Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 73

Chủ đề: Sáng kiến chống ẩm

Tôi sẽ ghé qua siêu thị Intimex ở Bờ Hồ để mua hộp nhựa đựng máy ảnh. Cám ơn cutinho nhé

Sau hơn 1 tháng sử dụng Lock & lock em có thề khẳng định với các bác là hộp này 100% kín và tất nhiên có khả năng chống ẩm!

Em nói vậy vì cái hộp hút ẩm em để trong xe hơi thì nước đã đầy lên đến mực báo thay hộp mới, còn hộp hút ẩm trong hộp lock & lock thì chỉ có dấu hiệu các tinh thể hút ẩm hơi bị kết dính vào nhau thôi, chưa thấy 1 gịot nước nào chảy xuống bên dưới đáy hộp!

Cám ơn các bác đã chỉ điểm.
    Silicagen thì nhân chuyến đi SG tôi đã mua 2kg/24KĐ, còn L&L thì cũng đã mua ở siêu thị HN (nhiều chỗ có), loại 6,5L là đủ cho tôi rồi (350D+kit lens+50mm/1.8+vẫn còn chỗ trống).
    Theo tôi khi cho vào hộp nên tháo dây đeo ra, vì dây có thể chứa nhiều hơi ẩm mà tốc độ hút ẩm của silicagen thì chắc là thấp thôi. Nói chung không cần phải chống ẩm cho dây đeo.

Các bác dùng hộp Lock&Lock được rồi. Thực ra không cần kín 100% đâu vì trong không khí đối lưu ra vào khi áp suất thay đổi do thay đổi nhiệt độ là không đáng kể. Tôi cũng đang dùng cái hộp hút ẩm 2 ngăn. Hiện tại cũng chỉ thấy các hạt bên trên kết lại với nhau rồi, nhưng chưa có giọt nước nào rơi xuống ngăn dưới cả.

Cái hộp hút ẩm hai ngăn này ở HN chỗ nào bán ạ? Chả lẽ lại phải nhờ mua trong SG thì đúng là hơi bị... mất công...

Quote Được gửi bởi binhpt
    Ở Maximark. cái hộp kaka nói hình như hiệu Lock&Lock của Hàn Quốc. mình cũng đang dùng. tốt phết.
    Mấy lâu nay mình cũng tìm cái này mà không thấy, các cửa hàng máy ảnh hét giá 300.000 đó các bác. Phải đi mua thôi.

Trong SG, ngoài siêu thị Maximark bán hộp nhựa kín và hộp hút ẩm 2 ngăn thì Coopmart cũng có bán. Hộp hút ẩm 2 ngăn là hàng của Nhật.

Tôi cũng đang dùng cái hộp hút ẩm 2 ngăn này. Bây giờ nó hút lên gần đầy rồi. Đang định khoan 1 lỗ dưới đáy hộp rồi hút nước ra, sau đó gắn keo lại cho kín như cũ để nó hút ẩm tiếp. Không biết đã bác nào thử cách này chưa thì xin phổ biến cho anh em với, đỡ tiền mua hộp chống ẩm mới mà dùng vĩnh viễn luôn.

Ở HN không biết có Siêu thị nào bán mấy cái chống ẩm của Nhật này không nhỉ? Em đang dùng 1kg hạt hút ẩm (ko chỉ định màu) rồi, nhưng dùng hàng xịn nó Pro hơn, yên tâm hơn phải không các bác? :D
    Chỉ còn Fujifilm X100 ++

Quote Được gửi bởi gsb
    Trong SG, ngoài siêu thị Maximark bán hộp nhựa kín và hộp hút ẩm 2 ngăn thì Coopmart cũng có bán. Hộp hút ẩm 2 ngăn là hàng của Nhật.

Tôi cũng đang dùng cái hộp hút ẩm 2 ngăn này. Bây giờ nó hút lên gần đầy rồi. Đang định khoan 1 lỗ dưới đáy hộp rồi hút nước ra, sau đó gắn keo lại cho kín như cũ để nó hút ẩm tiếp. Không biết đã bác nào thử cách này chưa thì xin phổ biến cho anh em với, đỡ tiền mua hộp chống ẩm mới mà dùng vĩnh viễn luôn.
    Nghe nói khoảng hơn 20k một hộp thôi mà bác, làm vậy có đảm bảo an toàn không?

Gần 150k đấy chứ ạ !
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng