Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 56

Chủ đề: Hành hương Québec vào một cuối tuần tháng 4 - 2024

Từ tấm trên các bác thấy trước Đền Thánh là một đài phun nước lớn với tượng Thánh Anna và cô bé trong tay Thánh Anna không ai khác hơn chính là Đức Mẹ Maria. Theo truyền thống Công giáo, Thánh Anna và Thánh Gioakim / Joachim là cha mẹ của Đức Mẹ Maria, cũng là ông bà ngoại của Chúa Giêsu.

Vì vẫn còn lạnh và gió lớn nên đài phun nước vẫn khô, chưa được bật lên. Phía sau là toàn cảnh của cửa chính Đền Thánh. Hiện nay phía trước vẫn còn đang tu sửa, chắc có lẽ để kịp mừng Năm Thánh 2025. Nên em không thể đi lên gần hơn cửa chính để chụp các cánh cửa với tác phẩm nghệ thuật bằng đồng được gắn lên đây.

Và nhìn từ bên ngoài thì ta thấy được thiết kế theo phong cách gothic với 2 ngọn tháp chuông cao chót vót. Từ nền nhà đến đỉnh tháp cao 100 mét. Giữa hai tháp chuông là một bức tượng Thánh Anna bế Đức Mẹ. Đây chính là bức tượng còn sót lại từ Đền Thánh đầu tiên.

Đền Thánh có hai tầng. Tầng hầm là cửa màu trắng trong hình dưới.

4AP02347 by Joseph luong, on Flickr

Lúc này thì họ đang thi công phía trước nên không thể leo lên các bậc thang mà chụp gần hơn. Em chỉ có thể chụp từ xa.
    4AP02347 by Joseph luong, on Flickr

Và đây là tấm chụp bên hông của Đền Thánh. Hiện nay trong khi thi công thì du khách có thể vào bằng các cửa hông. Vào đây sẽ vào tầng hầm bên dưới.
    4AP02351 by Joseph luong, on Flickr
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 08:52 PM ngày 16-05-2024 Reason: typo
    hm...

Chào bác Joseph luong, bác đi chơi mà còn kể khá là chi tiết, thật khâm phục. Năm ngoái, em cũng có đi Quebec và đền thánh Anna. Bác cho em ké 1 vài tấm hình nha!

Đây là đài phun nước trước nhà thờ thánh Anna. Nhà thờ rất đẹp. Thôi em để bác kể chuyện hay hơn.

IMG_1010 by Seagull, on Flickr

SG

Em cũng đến thăm nhà thờ Đức Bà Quebec, vì không phải năm thánh nên em không được may mắn xóa tội (tội nhiều quá có xóa chắc cũng không hết!!!). Mắy tấm hình em chụp cũng na ná như hình bác chụp (nhưng em chụp xấu hơn). Em post lên đây 1 vài tấm. Năm ngoái nhà thờ vẫn còn đang sửa chữa nên không có hình bên ngoài. May có bác chụp rồi nên ngắm hình của bác vậy.

Bên hông cung thánh:

IMG_1003 by Seagull, on Flickr

Trước cung thánh:

IMG_0997 by Seagull, on Flickr

Em lùi ra xa hơn để "lấy" cái trần nhà:

IMG_0996 by Seagull, on Flickr

Chào bác seagull. Hình như những nơi nào em đến bác đều đi trước em một bước thì phải :-) Từ đoàn Kẻ Đi Tìm, rồi Lộ Đức, và rồi là Québec.

Có bác góp chung ảnh em thấy vui. Đền phun nước trước Đền Thánh Anna đẹp thật. Xem hình thấy trời xanh mây trắng rất thích. Còn em đi thì mây đen và mưa suốt ngày.

Bác còn ảnh thì đăng lên cho vui.
    hm...

Hi bác joseph luong! Chỉ là trùng hợp thôi bác ơi. Em đi trước bác chỉ 1 vài nơi, nhưng bác đi nhiều nơi em chưa đến và bác chụp đẹp hơn em nhiều lắm. Mà bác kể chuyện thì hay hơn vạn lần em.
    Bác kể chuyện tiếp đi, em đang hóng hình và các chi tiết của các tấm ảnh bác chụp. Lâu lâu, bác cho em đăng lên 1 vài tấm nêws bác không ngại.

SG

Bác seagull, em chỉ còn hình ảnh của bên trong Đền Thánh nữa là hết. Nên khi nào bác muốn đăng ảnh thì đừng ngại, như vậy em thấy vui vì có bác đăng chung. Còn về chất lượng ảnh thì em thấy chụp "đẹp" hơn chỉ là vì đang dùng "pro" camera, sensor FF nên hình ra monitor lớn nhìn rõ hơn, chứ các tấm em và bác chụp nhìn qua trong phone thì em thấy cũng đẹp như nhau.

Em xin trở lại với Đền Thánh Anna.
    Như em có nói ở post trước, Đền Thánh Anna hiện nay đang được tu sửa ở phía trước. Nên hiện nay muốn vào nơi đây thì dùng các cửa bên hông, và vào tầng hầm trước. Tầng hầm dưới đây là một nhà nguyện. Gọi là nhà nguyện vì trang web của Đền Thánh Anna gọi là "Chapel", nghĩa là nhà nguyện. Nhưng nơi này cũng to và rộng lớn không khác gì một ngôi nhà thờ. Nhà nguyện lớn được dành tôn kính Đức Mẹ Maria, con của bà Thánh Anna. Nhà nguyện có tên Nhà nguyện Vô Nhiễm Nguyên Tội - Immaculate Conception Chapel.

Vì là tầng hầm nên vòm trần thấp. Trần được sơn màu xanh, là màu của Đức Mẹ.
    4AP02263 by Joseph luong, on Flickr

Đây là tấm chụp Cung Thánh của nhà nguyện với vòm trần mosaic màu xanh cùng các vì sao tinh tú màu vàng lấp lánh.
    4AP02272 by Joseph luong, on Flickr

Chung quanh tường có những bức vẽ về các vị Thánh cũng như các câu chuyện mô tả việc truyền giáo ở Bắc Mỹ thời Tân Pháp.
    4AP02271 by Joseph luong, on Flickr

Còn dọc hành lang ở trên các trụ cột của nhà nguyện thì có những tấm mosaic nhỏ về các loài chim, bướm, hoa lá. Tổng cộng có 176 cột với những bức khảm nhỏ. Để nhắc chúng ta đến vẻ đẹp kỳ diệu của thiên nhiên và qua đó có thể suy để thấy Thiên Chúa qua những tạo vật của Ngài.

Em chụp lại một tấm mosaic. Con này có lẽ là Downy Woodpecker - chim gõ kiến.
    4AP02265 by Joseph luong, on Flickr

em cũng chụp được loài này mấy năm về trước.
    Downy Woodpecker by Joseph luong, on Flickr
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 10:57 PM ngày 17-05-2024
    hm...

Hi bác joseph.luong, em cám ơn bác đã có nhã ý với em. Em cũng xin lỗi các bác trong này và đặc biệt với bac joseph.luong, mấy tấm hình em post ở trên là ở đền thánh Anna chứ không phải ở tiểu vương cung thánh đường Quebec. Em hơi "lanh chanh" đưa hình lên trước bác vì lầm đó là hình ở nhà thờ Quebec. Bác xí xóa em nhé!
    Khi em đến đền thờ thánh Anna, em không có dịp xuống tầng hầm để xem, thì may quá bác lại đưa lên cho em và mọi người xem. Cám ơn bác nhiều nhé.

SG

Đâu có vấn đề gì đâu bác seagull. Bác cứ thoải mái post. Nghe bác nói là chưa có xuống tầng hầm thì em xin giới thiệu với bác một tác phẩm độc đáo em thấy ở tầng này.

Ở bên dưới tầng hầm này có một tượng Chúa Giêsu chịu đóng đinh khá đặc biệt. Rất khác các tượng Chúa Giêsu chịu đóng đinh khác. Bức tượng Chúa Giêsu chịu đóng đinh trên thập giá, nhưng chỉ có 1 tay bị đóng vào cột, còn tay kia thì hạ xuống hướng về người đứng dưới tượng.

Đây không phải diễn tả câu chuyện trong Kinh Thánh, nhưng là một tác phẩm nghệ thuật tôn giáo, nhằm giúp người tín hữu có thể chiêm ngắm, suy niệm về bản thân, về Chúa Giêsu, hoặc về mối tương quan giữa họ và Chúa Giêsu.

Trên bức tượng không phải là chữ “INRI” mà ta thường thấy. Thay vào đó là hàng chữ bằng tiếng Pháp “Viens suis-moi…”, tiếng Anh là “Come, follow me…” Có thể dịch sang tiếng Việt là “Hãy theo tôi” hoặc “Hãy theo thầy”.

Có 3 chi tiết nữa về bức tượng nghệ thuật này mà em thích. Thứ nhất là cây đinh trên thập giá. Nếu zoom lại, các bác sẽ thấy tuy cánh tay phải của Chúa hướng xuống, nhưng cây đinh to dài vẫn còn cắm trên thanh ngang.

Chi tiết thứ 2 là vết lưỡi đòng đâm thâu ở dưới ngực phải của Chúa. Vì Chúa nghiêng người nên bên phải hạ xuống, và vì vậy vết thương bị đâm sâu cũng bị hở ra. Một cảm giác rất thực.

Chi tiết thứ 3 là bức tượng được làm kích cỡ như một con người thật. Và được treo cao vừa tầm với cửa một người trưởng thành đứng dưới chân thập giá. Vì vậy khách hành hương đến cầu nguyện có thể đến gần, với tay lên để chạm tay tượng Chúa Giêsu. Và cũng vì vậy các bác thấy bàn tay Chúa Giêsu đã phai màu sơn.

4AP02264 by Joseph luong, on Flickr
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 01:42 AM ngày 19-05-2024
    hm...

Cám ơn bác Joseph luong! Tượng Chúa chịu nạn này có hồn và sống động thật. Khi em đến đền thánh Anna, em có dịp dự lễ ở đây (tầng trên), nhà thờ rất đẹp và không gian và phong cách kiến trúc trong nhà thờ giúp tín hữu khô khan như em trầm mình trong thánh lễ rất sốt sắng. Em không biết là có tầng hầm nhưng bác có dịp thì bác post thêm lên đi bác. Bên cạnh nhà thờ có một ngon đồi, trên đó lả 14 đàng thánh giá. Bác có đi lên đó không? Em phải công nhận là đền thánh Anna rất thich hợp cho những ai muốn tĩnh tâm hay hành huơng vì đền thánh rất rộng, uy nghi mà gần gũi.
    Tháng sáu này em có dịp trở lại Montreal, sẽ lại thăm đền thánh Giuse và sẽ thăm khu bảo tàng giáng sinh mà bác đã "giới thiệu: trong thread này. Năm noái em có đến đền thánh Giuse nhưng không biết có khu này. Nhờ bác, em biết thêm. Thank bác.

SG

Bác Seagull nếu có thời gian thì lái thêm chút nữa chạy đến Nhà thờ Đức Bà Québec và Đền Thánh Anna luôn. Tháng 6 này Cửa Thánh vẫn còn mở, đến tháng 12 mới đóng. Và sau đó lại được mở tiếp cho Năm Thánh 2025.

Ở Đền Thánh Anna còn một tác phẩm nghệ thuật nữa mà em tìm không ra. Lúc em đi hôm CN thì các giờ lễ đã kết thúc, rất vắng vẻ. Không gặp ai để hỏi xem tượng đó nằm ở nơi nào. Bức tượng đó là Pietà của Michelangelo. Là bản sao replica từ tượng Pieta ở Đền Thánh Phêrô Vatican. Ở Rome thì bức tượng này được ngăn lại bởi một tấm kiếng và phải đứng từ xa nhìn. Hôm em đi có ý định tìm xem bản sao này gần hơn để có thể thưởng lãm & chụp các chi tiết. Nhưng tìm không ra. Tiếc quá.

Các chặng đàng Thánh giá bên kia đồi em có thấy nhưng lại không đến vì hôm em đi vừa mưa và gió lớn. Nên em chỉ đi bên trong Đền Thánh và không ghé các Chặng đàng Thánh giá.
    hm...

Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 Cuối cùngCuối cùng