Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Một lần vô Huế thân yêu!

Một lần vô Huế thân yêu!

Kính thưa ACE vnphoto.net tại Huế!
    Mình là thành viên "dự bị" của nhóm. Tháng 6 vừa qua mình có về Huế (về việc riêng chứ không phải đi Tour), không liên lạc với ai phần vì bận, phần do sức khẻo không được tốt (say nắng ạ) thêm nữa thời tiết quá nắng nóng. Việc chụp hình chỉ là tranh thủ.
    Mình có chụp được một số hình, chắc đa số là trùng lặp (đụng hàng lăng tẩm, chùa chiền, Đại nội, cầu Tràng Tiền...). Mình lọc ra đây một số hình cho là khác một chút (nhiều hình còn chẳng biết chụp ở đâu và tên đối tượng mình chụp là gì, hì, hì).
    Chụp ảnh, với mình chỉ là đam mê và thú vui, ngoài Bắc gọi là dân amarter. Post lên đây chia sẻ cùng anh em, mong mọi người góp ý và bổ sung cho một số thông tin.

Cầu Tràng Tiền lung linh, huyền ảo trong đêm, đúng là một biểu trưng của Huế nói chung, của sông Hương nói riêng.

Lần đầu tiên được thấy một loại cây thân mộc tương đối to, cao có rất nhiều chùm hoa vàng tươi sum xuê (làm cho các trưa nắng thêm vàng, cái nóng bức phần nào dịu bớt). Nghe nói là Lan Bảo Đại mới kỳ? Loại lan này có nhiều dọc đường bên sông Hương (phía bờ Đại nội).

Đầu đường (...?) gần sân vận động có một cây Lộc vừng to và rất nhiều hoa. Mọi người nói khoảng 18h thì hoa mới nở đỏ rực. Ảnh này chụp trước lúc hoa nở.

Còn đây là sông (...?) chảy qua cầu Văn Dương, một dòng sông rất đặc biệt vì nước sông có màu xanh lục. Mọi người nói đó là màu của một loại tảo có trong nước sông???

Đang đi trên đường (...?), bất chợt nhìn qua hàng rào thấy có bức tượng đá khá đẹp nằm giữa thanh thiên bạch nhật, nắng gió. Tượng một ông Tây? Ai vậy? Chẳng biết nhưng cứ chụp cái đã.

Rất mong được mọi người góp ý.
    Lần sau vô Huế sẽ alo, hẹn gặp ACE sau!
    Được sửa bởi Adzung lúc 10:34 PM ngày 05-08-2008
    .................................................. ......................
    Đi mãi mỏi chân. Chụp mãi mỏi tay.

Dũng à! sao vào Huế mà không hú anh em một tiếng, mình xin bổ sung một số thôngtin sau
    Cây Hoa đó không phải là Lan Bảo Đại mà là 1 loại hoa có rất nhiều tên như: Hoàng Hạ, Hoàng Yến...và nhiêu tên khác lắm.
    Cái bức tượng mà D chụp chính là tượng của ông già bến ngự, Phan Bội Châu. sau khi thất bại trong phogn trào Đông Du, cụ Phan bị thực dân pháp bắt giam và định thủ tiêu nhưng do phong trào biểu tình đòi thả cụ Phan ra rầm rộ và rộng lớn nên bọn chúng đành giam lỏng cụ tại đây, trong khu vực này còn có rất nhiều mọ của các nhà yêu nước và thi sỹ khác như nhà thơ Thanh Hải và nhiều người khác. Rất mong gặp lại tại Huế

@longkonica: Cảm ơn bác Longkonica! Biết bác cùng anh em trong Huế từ bữa koko vô đó, nhưng dịp D đi là lần thứ 2 vô tìm người thân tại An Cựu. Lần này lại là lần đầu đưa gấu nhà vô quê. Thời gian cũng không có nhiều. Mong mọi người thứ lỗi.
    Lần sau vô sẽ liên lạc, tụ tập cùng anh em.
    PS: Chít thật. Cụ Phan Bội Châu mà cứ tưởng là ông Tây nào chứ.

Cảm ơn mọi người! Đã rõ được tên cây hoa vàng và bức tượng đá.
    Nhờ anh em góp ý và bổ sung nốt cho tên con sông có màu xanh lục (có đúng là màu do tảo hay bị ô nhiễm và tên sông này ạ) và tên con phố có cây Lộc vừng to đùng nhiều hoa kia nữa ạ. Rất cảm ơn!

Quote Được gửi bởi Adzung View Post
    Nhờ anh em góp ý và bổ sung nốt cho tên con sông có màu xanh lục (có đúng là màu do tảo hay bị ô nhiễm và tên sông này ạ) và tên con phố có cây Lộc vừng to đùng nhiều hoa kia nữa ạ. Rất cảm ơn!
    Chào bác Adzung!
    Con sông trên là sông Như Ý bác ạ, nhưng nay thì không được "như ý" lắm vì tình trạng ô nhiễm, rác, bèo làm tắt nghẽn dòng chảy, tù đọng sinh ra loài Tảo lục làm nên màu nước như vậy. Từ con sông Như Ý này có thể đi ghe xuôi về cầu Ngói Thanh Toàn (bắt qua 1 nhánh của sông Như ý) - Thanh Thủy Chánh, Huyện Hương Thủy, Thừa Thiên Huế, nổi tiếng với câu ca dao quen thuộc: "Ai về cầu ngói Thanh Toàn, cho em về với một đoàn cho vui".
    Cây Lộc Vừng (ở Huế gọi là cây Mưng) này nằm ở đường Nguyễn Thái Học (sát ngã ba Nguyễn Thái Học - Bà Triệu và gần cửa số 6 sân vận động Tự Do Huế). Phía bên kia đường là quán cơm Âm Phủ nổi tiếng.
    Được sửa bởi ngocdasac lúc 05:18 PM ngày 06-08-2008
    Biết mình chụp xấu là một bước tiến dài...

@ ngocdasac: Cảm ơn bác rất nhiều! Mang tiếng quê hương gốc rễ tại Huế mà đi hỏi những điều trên hơi kỳ, nhưng đó là sự thật. Sự thật của chia ly của chiến tranh mà bác. Rất mong các bác thông cảm và thứ lỗi! Hẹn gặp lại các bác ở Huế hoặc HN ạ.