Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Medium-Format Cameras

Medium-Format Cameras

Chào cả nhà
    em thấy các bác chụp bằng máy MF thích qúa nên cũng ngắm nghía dòng máy này, khổ nỗi hiểu biết của em thì hạn chế nên nhờ các bác chỉ giáo giúp em. em có ngắm được một em Pentax 67 có bác nào dùng qua chưa nguyên lý hoạt động và Film chụp có gì khác so Với máy chụp film 35mm

con Pentax 67 rất tốt nguyên lý hoạt động và cách chụp y hệt như máy 35mm từ cách ngắm đến chỉnh tố độ khẩu độ và focus, chỉ khác là nó to hơn thôi. Phim 120 sẽ chụp được 10 kiểu trên máy Pentax 67.

XL
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

bác Xichlo cho em hỏi có phải nhà sản Xuất gọi chung film chụp cho máy MF là 120 và 220 ko vậy cách phân biệt film cho máy 6X7, 6X6, 645. em Xem trên vỏ film thì chỉ thấy chung chung (em chưa được cầm một cuộn nào chỉ tìm hiểu trên mạng) , Thanks bác đã nhiệt tình chỉ giáo

không có gì phải phân biệt cả bác ạ, phim 120 dùng được cho tất cả các loại máy medium format, phim 220 thì tùy máy có bộ đếm cao hơn 12 kiểu thì mới gắn phim 220 được. Một số máy có thể dùng cho cả 2 loại phim vì nó có cả 2 bộ đểm kiểu ví dụ Contax 645 dùng cả 2 loại phim. Phim 120 cho phép chụp được 12 kiểu 6x6, 16 kiển 645 và 10 kiểu 6x7 . Giống như là một chiếc bánh bác cắt ra nhiều miếng càng to thì số miếng càng ít vậy mà.

XL
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

À hóa ra là vậy em đã vỡ ra nhiều rồi cảm ơn bác nhiều

Film 220 cũng size như film 120 chỉ dài gấp đôi thôi.
    .
    Chụp ảnh buồn cười.

Quote Được gửi bởi thinhnguyenquoc View Post
    Chào cả nhà
    em thấy các bác chụp bằng máy MF thích qúa nên cũng ngắm nghía dòng máy này, khổ nỗi hiểu biết của em thì hạn chế nên nhờ các bác chỉ giáo giúp em. em có ngắm được một em Pentax 67 có bác nào dùng qua chưa nguyên lý hoạt động và Film chụp có gì khác so Với máy chụp film 35mm
    Chào bác,
    Em có chút ít kinh nghiệm với dòng máy này. Về cơ bản, đây là dòng máy rất tốt và thuộc loại nồi đồng cối đá. Có tất cả 3 model: 6x7, 67 và 67II. Nó giống 35mm SLR, nhưng có kích thước khổng lồ và nặng. Chính vì kích thước này mà máy có độ rung (vibration) lớn. Nếu bác mua thì nên chọn loại có MLU (Mirror Lock Up) (model 67 va 67II). Máy hấu như được sử dụng trên tripod. Nếu bác chụp ban ngày và muốn fill-flash thì không thể được vì tốc độ ăn đèn là 1/30 mà thôi. Em nghĩ loại máy này thích hợp với việc chụp phong cảnh hơn, bác a. Chụp chân dung thì hơi khó chụp ngoài trời vì tốc độ fill-flash.

Một số khác nhau so sánh với 35mm SLR mà em thấy
    1. Model 67II khi cầm tay chụp rất giống 35mm SLR vì có grip nằm ở tay phải. Còn model 67 va 6x7 thì không có grip ở tay phải. Nếu bác gắn grip rời ở tay trái thì bác sẽ sử dụng tay trái để giữ máy. Còn tay phải sẽ sử dụng để chỉnh focus, tốc độ và khẩu độ. Tuy nhiên, nếu bác gắn thêm grip ở tay trái cho model 67II thì bác sẽ sử dụng giống như trong trường hợp model 67 va 6x7. Cách sử dụng tay phải để điều chỉnh trái ngược với 35mm SLR, dùng tay trái điều chỉnh.
    2. Để có được kết quả tốt nhất thì bác nên để lên chân máy. Sau khi chỉnh focus, tốc độ, khẩu độ, bố cục, v.v. thì bác dùng MLU để giảm thiểu độ rung khi chụp. Nói chung khi sử dụng máy Pentax 67 này thì không nên cầm tay bác ạ. Nếu bác hay sử dụng ống kính tele thì bác nên quên chuyện cầm tay khi chụp bác ạ.

Một vài kinh nghiệm bản thân xin chia xẻ với bác. Chúc bác có vợ mới ngon lành và nhiều ảnh đẹp.

Em có thêm 1 điều nữa xin chia sẻ với bác:
    3. May Pentax 67II có 1 cái gọi là Panorama adapter để gắn phim 35mm vào máy và chụp hình Panorama có kích thuớc là 24x72mm (so sánh với 24x36mm của 35mm SLR bình thường). Bản thân em rất thích chức năng này. Nếu bác sử dụng film dương bản (slide) 35mm chụp pano và scan thì kết quả rất tuyệt. Còn nếu bác sử dụng film 120 hay 220 thi film dương bản vẫn là sự lựa chọn tuyệt vời. Bản thân em thì sử dụng phim dương bản khi chụp medium format và panorama.

thanks bác đã chia sẻ đúng là em đang lưỡng lự có nên cưới em này ko đúng như bác nói em thấy em nó mập mạp qúa. em thi hay đi chơi mà hành lý gọn nhẹ cũng rất quan trọng một lần nữa cảm ơn bác đã chia sẻ chỉ đáng tội em mê cái body thiết kế tuyệt đẹp của em nó (ảnh chụp phong cảnh thì khỏi nói)

à em xin hỏi bác có ở Hà Nội không nếu được hôm nào mời bác đi uống nước để em có dịp được cầm em nó một lần để quyết định có rước em nó về nhà không

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng