Trang 1 / 54 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 540

Chủ đề: Mở lớp dạy nhiếp ảnh offline cho newbie

Mở lớp dạy nhiếp ảnh offline cho newbie

Kính thưa các bậc tiền bối! E mê chụp ảnh lâu rồi, từ hồi còn bé tí, nhưng không có máy, cũng mượn người này, người nọ bấm lung tung. Còn sách vở thì cũng đọc nhiều, biết chút chút thế nào là Phim, ISO, Khẩu độ, Tốc độ... Nhưng cái khoảng thực hành thì em mù tịt (vì có máy đâu mà chụp). Sau này cũng có cầm được mấy cái PnS IXUS, S3IS, FZ30. Lúc đó thì cứ đưa máy lên rồi bấm thôi, hên xui cũng có được một số tấm ảnh mà theo em tự thấy là coi cũng được. (nhưng không dám post lên vì sợ bị đâm chết). Cuối cùng thì cũng liều mạng vét hết tiền mua được cái 350D + Kit. Rồi cũng tốn thêm một mớ tiền chạy đua vũ trang với các (người không biết chụp thì cứ đổ thừa tại công cụ, nên cố cho bằng mọi người).

Vừa rồi, có may mắn được ít tiền em nghe theo mấy anh mần luôn một bộ (dưới cái chử ký đó ạ). Mua xong chụp thì thấy đúng là nó đẹp hơn thiệt, nhưng càng đọc trên forums càng thấy mình ngu. Nó cứ bắt đầu rối tung mù lên. Các bác chỉ bảo nhiệt tình vậy, nhưng tới lúc cầm máy lên bấm thì không còn nhớ gì nữa. Thậm chí cái thao tác cũng kô biết luôn.

Giờ lại thêm cái lo. Bỏ ra đống tiền (cả gia tài đối với em đó ạh) mà chụp tấm hình thua PnS của các bác thì quê quá. Nên e mạo muội lập cái topic này cũng là mong muốn của em và thiết nghĩ cũng của nhiều AE newbie bị rơi vào cái vòng luẫn quẩn giống em. Ham hố mua đồ cho nhiều vô rồi ngồi ngó không biết phải làm gì...

Trước khi e đề xuất ý kiến thì xin BQT nếu có gì không hợp thì pm cho em biết và gở nó xuống chứ đừng treo e tội nghiệp.

Nãy giờ dài dòng bày tỏ cái mớ bòng bong trong đầu em. Giờ xin phép đưa ra ý kiến của e như sau:

1. Ông bà ta nói "Không thầy đố mày làm nên", câu này không sai nên nếu chỉ học trên forum không thì chưa đủ phải có thầy chỉ bảo đàng hoàng. Có thầy còn biết mình sai chổ nào, tại sao sai, phải làm sao để sữa. Chứ không có thầy, biết rõ ràng là tấm hình không đẹp đó, nhưng không biết phải sữa làm sao.

2. Học nhiếp ảnh thì hội nhiếp ảnh và một số thầy vẫn đang mở lớp. Nhưng thời gian thì cố định, và học liên tục, AE không thể sắp xếp theo hết lớp được, vì còn phải lo kiếm tiền trả nợ mà.

3. Đi offline với anh e thì lên tay, Mà chụp xong thì chỉ mới là phần đầu thôi, còn hậu kỳ thì ai về nhà nấy, không học hỏi được. Nhưng đi off thì cũng không thường xuyên, không ổn định. Đối với các bác đã biết nhau, lập thành nhóm chơi với nhau lâu rồi thì dễ, chứ thành viên mới thì cũng ngại.

4. Khi post ảnh lên, các bác nhiệt tình đâm chém, cũng học được nhiều, thấy mình sai rồi, nhưng sữa như thế nào thì mù tịt. Mò mẫm có khi bế tắc, dễ nản lòng.

Với những lý do trên e đề nghị chúng ta mở một lớp nhiếp ảnh cho AE trên Vnphoto với hình thức tổ chức như sau:

1. AE nào muốn tham gia phải đăng ký đàng hoàng, tránh tình trạng nói suông, đến khi học lại không có mặt (lớp mà lèo tèo thì thầy cũng nản) e là giáo viên e biết mà.

2. Sẽ thống nhất lịch học giờ giấc cố định (có thể là sáng hoặc chiều chủ nhật hàng tuần).

3. Trong một buổi học sẽ bao gồm những nội dung sau: a. Có một chủ đề cụ thể (xử lý ánh sáng, pose mẫu, bố cục,...) b. Tập trung nghe lý thuyết trước, Rồi thực hành, Xong vào quán cafe lấy laptop mổ xẻ từng bài thực tập của AE, Chỉ ra cái sai, thảo luận cách giải quyết, xử lý hậu kỳ để có bức ảnh hoàn tất.

4. Một lớp vậy tối đa 10 học viên, có một giáo viên hướng dẫn (hình thức sẽ đăng ký qua forum) Các tiền bối có nhả ý giúp đở newbie thì xin làm giáo viên hướng dẫn. Nếu đăng ký nhiều hơn 10 thì sẽ tách ra làm 2, rồi tổ chức thi với nhau. Có ganh đua thì mới tiến bộ (tất nhiên cạnh tranh lành mạnh và hòa bình)

5. Địa điểm có thể là nơi có thể thực tập: Công viên, nhưng khi làm phần hậu kỳ tới một quán cafe nào đó cố định (e không biết yesterday có ủng hộ phần này được không) hay bác nào có quán ruột thì giới thiệu hay tài trợ cho lớp.

6. Chi phí thì sẽ do AE thống nhất, chi phí cá nhân như di chuyển, ăn uống, cafe các buổi thì học viên tự lo. Góp quỹ vào để mời thầy. Còn chi phí giảng dạy thì phụ thuộc vào giáo viên. Nhẹ nhàng nhất là góp tiền dẫn thầy offchai sao mỗi buổi học (ăn trưa). Còn nếu bàn bạc cố định thì trao đổi qua PM, cái này tế nhị, quan trọng là mọi người thống nhất với nhau thôi.

7. Giáo viên thì không nhất thiết phải cố định, cao thủ nào rảnh tuần nào thì mời đứng lớp huớng dẫn AE tuần đó.

Trên đây là Ngu ý của em, Nếu các newbie ủng hộ thì xin mời đăng ký. Các bậc tiền bối nếu được thì xin bớt chút thời gian để hướng dẫn AE, BQT nếu thấy được thì cũng xin ủng hộ.

E xin chân thành cảm ơn!

Lớp đã khai giảng vào ngày 4/10/2008. Xin chân thành cảm ơn tất cả mọi người đã ủng hộ và giúp đở cho ae newbie có điều kiện học tập.
    Được sửa bởi nguyencn lúc 11:01 PM ngày 27-10-2008
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

E xin lập danh sách học viên lớp đầu tiên (tại SG):

STT - Nick - Họ Tên - Điện thoại
    1. - Nguyencn - Nguyễn Chí Nhân - 0908150354
    Được sửa bởi nguyencn lúc 06:38 PM ngày 18-07-2008

Theo thiển ý của em thì ý kiến của bác khá là hay với những newbie như em. Em cũng muốn nhờ các bác hướng dẫn cho 1 vài buổi về cái môn nghệ thuật cao quý này. Hiềm một nỗi e ở xa, với lại đợt này về VN có 1 tháng ( ở HN). Không biết có bác nào giúp đỡ đc k nhỉ?

ý kiến cũa bạn hay lắm,cho mình đăng ký một xuất hihi nhưng mình thấy các bác cũng khá là bận rộn á,cũng khó sắp xếp được thời gian,mình cũng muốn góp ý thêm một ý kiến nhõ,các newbie nếu có thời gian rãnh rỗi thì cùng nhau đi off đễ chia sẽ và học hõi lẫn nhau,có những điều ngớ ngẫn hĩu nhau cũng đỡ ngại ngùng,trang bị cho mình thêm sự tự tin và nắm vững kiến thức cơ bãn hihihi

Sáng chủ nhật này off ở Cà Phê Bệt đó bạn. Đem máy theo chụp với AE cho vui.

Newbie mà trang bị vũ khí như bác cũng xếp vào loại hiện đại đó nha.Chúc mừng.

Cũng lăn tăn lắm bác giakhotanh ơi. E cứ bị đổi bù mải, rồi nghe AE dụ dổ, thôi thì liều mạng làm đại. Giờ đau khổ nhìn đống vũ khí mà không biết làm gì. Bác giakhotanh có đi chụp thì cho e theo làm đệ tử với.

Em thấy bác nên tranh thủ ít thời gian ra Hội Nhiếp Ảnh học có căn bản tí xíu. Có anh em học chung thấy vui vui, mà cũng có cơ hội để lập nhóm nữa hihi.
    Nếu bác ko rảnh sáng thì học tối - cũng có lớp nữa đó.

Híc ! Mình chưa có máy hình (nhưng chắc chắn là sắp có :D) cũng không có căn bản chụp hình còn tầm sư học đạo gì nữa

Quote Được gửi bởi giakhotanh View Post
    Newbie mà trang bị vũ khí như bác cũng xếp vào loại hiện đại đó nha.Chúc mừng.
    Anh em giờ "chịu chơi" quá, phải ko bác giakhotanh. Khi em đến với nhiếp ảnh, chỉ dám mua Nikon FE và 2 ống kính (1 ống là tặng, 1 ống là kèm theo máy) là 50mm f1.8, AF 35-70mm 2 khẩu chụp gần 3 năm mới dám chơi với số. Buồn cười nhất là xài ống AF mà toàn lấy nét tay ko hà.

Trang 1 / 54 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng