Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Các Bác giúp Em với

Các Bác giúp Em với

Em đã từng sử dụng nhiều loại máy, kể cả KTS lẫn phim nhưng hầu như chưa bao giờ chụp ra đc tấm ảnh trong như một số Bác đã chụp ở đây.
    Các Bác có thể giải thích giúp Em hiện tượng trên đc không? (Ko phải là do dơ ống kính đâu nha)
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

lần sau bác nên đặt tên tôpic cụ thể (descriptive) một chút, câu hỏi cũng nên cụ thể một chút (vd, kèm theo hình minh họa ...) thì mọi người mới bắt bệnh kê đơn đc.
    bác viết tên topic chugn chugn thế này rất ít người muốn vào xem là một, vào đến nơi chẳng hiểu bác hỏi gì là hai, cuối cùng tất cả mọi người đều mất thời gian vô ích
    --

Xin lỗi các Bác, Em ko biết để chủ đề thế nào cho đúng.
    còn vd của Em là tất cả những hình ảnh Em đã từng post lên đây, không có tấm nào nhìn nó trong veo vd như hình đang ở POW cả.
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Cố lên cố lên, thỏ chạy hơi nhanh đấy bác rùa
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Em thấy một phần do.. thời tiết đấy bác Rùa ạ, em bảo đảm trời mùa Đông HN, buối sáng tương đối sớm chẳng hạn, buổi sáng k ai chụp đc trong như thế kia nếu trời không có nhiều nắng.
    - Các bác ở nước ngoài có thiên nhiên ưu đãi, mùa hè trời rất.. rất trong và sáng đến rất muộn (như ở EU thì quãng 9h tối vẫn như SG 6h30 chiều) nên anh sáng rất đẹp, trời lạnh nên rất khô và trong. Thời tiết VN thì hơi nước, độ ẩm nhiều nên cũng ảnh hưởng một phần đến độ trong của ảnh. Em nghĩ ảnh POW lần này một phần đc vụ này. Các ảnh của bác pnphan cũng rất trong một phần cũng do thời tiết.
    - Một yếu tố tương đối quan trọng vẫn là.. chất lượng lens + filter. Nếu lens bác dùng consumer zoom như 75-300 f=1:4-5.6 của Canon/Nikon (chắc dòng G) thì chụp ở 300mm kiểu gì cũng bị hơi.. xanh.. xanh.. mờ.. mờ... k thể trong, sắc lên đc. Các lens "xịn" sẽ bớt được vụ này nhưng nếu tele chụp xa thì cũng vẫn bị hiện tượng mờ nhẹ do VN gần xích đạo hoặc ở vùng cao, tia tử ngoại nhiều và UV filter trừ một vài loại rất đắt tiền thì.. nói chung là k có hiệu quả lọc nên sẽ làm cho ảnh có hiện tượng mù xanh.

Hi.. hi.. em chỉ biết một số thế thôi ạ, còn lại để các cáo thủ chỉ giáo.
    Thèm "L"... Thiếu.. "L"

Hiện nay Em dùng D70s + 105mm, cũng nghĩ là lens dơ nên chùi, sau đó chụp lại vẫn bị mờ. Em thấy nhiều Bác chụp ở VN này hình cũng trong lắm như Apham, Ravic, Ducnc, HoaKTS....
    Bác Apham, Em ko hiểu ý Bác cho lắm ;-)
    My album

Cứ để nguyên như thế đi Rùa ơi. Nếu ảnh trong veo thì kô bác nào tin là của Rùa đâu.

Aha! Cái này nhờ Anh chuyên gia nào viết một bài về xữ lý ảnh dành cho máy số đi! Tôi làm thì cũng tạm tạm trong nhưng viết bài thì thua - dở tệ.

Hình Tâm chụp cũng khá quá chứ đâu có mờ. Chỉ có Macro thì phải đóng khẩu kha khá một chút (hỏi anh Khoa-Ravic)
    Chụp bằng DSLR thì xữ lý khác máy film Tâm à. phải chỉnh Cuver, Contract và USM...
    Nếu không thì hình nó tối tối, mờ mờ, đục đục như Đà Lạt mưa thúi đất, tối trời, mù giăng đầy đầy... trong lễ hội hoa. Hehe.
    Giống như hình Tôi chụp ban đêm mưa ở Đà Lạt đây.
    http://vnphoto.net/gallery_full.php?id=11876

Cảm ơn Các Bác nhiều, Em sẽ cố gắng học thêm PS ở các Bác.
    Bác nào biết thêm nhiều hơn, cho Em xin theo học hỏi với nha
    My album