờ còn ra tiếp dòng XXXXD nữa... Hihihihi nghe đâu là để hướng tới phái đẹp.

cầm dòng xxd chắc tay sướng hơn dòng xxxd, chup cũng đỡ bị rung hơn, mình cũng như bạn do mới chơi làm con 400d cho lành nhưng body nhỏ nhẹ chụp thì cung ok nhưng khi cầm 20D , ... xxd cầm sướng hơn hẳn.
    Không thể hoãn cái sự sung sướng đó lại

Quote Được gửi bởi ktvt View Post
    Em mới lọ mọ thôi, phán đại-sai các Bác sữa giúp em nha

Cùng đời thì xxD giá cao hơn xxxD. Vì chất lượng tổng thể tốt hơn, hỗ trợ nhiều tính năng chuyên nghiệp hơn, con chip sử lý nhanh hơn......

40D ra hình như là đã 2 năm rồi, giá bây giờ đã giảm nhiều
    450D mới trình làng từ đầu năm 2008 nên giá cao nhưng giờ đã có dấu hiệu giảm giá trên thị trường VN.
    làm gì đã đc 2 năm hả bác??

nói chung đẳng cấp dòng 2 số luôn hơn
    6D + 50mm f/1.2L + 24-70mm f/4 IS + Sennheiser EW112-P G3
    macvn.com

Em không có cơ hội dùng nhiều máy nhưng cũng được thử 2 máy 350D và 20D. Em thấy dòng xxD cầm thích hơn (với nam giới như em), màu đẹp hơn chút, viewfinder to hơn nên lợi thế hơn (những đời máy chưa có live view) và thao tác nhanh hơn nhiều --> cái này em thích nhất vì khỏi bỏ lỡ khoảnh khắc. Mấy đời sau này không biết thế nào chứ nếu bác chủ topic băn khoăn thì em thấy nên lấy 40D hơn.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng