Trang 2 / 54 Đầu tiênĐầu tiên 12341252 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 540

Chủ đề: Mở lớp dạy nhiếp ảnh offline cho newbie

Cho mình tham gia lớp
    diginhi - doanquynhi - 0989030809

híc,anh em ngồi cafe bệt Hàn Thuyên công viên 30/4 là ngồi ở vị trí nào, có dấu hiệu nhận biết nào không cho em biết với,toàn ra đó vào sáng chủ nhật mà chẳng có thấy bóng dáng vnphoto đâu hết
    xin hết

Em thì có 1 kinh nghiệm nhỏ về vụ chụp ảnh, là sau khi mua máy về em tự nghiên cứu và chụp thử (tất nhiên sẽ có tấm đẹp và kg đẹp), sau đó từ từ rút kinh nghiệm khi chụp !!!

Nếu có gì chưa rỏ hoặc cần biết thì hỏi thêm các đàn anh đi trước, hôm rồi em có trao đổi số điện thoại với anh Bảo (phóng viên báo Tuổi Trẻ) trong khi ngồi xem và chụp hình Lể Đăng Quang Hoa Hậu Hoàn Vũ 2008. Anh bảo cũng chỉ cho em mấy cái rất hay, nói chung là tự mày mò sẽ thích hơn so với đi học, tất nhiên đi học sẽ giúp mình nắm vững cơn bản tốt hơn và khi thực hành sẽ đỡ vất vả hơn.

Em thì nghiêng về tự học và mày mò, vậy mới thú vị chứ !!!

Quote Được gửi bởi nguyencn View Post
    Kính thưa các bậc tiền bối! E mê chụp ảnh lâu rồi, từ hồi còn bé tí, nhưng không có máy, cũng mượn người này, người nọ bấm lung tung. Còn sách vở thì cũng đọc nhiều, biết chút chút thế nào là Phim, ISO, Khẩu độ, Tốc độ... Nhưng cái khoảng thực hành thì em mù tịt (vì có máy đâu mà chụp). Sau này cũng có cầm được mấy cái PnS IXUS, S3IS, FZ30. Lúc đó thì cứ đưa máy lên rồi bấm thôi, hên xui cũng có được một số tấm ảnh mà theo em tự thấy là coi cũng được. (nhưng không dám post lên vì sợ bị đâm chết). Cuối cùng thì cũng liều mạng vét hết tiền mua được cái 350D + Kit. Rồi cũng tốn thêm một mớ tiền chạy đua vũ trang với các (người không biết chụp thì cứ đổ thừa tại công cụ, nên cố cho bằng mọi người).

Vừa rồi, có may mắn được ít tiền em nghe theo mấy anh mần luôn một bộ (dưới cái chử ký đó ạ). Mua xong chụp thì thấy đúng là nó đẹp hơn thiệt, nhưng càng đọc trên forums càng thấy mình ngu. Nó cứ bắt đầu rối tung mù lên. Các bác chỉ bảo nhiệt tình vậy, nhưng tới lúc cầm máy lên bấm thì không còn nhớ gì nữa. Thậm chí cái thao tác cũng kô biết luôn.

Giờ lại thêm cái lo. Bỏ ra đống tiền (cả gia tài đối với em đó ạh) mà chụp tấm hình thua PnS của các bác thì quê quá. Nên e mạo muội lập cái topic này cũng là mong muốn của em và thiết nghĩ cũng của nhiều AE newbie bị rơi vào cái vòng luẫn quẩn giống em. Ham hố mua đồ cho nhiều vô rồi ngồi ngó không biết phải làm gì...

Trước khi e đề xuất ý kiến thì xin BQT nếu có gì không hợp thì pm cho em biết và gở nó xuống chứ đừng treo e tội nghiệp.

Nãy giờ dài dòng bày tỏ cái mớ bòng bong trong đầu em. Giờ xin phép đưa ra ý kiến của e như sau:

1. Ông bà ta nói "Không thầy đố mày làm nên", câu này không sai nên nếu chỉ học trên forum không thì chưa đủ phải có thầy chỉ bảo đàng hoàng. Có thầy còn biết mình sai chổ nào, tại sao sai, phải làm sao để sữa. Chứ không có thầy, biết rõ ràng là tấm hình không đẹp đó, nhưng không biết phải sữa làm sao.

2. Học nhiếp ảnh thì hội nhiếp ảnh và một số thầy vẫn đang mở lớp. Nhưng thời gian thì cố định, và học liên tục, AE không thể sắp xếp theo hết lớp được, vì còn phải lo kiếm tiền trả nợ mà.

3. Đi offline với anh e thì lên tay, Mà chụp xong thì chỉ mới là phần đầu thôi, còn hậu kỳ thì ai về nhà nấy, không học hỏi được. Nhưng đi off thì cũng không thường xuyên, không ổn định. Đối với các bác đã biết nhau, lập thành nhóm chơi với nhau lâu rồi thì dễ, chứ thành viên mới thì cũng ngại.

4. Khi post ảnh lên, các bác nhiệt tình đâm chém, cũng học được nhiều, thấy mình sai rồi, nhưng sữa như thế nào thì mù tịt. Mò mẫm có khi bế tắc, dễ nản lòng.

Với những lý do trên e đề nghị chúng ta mở một lớp nhiếp ảnh cho AE trên Vnphoto với hình thức tổ chức như sau:

1. AE nào muốn tham gia phải đăng ký đàng hoàng, tránh tình trạng nói suông, đến khi học lại không có mặt (lớp mà lèo tèo thì thầy cũng nản) e là giáo viên e biết mà.

2. Sẽ thống nhất lịch học giờ giấc cố định (có thể là sáng hoặc chiều chủ nhật hàng tuần).

3. Trong một buổi học sẽ bao gồm những nội dung sau: a. Có một chủ đề cụ thể (xử lý ánh sáng, pose mẫu, bố cục,...) b. Tập trung nghe lý thuyết trước, Rồi thực hành, Xong vào quán cafe lấy laptop mổ xẻ từng bài thực tập của AE, Chỉ ra cái sai, thảo luận cách giải quyết, xử lý hậu kỳ để có bức ảnh hoàn tất.

4. Một lớp vậy tối đa 10 học viên, có một giáo viên hướng dẫn (hình thức sẽ đăng ký qua forum) Các tiền bối có nhả ý giúp đở newbie thì xin làm giáo viên hướng dẫn. Nếu đăng ký nhiều hơn 10 thì sẽ tách ra làm 2, rồi tổ chức thi với nhau. Có ganh đua thì mới tiến bộ (tất nhiên cạnh tranh lành mạnh và hòa bình)

5. Địa điểm có thể là nơi có thể thực tập: Công viên, nhưng khi làm phần hậu kỳ tới một quán cafe nào đó cố định (e không biết yesterday có ủng hộ phần này được không) hay bác nào có quán ruột thì giới thiệu hay tài trợ cho lớp.

6. Chi phí thì sẽ do AE thống nhất, chi phí cá nhân như di chuyển, ăn uống, cafe các buổi thì học viên tự lo. Góp quỹ vào để mời thầy. Còn chi phí giảng dạy thì phụ thuộc vào giáo viên. Nhẹ nhàng nhất là góp tiền dẫn thầy offchai sao mỗi buổi học (ăn trưa). Còn nếu bàn bạc cố định thì trao đổi qua PM, cái này tế nhị, quan trọng là mọi người thống nhất với nhau thôi.

7. Giáo viên thì không nhất thiết phải cố định, cao thủ nào rảnh tuần nào thì mời đứng lớp huớng dẫn AE tuần đó.

Trên đây là Ngu ý của em, Nếu các newbie ủng hộ thì xin mời đăng ký. Các bậc tiền bối nếu được thì xin bớt chút thời gian để hướng dẫn AE, BQT nếu thấy được thì cũng xin ủng hộ.

E xin chân thành cảm ơn!
    KHI NAO CO LOP HOC ONLINE CHO EM DANG KY MOT VE
    Cannon 40D EF28-135IS USM & EF50mm F1/8 II
    My dream is Canon 580EX II Speedlite TTL Shoe Mount Flash

Quote Được gửi bởi llcccc View Post
    KHI NAO CO LOP HOC ONLINE CHO EM DANG KY MOT VE
    Lớp online vẫn dạy hằng ngày đó bác, 24/24 luôn. Bác cứ đọc bài giảng của các bậc tiền bối, thắc mắc, tranh luận thì cứ phát biểu, sẽ có người giải thích.

E đề nghị là học off line kia.

Quote Được gửi bởi thuytram_dep
    Em thì nghiêng về tự học và mày mò, vậy mới thú vị chứ !!!
    Thì AE vẫn tự học là chính đó chứ bác, bác đọc kỹ lại ý kiến của em đi ạh. E đề nghị là AE newbie kết lại với nhau để học tập sẽ mau tiến bộ hơn.

Xin thông báo chính thức với AE newbie là lớp học đã chính thức mở rồi đó ạh. Cụ thể là hàng tuần sẽ off thường xuyên tại Cà phê bệt công viên 30/4. Các bác cứ thao khảo topic bên Box của AE Tp.HCM. Tình hình là càng ngày càng có nhiều các bậc cao nhân xuất hiện để chỉ giáo cho AE. Xin mời AE newbie cứ tự nhiên tham gia lớp. Khi nào ổn định E xin phép sẽ hội ý để đưa ra quy định lớp học sau.

Xin chân thành cảm ơn mọi người. Đặc biệt là các cao nhân đã sẳn lòng chỉ bảo.
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

Bác ơi....
    Em nhà nghèo.... sắm cái máy chụp hình KTS Samsung xì cút có 2 triệu hà.... không có nhiều chức năng.
    Lại gặp chỉ số IQ thấp quá... Em tự mò rồi lên đây đọc tài liệu mà cứ lùng bùng cái đầu... chả hiểu gì sất. Chụp cái gì cũng cứ để auto miết.

EM xin được đi offline để các bác chỉ dạy có được không. Bác nào dạy em thì đừng chửi em nhé. Em dốt lắm.

Các bác trả lời em sớm nhé. Nhà em gần cv 30/4. em bay qua đó nhanh lắm.

Em cũng đăng ký 1 suất nhé.
    dhtus - Hoàng Tú - 0937 234 668.

Súng: Canon 40D - Ống: 17-40, 50

Em cũng đăng kí một suất, nhưng em chưa có máy ảnh. Hi vọng tháng sau em sẽ có. 0977078900

@nguyencn: bác thix thì ra đăng ký học ở hội nhiếp ảnh tphcm đi. Nếu bác có ý định thì rủ em đi lun nha!!!!

Trang 2 / 54 Đầu tiênĐầu tiên 12341252 ... Cuối cùngCuối cùng