Trang 23 / 24 Đầu tiênĐầu tiên ... 1321222324 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 221 đến 230 / 231

Chủ đề: Phân biệt UV filter Hoya giả và thật

Cho em đào lên nhờ các bác giúp em.
    Chuyện là em mới mua cái HoYa HMC UV ( C ) 72 thấy không có chữ Japan ở trên hộp....filter thì có chữ philipin dưới ánh sáng mặt trời thì màu xanh lá cây rõ...vậy cho em hỏi của em dỏm hay thật vậy ?
    Em có lấy 1 cái filter khác ra thử thì dưới ánh sáng trời màu tím... cũng là MCUV nhưng trên võ hộp khong tên gì hết...mua bên USA người nhà mang về...
    Em thấy người chỉ nhỏ 1 giọt nước lên filter cái giọt nước tròn khong lang ra là thật và ngược lại...thì kết quá như hình dưới...( cái 67 với lens em mua 1 lượt nên gắn vô dùng lun chưa bao giờ tháo chụp không filter....giờ em xem hình lại thấy có cảm giắc hình nó hơi vàng nhẹ và nâu nhẹ nhìn như lend màu sẳn vậy...e tưởng máy và lens nó cho ra màu vậy không chứ.

Em thì chẳng soi từng tí một như các bác đau đầu lắm, em chỉ đặt lên 1 tờ giấy trắng, rồi xem độ ngả màu của nó chấp nhận được hay không thôi, và em cũng đã vứt cái filter 67mm mà vũ nhật khuyên em nên xài để bảo vệ lens -_-
    Được sửa bởi buihungkb lúc 04:57 PM ngày 04-02-2015
    About me: Chụp xấu, nhưng thích ném gạch.

Quote Được gửi bởi buihungkb View Post
    Em thì chẳng soi từng tí một như các bác đau đầu lắm, em chỉ đặt lên 1 tờ giấy trắng, rồi xem độ ngả màu của nó chấp nhận được hay không thôi, và em cũng đã vứt cái filter 67mm mà vũ nhật khuyên em nên xài để bảo vệ lens -_-
    cái của bạn hình nhu nó vàng vàng...vậy là không ổn hả bạn ?

Quote Được gửi bởi huynh_duy View Post
    Cho em đào lên nhờ các bác giúp em.
    Chuyện là em mới mua cái HoYa HMC UV ( C ) 72 thấy không có chữ Japan ở trên hộp....filter thì có chữ philipin dưới ánh sáng mặt trời thì màu xanh lá cây rõ...vậy cho em hỏi của em dỏm hay thật vậy ?
    Em có lấy 1 cái filter khác ra thử thì dưới ánh sáng trời màu tím... cũng là MCUV nhưng trên võ hộp khong tên gì hết...mua bên USA người nhà mang về...
    Em thấy người chỉ nhỏ 1 giọt nước lên filter cái giọt nước tròn khong lang ra là thật và ngược lại...thì kết quá như hình dưới...( cái 67 với lens em mua 1 lượt nên gắn vô dùng lun chưa bao giờ tháo chụp không filter....giờ em xem hình lại thấy có cảm giắc hình nó hơi vàng nhẹ và nâu nhẹ nhìn như lend màu sẳn vậy...e tưởng máy và lens nó cho ra màu vậy không chứ.
    Em mua filter Hoya đó ở đâu ?

Mình cũng đang định mua filter UV cho cái lens của mình, bài viết này cho mình thật nhiều kinh nghiệm và cũng làm mình phân vân quá

Mấy đồ này giờ tinh xảo lắm! Để chắc ăn, bạn nên tìm chỗ Bán uy tín!

Hi!
    Bác viết bổ ích, cám ơn bác chủ?
    Leica Camera SL, Leica SL Vario Elmarit 24-90/F2.8-4 ASPH, Leica M Apo 50 f2.0.

[QUOTE=honzaplz;1251780]Hoya HD của bác là "rởm" nhất đấy ạ.

Lâu rồi coi lại thấy bạn này phát biểu lung tung

Do anh em ham rẻ thì chịu thôi, mấy dòng filter chất lượng như Hoya, B+W đều có nhà phân phối chính hãng tại VN cả rồi chứ không phải như hồi xưa. Đồ xịn chính hãng thì nó có cái giá của nó!

Hàng chính hãng thì có tem, thông tin dán trên hộp đầy đủ rõ ràng, bữa Hoya mới ra cái Fusion gì đó chống nước, mình đã lấy thử 1 cái và hoàn toàn hài lòng về chất lượng: http://sgear.vn/products/kinh-loc-fi...-antistatic-uv

Theo cá nhân em thì filter Hoya thế hệ mới khác với thế hệ cũ và có rất nhiều hàng giả. Những filter Hoya cổ mà em có thì chưa từng phát hiện hàng giả có lẽ do thời điểm đó sản xuất hàng giả không phổ biến như bây giờ. Bác phân biệt filter xịn và đồ nhái có thể sử dụng kinh nghiệm: filter xịn đặt lên tay bao giờ cũng có trọng lượng nặng một chút mặc dù vành nhôm là khá nhẹ nhưng do kính quang học thủy tinh ít pha tạp nên trọng lượng nặng, bọn nhái thì nhẹ tênh. Nghiêm nghiêm mặt kính hoặc đặt dưới ánh đèn nê-ông là thấy ngay. Bề mặt trước của filter nhái phản xạ ánh sáng gần như hoàn toàn nên nhìn ánh sáng đèn nê-ông qua mặt kính sẽ thấy lóa, khó chịu, đặc biệt là các bác 4 mắt sẽ thấy rõ điều này (do phản xạ từ filter và kính đeo của anh em mình). Filter Hoya xịn nhìn ánh sáng đó trầm màu, tối hơn, dịu hơn và có thể màu sắc khác nhau do màu của lớp phủ nhưng nó là màu khác với màu nguyên bản của ánh đèn Nê-ông. Em còn một số kinh nghiệm để phân biệt nữa nhưng mà cơ bản chỉ cần 2 phương pháp này kết hợp là đã phân biệt được đa số trường hợp rồi. Nếu ai so sánh ngoại hình thì hàng nhái bao giờ cũng có phần in và phần mẫu mã khác với hàng zin, tất nhiên có thể làm rất giống nhưng theo em được biết thì Trung Quốc có môt quy định gì đó, gần như tất cả các hàng nhái đều ko được phép làm giống với hàng zin 100%, bao giờ nó cũng để lại một đến hai điểm khác biệt. Anh em để ý kỹ sẽ phát hiện ra

Trang 23 / 24 Đầu tiênĐầu tiên ... 1321222324 Cuối cùngCuối cùng