Trang 1 / 24 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 231

Chủ đề: Phân biệt UV filter Hoya giả và thật

Exclamation Phân biệt UV filter Hoya giả và thật

Tình hình là trước em có lấy 1 cái UV Hoya 77mm (mua ở HN). Đến hôm đi mua CPL filter được bác chủ cửa hàng “giới thiệu” là Hoya có hàng giả, em mới về so sánh thử (so cái UV em đang có và CPL mới mua về) thì thấy quả là đáng ngại - không yên tâm chút nào!

Sau đó em quyết định mang cái UV của em đi ra hàng bác ấy, so sánh trực tiếp 2 cái cùng là UV filter Hoya 77mm, thấy 2 cái “khác nhau” nhiều quá. Có lẽ 10 phần thì 9 phần con UV cũ của em là đồ dỏm. Nhân tiện đây em xin giới thiệu qua để anh em phòng tránh (Em tạm cho con UV cũ của em là đồ dỏm):

1. Bao bì:
    - Filter xịn có dập nổi chữ JAPAN ở góc (số 1). Filter dỏm không có.
    - Ngoài bar code còn có code của dòng sản phẩm (số 2). Filter dỏm không có.
    - Chữ trên bao bì to, rõ nét, màu đậm hơn trên bao bì filter dỏm (số 3).
    Đây là đồ xịn:

Đây là đồ dỏm:

2. Miếng xốp bên trong của filter xịn dày cỡ hơn 1 mm và cứng, phẳng. Miếng xốp của filter dỏm mỏng khoảng 0,2 mm mềm và gợn sóng như được tận dụng từ 1 cái bao bì nào đó.

3. Filter xịn chữ in trên vành rất sắc, mảnh. Trên filter dỏm chữ to, không nét, thậm chí có chữ còn bong tróc sau khi lau (chữ JAPAN trong hình). Màu của vành filter xịn lỳ chứ không bóng như filter dỏm.

4. Filter xịn khi lắp cap trước của len vào thì vừa khít. Filter dỏm lắp cap vào vẫn hở 1 khe và rất dễ tuột cap ra.

5. Khi nghiêng dưới ánh sáng trắng (giống soi tem pin Nokia) thì thấu kính filter dỏm cho màu ánh tím. Filter xịn cho màu hơi xanh lá.

Trên đây là nhật định của cá nhân em. Có thể không chính xác. Nếu bác nào có kinh nghiệm vụ này thì mách thêm em với ạ. Hiện tại em đã cất con UV dỏm vào tủ coi như là 1 kỷ niệm thương đau. Kết luận: Không thể tin ai được!
    "...Hãy loại bỏ tất cả những gì có thể làm xấu bức ảnh. Ánh sáng xấu, phông nền xấu và tiếp tục như vậy. Hãy nhớ điều đó, đừng cố chụp những bức ảnh như vậy bất kể chủ thể có đẹp đến mức nào...” <= Em đang cố ! Myflickr!

B+W cũng có 2 loại bác ơi. Em có đọc cái so sánh 1 lần. Mà bọn B+W thừa nhận là 2 loại đều... của B+W nhưng đánh vào thị trường khác và thị trường trung quốc. Khi so sánh thì B+W "vào Trung Quốc" chất lượng khác hơn và rẻ hơn nhiều. Khi mua cũng phải cẩn thận :D

Filter xin khi vê tay trên viền răng cưa có cảm giác sít và êm tay, filter dỏm thì răng cưa sắc và thưa

Filter Hoya tại VN hàng thật hiếm lắm !

Em mua Hoya filter toàn nhờ người quen cầm mua trên BH từ USA và mang về VN, ít ra cũng yên tâm đôi chút.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi Srono View Post
    B+W cũng có 2 loại bác ơi. Em có đọc cái so sánh 1 lần. Mà bọn B+W thừa nhận là 2 loại đều... của B+W nhưng đánh vào thị trường khác và thị trường trung quốc. Khi so sánh thì B+W "vào Trung Quốc" chất lượng khác hơn và rẻ hơn nhiều. Khi mua cũng phải cẩn thận :D
    Em thấy anh em đã chọn Hoya có nghĩa là không muốn dùng Kenko nhưng chưa đủ tầm lên B+W. Nếu Hoya mà có loại 2 thì thà dùng Kenko loại 1 còn yên tâm hơn.

Em nghĩ chắc hàng nhái, vì em soi kỹ thấy phần thấu kính tiếp giáp với vành kim loại trông khá lem nhem, không mịn màng như mình nghĩ.
    "...Hãy loại bỏ tất cả những gì có thể làm xấu bức ảnh. Ánh sáng xấu, phông nền xấu và tiếp tục như vậy. Hãy nhớ điều đó, đừng cố chụp những bức ảnh như vậy bất kể chủ thể có đẹp đến mức nào...” <= Em đang cố ! Myflickr!

[QUOTE=hqhuyanh;337130] Nếu Hoya mà có loại 2 thì thà dùng Kenko loại 1 còn yên tâm hơn.

QUOTE]

làm sao biết Kenko đó là loại 1 hả bác ?

in God we trust !

filter hoya của em

Quote Được gửi bởi joel View Post
    Filter Hoya tại VN hàng thật hiếm lắm !
    Vừa đọc xong bài của bác hphuyanh, xem lại cái filter Hoya UV 72 của em thì từ hộp, đến chữ, cho đến vành đều là ... giả. hix, vậy mà từ trước đến nay em cứ trách cái 18-200 của em cho màu sắc không bằng cái 18-70 (xài UV Kendo pro1).
    Sau hôm nay, phải kiếm ngay cái Kendo pro1 72 cho cục cưng 18-200 thôi.
    Cám ơn bác hphuyanh.

Em cũng xin bổ sung thêm. Không có điều kiện để so giữa Hoya thật và giả, nhung khi so giữa cái Hoya giả của em với cái Kendo pro1 thì thấy khác biệt ngay:
    - Vỏ hộp của Kendo pro1 rất chỉnh chu: tem dán ngay ngắn, chữ rõ, sắc, hộp đựng chắc chắn... còn vỏ hộp của Hoya giả thì ngược lại: tem dán lệch lạc, dễ bong tróc, chữ mờ, tấm bìa, tấm lót bên trong xộc xệch, dễ rơi...
    - Độ trong của filter: khi để 2 filter trên cùng tờ giấy trắng, nhìn qua Hoya giả thấy màu vàng khá rõ, còn qua Kendo thì gần như vẫn giữ được màu trắng...

Em chỉ góp thêm chút thông tin để các bác lựa chọn filter cho vừa ý thôi.
    Được sửa bởi VNBAMBOO lúc 01:15 PM ngày 23-07-2008

Bố khỉ, của em lại là thật mới đau, đang định đổi B+W bây giờ lại phải giữ lại dùng.
    Pin có thể hỏng, ống kính có thể mòn nhưng đam mê không bao giờ thay đổi. Chụp, chụp nữa, chụp mãi.... xong xóa sau.

mình cũng đang bị tình trạng như vậy đây, mới nói chuyện với bác 11002 xong
    lens free filter là biện pháp thấy tối ưu nhất trước mắt, hic!

Trang 1 / 24 12311 ... Cuối cùngCuối cùng