Trang 42 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 324041424344 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 411 đến 420 / 450

Chủ đề: 20 essential tips for Portrait Photography

Quote Được gửi bởi hafoto View Post
    Ảnh sau, tôi chụp với Mode Tv, với tốc độ 1/30s và với Flash đánh sáng phía trước, tôi giữ được ánh sáng Ambience ở hậu cảnh

Em vẫn còn trục trặc nhiều với Ambience light, bác Hà có thể đi sâu một chút về cái này không ạ?

Quote Được gửi bởi haibv1 View Post
    Bác cho em hỏi ngu xíu: ngoài cách chỉnh ev trực tiếp thì mình có thể tăng giảm ev bằng cách chỉnh thời gian đóng khẩu hoặc khẩu có được ko?
    Thanks bác.
    Bạn chỉ Ev khi bạn chụp với Av, Tv, hoặc P. (1) Khi bạn chụp Av, bạn chọn khẩu, máy hình chọn tốc độ, bạn cần lưu ý, nếu bạn +Ev, máy hình sẽ chọn tốc độ chụp chậm lại để ánh sáng vào nhiều hơn, và tốc độ chậm có thể ảnh hưởng đến độ rung (camera shake). (2) Khi bạn chụp Tv, bạn chọn tốc độ, máy hình chọn khẩu độ, nếu bạn +Ev, máy hình sẽ mở khẩu lớn lên để ánh sáng vào nhiều hơn, nếu ống kính bạn không mở lớn được thì bạn không tăng sáng được (vì vậy, tại sao ống kính khẩu lớn mắc tiền, hmm..) (3) Khi bạn chụp P, bạn chọn ISO, máy hình chọn khẩu và tốc, bạn sẽ khó kiểm soát với 2 thông số cùng lúc, bạn nên chụp Av hoặc Tv tốt hơn.

Quote Được gửi bởi West View Post
    Em vẫn còn trục trặc nhiều với Ambience light, bác Hà có thể đi sâu một chút về cái này không ạ?
    Vấn đề này nằm trong Tip 7, Flash và Ambient Light, xin bạn chờ đọc.

1.8: Kỹ Thuật Chụp Dư Sáng: Không phải chụp đúng sáng bao giờ củng đẹp, đôi khi chụp dư sáng củng tạo được những hiệu ứng đặc biệt. Hiệu ứng sau đây giúp cho tấm chân dung bạn chụp nhìn tươi sáng (bright), mơ mộng (dreamy), với cảm nhận nắng sớm (morning-light). Ý tưởng của kỹ thuật này là bạn cho máy hình tự set ánh sáng theo tiêu chuẩn của máy hình, kế tiếp bạn +Ev để đạt được hiệu ứng.

Kỹ thuật này đạt hiệu quả tốt khi bạn chụp ngược sáng, và +1 Ev (nghĩa là chụp dư sáng hơn máy hình một stop), nếu chưa đủ sáng như ý muốn bạn có thể cộng thêm (bạn có thể cộng 1/3, 2/3 nếu cần). Để đạt hiệu quả tốt hơn nữa bạn có thể chỉnh nhiệt độ màu ấm hơn.

Lưu ý: Kỹ thuật Ev chỉ áp dụng cho các chế độ Av, Tv, P. Không áp dụng cho chế độ M.

Ảnh sau, tôi chụp với chế độ Av, và +1Ev

Rất thích chủ đề này, in ra mấy bản pdf để dành tham khảo

1.9: Đo sáng với Spot Metering: Hầu hết chúng ta đều để máy hình đo sáng ở chế độ mặc định (trên Canon là Evaluative và Nikon là Matrix). Với chế độ đo sáng này, máy hình sẽ đo sáng từng ô vuông nhỏ trên toàn bộ khung hình và làm một bài toán trung bình dựa trên 18% xám để cho bạn một Exposure theo cách của máy hình (dĩ nhiên bạn cần sử dụng Av, Tv, hay P). Nếu khung hình bạn nhìn đồng đều về mặt ánh sáng và ít tương phản thì nhiều khả năng hệ thống đo sáng này sẽ cho bạn kết quả khá tốt. Trong điều kiện ánh sáng phức tạp với nhiều mảng sáng tối chênh lệch thì có nhiều khả năng hệ thống đo sáng này sẽ thất bại. Đây là lúc chúng ta cần hệ thống đo sáng Spot Metering. Với hệ thống đo sáng này, bạn cần phải xác định rõ chỗ nào trong hình được chọn sẽ là chỗ cần phải sáng. Bạn chỉ cần chĩa máy hình vào vùng đó, khóa sáng lại (dấu hoa thị (*) trên máy Canon), bố cục và bấm.

Hình sau, model Jeremy đứng trong bóng cây, nếu tôi bấm máy với chế độ mặc định (Evaluative) thì có khả năng người mẫu sẽ tối đen và ngoài tàng cây sẽ đủ sáng. Để đối phó với tình huống ánh sáng tương phản này, tôi zoom vào người mẫu (lúc này tôi chụp Canon D30 và chưa có hệ thống đo sáng Spot), ghi nhớ thông số, và set các thông số này trên chế độ Manual, bố cục và bấm máy.

Lưu ý: Với cách đo sáng trên của tôi, tôi biết chính xác vùng nào sẽ được đo sáng (bạn cần phải zoom cận và chặt vào vùng đó), trong khi Spot Metering chỉ đo 3% diện tích của toàn khung tính từ điểm bạn muốn đo.

Lưu ý 2: Khi chụp Silhouette thì Evaluative sẽ cho kết quả tốt

Rất lâu rồi mới thấy anh Hà viết trở lại bài này. cám ơn những chia sẽ kiến thức của anh, chúc anh nhiều sức khỏe,nhiều thành công trong công việc.
    Linh Ngọc

Trang 42 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 324041424344 ... Cuối cùngCuối cùng