Trang 3 / 11 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 109

Chủ đề: Kỹ thuật lấy nét!

Quote Được gửi bởi boclua View Post
    à à, e hiểu rồi, AF-ON chính là 1/2 cò. thanks bác tdong.
    Không phải đâu bác ơi. 40D có cái nút AF_ON ở đằng sau ý. máy 30D thì có 2 nút thôi, 1 chuyển điểm lấy nét, 2 là AE_LOCK, 40d thêm 1 cái bên trái nữa.
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

thì e hiểu đúng rồi mà bác nguyencn, ý em là AF-ON có chức năng là 1/2 cò.e cũng đang dùng 40D ạ.

AF Lock Short, Norm, Long là để cho máy giử focus cho dù có một vật gì bay ngang phía trước ống kính nhưng lại làm cho focus bị chậm đi nếu bạn chụp người đi bộ, model, đua xe etc.

Thí dụ bạn đi chụp sân khấu bạn chọn AF-C, model đi tới phía mặt bạn nhưng focus của bạn là normal cho nên lúc nào nó cũng FOCUS và CHỜ do đó bạn sẽ bị back focus (lấy nét phía sau) vì model đã đi tới phía trước rồi.

theo kịnh nghiệm của tôi thì Short - Focus và vẫn giử Focus 1/5 sec
    Normal Focus và chờ 1/4 sec và Long thì khoảng 1/2 sec

Quote Được gửi bởi Quang973 View Post
    Trong AF Menu có AF-lock short,normal, long, off nên chọn OFF

Xin bác cho em hỏi là tại sao phải chon off. Vì em toàn để normal.
    Cám ơn bác.

Thế với dòng 20D các bác có kinh nghiệm lấy nét ở dòng máy này thì cho e xin với, e mới sắm 20D nên chưa có kinh nghiệm nhiều về lấy nét của nó.
    E xin hỏi 1 kinh nghiệm nữa là: e toàn để chế độ lấy nét là 9 điểm, trong khi đó 1 số ng chỉ dùng 1 điểm chính giữa. Vậy theo các Bác nên sử dụng các điểm lấy nét như thế nào là tốt nhất?nên để 9 điểm hay 1 điểm nhi?

Thanks all

Còn 80D của Nikon nữa ạ, cho em xin ít kinh nghiệm quý báu nhé, Cám ơn các bác
    Một đời chinh chiến, đôi khi chỉ vì ...một nụ hôn !

em cũng mới mua 40D hôm trước, em hiểu thế này có đúng không ạ ?
    Metering mode là việc máy ảnh lấy nét, cho ra 1 độ phơi sáng thích hợp nhờ điều chỉnh khẩu độ và tốc độ màn chập, vậy khi ta dùng joystick hoặc dial để chọn 1 điểm lấy nét trong 9 điểm thì các chế độ như là Evaluative, Partial, Spot, hay Center-weighted sẽ hoạt động như nào ạ ?
    Ví dụ : nếu chọn điểm lấy nét là 1 điểm rìa ngoài cùng thì chế độ Partial hoặc Center-weighted sẽ lấy điểm nào là điểm trung tâm ạ ?
    Em mới dùng máy ảnh nên hỏi hơi ếch, mong các bác chỉ bảo.

Cám ơn bác tdong đã trả lời em.

to bác Dudu: Bác hiểu thể chưa được đúng. Metering là đo sáng, máy sẽ đo sáng và cho ra ảnh expose chuẩn, ko sáng quá ko tối quá một cách tự động. Cái này có thể override bằng chế độ M, bác có thể chỉnh Aperture và shutter speed theo ý muốn. Khi đo sáng thì nó có 4 chế độ: Evaluative, Partial, Spot và Center Weighted.
    1.Eva: Đo sáng toàn bộ khung hình và lấy trung bình cho cả khung
    2. Partial: Đo sáng ở cái vòng tròn ở giữa ( hình như khoảng 36% gì đó, bác tra lại)
    3.Spot: Đo sáng tại điểm chính giữa khung hình (diện tích khoảng 3.8%)
    4. Center w: Đo sáng tại cái vòng tròn và thêm trung bình của cả khung hình Tạm hiểu vậy.

Với từng trường hợp cụ thể thì bác chỉnh theo ý. Như thế nào thì bác lên trang Canon, và search, bác có thể nghiên cứu.

Về lấy nét là chuyện hoàn toàn khác. Lấy nét là việc máy xoay chỉnh motor để lấy nét rõ tại điểm mình cần chụp. Điểm lấy nét thì có thể là 1 trong 9 hình vuông trong khung. Điểm giữa thì lấy nét khỏe nhất ( đối với các lens F2.8 or faster). Lấy nét điểm nào và cách nào thì bác có thể xem lại các bài trao đổi trước

Quote Được gửi bởi Ravine_79 View Post
    to bác Dudu: Bác hiểu thể chưa được đúng. Metering là đo sáng, máy sẽ đo sáng và cho ra ảnh expose chuẩn, ko sáng quá ko tối quá một cách tự động....
    Metering là chỉ là đo sáng, còn nói máy sẽ đo sáng và cho ra ảnh expose chuẩn, ko sáng quá ko tối quá một cách tự động....là không đúng rồi.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Không hiểu ý bác Asahi, đo tự động thì là lấy cân bằng sáng chứ còn gì. Một vài trường hợp nó lấy tự động sáng quá hoặc tối quá là do đo sáng vào tuyết hoặc mèo đen chứ gì :D

Ảnh Expose chuẩn thì là đo sáng chuẩn tức là ko sáng quá, ko tối quá ! Em dùng từ ko đúng à

Trang 3 / 11 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng