Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Những phút rung lòng

Những phút rung lòng

(Những lời viết dưới đây trong một giấy phút rối lòng, tự phát - Xin các bạn thông cảm và tha thứ)

Mỗi khi vào thăm những topic liên quan tới hình ảnh quê hương thì tôi rất thích thú và thừơng sau đó kèm theo lời bình, nhưng từ chiều hôm qua, sau khi vào thăm « mặn mòi xứ Nghệ », hay « Đừơng vô xứ Nghệ quanh quanh » của Nợi, thì ngay cái hình ảnh đầu tiên, tôi đã cảm thấy rúng động và trĩu lòng vì hình ảnh một cụ gìa đã 82t, lưng còng, da mồi vẫn phải cật lực lao tác từ sáng sớm. Một hình ảnh tuyệt đẹp trên phương diện nhiếp ảnh nhưng lại là một nỗi niềm hết sức đau thương, rối lòng trong tôi. Tôi không thể tập trung, can đảm để xem tiếp.

Tại sao lại đau thương, rối lòng ? Được sinh ra trong một hoàn cảnh cực kỳ nghèo khó, khổ đau trong một cuộc chiến hết sức tàn khốc. Chiến tranh đã tàn phá tất cả, rồi cảnh nghèo đói, phân ly…..Ngay từ thuở đầu đời, những hình ảnh tàn khốc, đau thương như những cảnh đời thường cứ lưu diễn thừơng xuyên trứơc mắt và hằn in trong tâm trí, đóng tì trong ký ức. Cứ tưởng sau này, sau những năm dài lưu đầy, biệt xứ thì những hình ảnh đau thương trên quê hương sẽ với thời gian sẽ đựơc xóa nhòa. Nào ngờ, cảnh mẹ gìa vẫn cứ cật lực, còng lưng cuốc đất, lao động cực kỳ vất vả. Cả cuộc đời chỉ biết dán mặt vào đất, phơi lưng với nắng trời thiêu đốt……82 tuổi đời, lẽ ra thì là tuổi thọ, tuổi lộc, tuổi phứơc, được hưởng những giấy phút hạnh phúc, an nhàn cuối đời. Nào ngờ…….

Sáng nay bình tĩnh hơn, tôi lại mạnh dạn vào thăm « đường vào xứ Nghệ quanh quanh ». những hình ảnh liên quan tới Cụ Bà 82t, hình như đã bớt gây xúc động trong tôi thì lại chợt thấy hình « bé Ngọc » của chaoban, bức hình chụp một cháu gái, mặt còn ứơt đẫm mồ hôi, sau những giờ phút lao tác cực nhọc, với lời chú : « nhà chỉ 3 mẹ con, bố vừa mới qua đời ».

Thú thật, tôi không can đảm xem tiếp. Đóng topic lại, leo lên sân thượng tìm nơi thanh vắng, đưa mắt về phương đông, nơi quê hương tôi, một chân trời xa thẩm cùng với những ký ức trào dâng với muôn vàn hình ảnh từ nơi tôi được sinh ra, khôn lớn…..Biết bao hình ảnh yêu thương của quê hương luôn mãi tuôn tràn. Thế rồi hình ảnh Cụ Bà 82t, bé Ngọc lại cùng lúc xuất hiện. Tôi cảm thấy hết sức rối lòng, xúc động, trở xuống phòng làm việc, chấp hai tay vào trán, nhắm mắt suy nghĩ.

Tôi với ống liên hợp của điện thoại, gọi cho con trai lớn của tôi :

- Chánh à !

Từ đầu dây bên kia :

- Ba à ! ba khỏe không ? Có việc gì mà ba gọi con giờ này ?
    - Ba có điều đề nghị với con.
    - Vâng, ba cứ nói đi !
    - Ngày 27 tháng 7 này, nhân ngày sinh nhật con, mình sẽ chỉ ăn cơm gia đình ở nhà, mà không đi nàh hàng nữa.
    - Con đã đặt nhà hàng Boky rồi Ba ạ ! Mà có chuyện gì mà ba lại đổi ý nhanh thế ?
    - Ba nghĩ là Ba có lý và sẽ về nói với con sau. Riêng số tiền định chi cho bữa ăn ở nhà hàng, Ba xin con dành cho Ba, để dùng vào việc hữu ích hơn.

- vâng, con xin vâng ý Ba.
    Chữ tâm kia mới bằng 3 chữ tài

Rất xúc động khi đọc được những dòng tâm sự của bác Hungdong - 1 người xa quê. Hy vọng sẽ lại được gặp bác trong 1 ngày gần nhất. Thân.
    1 cặp QL17 GIII và 1 Cụ Rồ...thế thôi

Càng đọc trên forums càng mong tới ngày gặp bác Hungdong hôm đi off tại Phước Hải. Xin cảm ơn tấm lòng của bác dành cho quê hương, cho cụ bà 82 tuổi, cho bé Ngọc và cho những người đang khó khăn. Tự hào thay tâm hồn Việt Nam
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

Cháu đọc những dòng của bác mà lặng cả người. Tuổi thơ của cháu cũng khó khăn lắm (nhưng vẫn hạnh phúc hơn bé Ngọc vì còn đủ cả song thân). Bây giờ thỉnh thoảng cháu cũng vẫn làm một vài việc nho nhỏ. Cháu sẽ cố gắng noi gương bác làm nhiều việc nho nhỏ của cháu hơn nữa. Chúc bác khỏe và vui.
    Hãy tha thứ và hãy cố quên !

ĐÂy LÀ MỘt NghĨa CỬ CỦa MỘt Con NgƯỜi CÒn NẶng LÒng VỚi ĐẤt MẸ QuÊ HƯƠng. Xin CẢm Ơn BÁc Hungdong.

Xin cám ơn các bạn đã chia sẻ.
    Chữ tâm kia mới bằng 3 chữ tài

Bác Hung dong yêu quý,cháu đã đọc nhiều bài viết của bác trong diễn đàn và thấy vô cùng trân trọng những tấm lòng luôn nặng tình nghĩa như của bác,mặc dù không phải sinh ra tại sứ Nghệ cũng không phải lớn lên và trưởng thành trong hoàn cảnh khó khăn, nhưng cháu mang trong mình dòng máu núi Hồng sông Lam,vậy mà cũng chưa có giúp đỡ gì cho quê hương.Cháu hiện cũng là hàng xóm lân bang với bác nhưng chưa may mắn như bạn Gromit và các bạn khác đã có dịp offline với bác,hi vọng sẽ có ngày được sang thăm bác và đất nước Thuỵ Sĩ xinh đẹp,xin cám ơn tấm lòng của bác

Rơi nước mắt với những lời tâm sự của bác. Cháu xin chia xẻ và rất trân trọng tấm lòng của Bác và những người Việt yêu nước khác.
    Tiếng Việt có dấu, không dị dạng kiểu teen, không tán gẫu ngoài chủ đề. TKS!

Có những lúc với bộn bề công việc, bên những cuộc vui với bạn bè mà bản thân em đôi lúc cũng đã quên đi những cảnh đời cơ cực xung quanh.

Những lời tâm sự của bác Hungdong đã đánh thức nhiều suy nghĩ trong em.

Xin cảm ơn và mong gặp lại bác.
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

Không biết nói gì hơn,xin ghi nhận trong trong 4 chữ "Rất đáng trân trọng"
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng