Trang 6 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 122

Chủ đề: Đi Chơi Costa Rica

@Anh Văn Khoa: video cho khỉ ăn rất tuyệt.
    @asav: thần công trong tay bác phát huy hết công lực.
    Ô Mai Gát

Cám ơn Phong. Loại Squirrel Monkey nhỏ bé này rất dễ thương và có vẻ hiền lành, thân thiện. Con này nán lại một chút nên được ăn nhiều vì không có các con khác dành ăn. Nhưng hết chuối là hết bạn, nó chẩu cũng lẹ, đúng là … đồ khỉ!

Cám ơn bác ASAV cho xem các tuyệt phẩm. Đẹp quá trời! Bác đi cũng nhiều nơi và theo bác thì nơi nào ở CR bác chụp được nhiều tấm ảnh hài lòng nhất?

Sau khi ở ba ngày tại Quepos, em tiếp tục chuyến đi về phía Nam và nơi sẽ tạm trú trong ba ngày kế tiếp mang tên The Four Monkeys Ecolodge, nằm khoảng 30 km về phía Nam của Puerto Jimenez, gần mỏm Osa Peninsula. Em chọn nơi này vì nó tương đối gần CVQG Corcovado, nơi mà National Geographic cho là nơi da dạng nhất hoàn cầu về sinh thái.

IMG_2364 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_2381 by Dat's Photos, on Flickr

Số em vất vả, đi du lịch hay gặp những con đường “off the beaten path” trải đất và đá. Đường trải nhựa đến Puerto Jimenez là hết, từ đây về phía Nam và qua khỏi mỏm Osa Peninsula là đường lót đá dành cho xe 4x4, hoặc ít nhất là AWD. Hai bên đường là đất canh nông hoặc là đất các đại gia ngoại quốc mua để bảo tồn rừng xanh của CR.

IMG_7179 by Dat's Photos, on Flickr

Hết đường trải nhựa thì cũng hết điện và nước, từ Puerto Jimenez về phía Nam chỉ lưa thưa vài căn nhà và tất cả đều dùng pa nô PV để sản xuất điện và để bơm nước giếng. The Four Monkeys Ecolodge cũng nằm trong các căn nhà này. Đây là lần đầu tiên em ở trong một căn nhà off grid, nấu nướng bằng bình khí đốt, đèn đóm thì lù mù, tủ lạnh chạy theo giờ. Họ có bình điện accu để giữ điện của PV, nhưng chắc nhỏ, không đủ để cung cấp cho hai căn ngà và ba chòi glamping.

Nhưng chỗ ở này có cái thú là ngày trong rừng, giữa muông thú và chim chóc. Hai vợ chồng chủ nhà sống nhờ tiền thuê, cuộc sống của họ có vẻ như cuộc sống của một cặp hippie về già. Em có hỏi chủ nhà là với miếng đất quá rộng, bà ta có ý định xây thêm nhà để cho thuê không. Bà ta nói không vì thích thú rừng và chim hơn thích người. 🤔 Em ngạc nhiên và tối đi ngủ phải cài chặt cửa!

Căn nhà em thuê trong một mảnh vườn bao la. Chủ nhà ở bên tay trái.

L1130080 by Dat's Photos, on Flickr

Phía sau nhà là (Vịnh) Golfo Dulce.

IMG_7159 by Dat's Photos, on Flickr

“Sân chơi” phía sau, ban đêm thủy triều lên nghe tiếng sóng đập mạnh vào bờ.

L1130084 by Dat's Photos, on Flickr

L1130085 by Dat's Photos, on Flickr

Sáng sáng đi dạo trên bờ vịnh.

IMG_7038 by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 01:33 PM ngày 17-03-2023

@blurrist: Cám ơn bác đã khen. Công nghệ máy ảnh càng ngày càng giúp cho việc chụp ảnh chim cò dễ dàng hơn nhiều, nhất là nhờ vào bird eye autofocus.

@Văn Khoa: Khi nhà tour xếp lịch trình cho chuyến CR vừa rồi thì họ sắp ngày chụp Quetzal vào cuối cùng. Vì em phải về sớm một ngày, và vì Quetzal là target bird chính của em, nên em nhơ họ thay đổi lịch trình đề chụp Quetzal sớm hơn, và họ đã chiều ý em.

Cerro Lodge: Chỉ có Capucin monkeys, Scarlet Macaws, và Hoffmann woodpecker.
    Savegre Hotel: Từ đó đi chụp quetzal (nửa tiếng bằng xe) Chung quanh không có gì nhiều.
    Cabinas el Quetzal: Nhiều HB, vài loại tanagers
    Paraiso Quetzal Lodge: có nhiều HB
    Cope's Garden: Crested Owl và Spectaled Owl là chính, và dơi
    Nectar Pollen Reserve: Motmot, aracari, toucans, HB
    Pierella Eco Garden: Tanagers, Manakin, Jacamar
    Laguna del Lagarto (ở đây 3 đêm): Tanagers, toucans, aracari, parrots, king vultures. Có lẽ đây là nơi nhiều chim nhất trong chuyến đi, nhưng cũng không nhiều loại khác nhau (variety).

Em đã đi Ecuador, Colombia, và CR. Chim của CR thì ít về con số cũng như về variety, không bằng Colombia và Ecuador (#1). Trước khi đi CR thì em cũng mong sẽ gặp được nhiều chim thì sẽ đi CR nhiều hơn vì bay gần hơn, nhưng thầy CR không bằng hai nước kia.

Bác nên đi Ecuador. Em sẽ soạn và email cho bác các địa điểm ở Ecuador mà em thích.
    HB ở CR thì không thấm gì so với Ecuador, may ra chỉ bằng 1/5 mà thôi.

White-collared Manakin
    (Pierella Eco Garden)

Bác nâng tiêu chuẩn cao quá, ít ai có thể đạt được. 😀
    Đọc lịch trình đi CR của bác ASAV mà sợ, còn hơn các nghệ sĩ “đi show”! Mấy nơi bác đi họ biết nhiều về chim nên thu hút nhiều chim đến để cho dân pro chụp, từ loại chim cho đến loại trái cây chim thích ăn. Đúng như bác nói, chim nuôi người chứ không phải người nuôi chim, chân lý của eco-tourism. Tour guide của bác biết rành nên họ sắp xếp hay để bác có nhiều thời giờ chụp chim. Dù gì thì với phí tổn cao như vậy, họ phải chiều tối đa bác và các tay nhà nghề khác, không thôi thì ế khách.

Em đang nghiên cứu về Ecuador, hay thiệt. Một quốc gia trên đường xích đạo mà trên cao độ có tuyết. Em thấy trên YouTube có một đứa bé đưa một tách nước đường ra là các con HB bay đến. Em xin bác vài ý kiến về đường đi nước bước của bác, em sẽ thêm Galapagos cruise vào trong chuyến đi Ecuador.

Dù thiếu điện, Four Monkeys Ecolodge này rất thú vị. Nhưng các bà có vẻ không thích sống trong rừng. Ở đồng quê thì có gà gáy đánh thức, ở đây thì có khỉ hú báo hiệu chiều đến và đánh thức lúc khoảng 5 giờ sáng, ngày nào cũng vậy. Dơi tối nào cũng bay vào nhà đuổi bắt côn trùng và khi mở iPads lên thì có bao nhiêu là con bé tí bị màn ảnh iPads thu hút. Đó là một số trải nghiệm khi sống trong một khung cảnh thô sơ của núi rừng CR.

Em có ba đoạn video sau. Clip đầu ghi lại tiếng hú của howler monkeys, âm quản của loại khỉ này được trời phú cho một “hộp khuếch âm” nên tiếng hú được khuếch đại và tại tần số thấp, nó vang rất xa, có thể đến 4 cây số. Khi một con hú thì cả đàn hú theo và các đàn khỉ khác hú lại, cho nên nghe rất quái dị, tưởng như âm thanh trong phim Star Wars.

Howler Monkey Sound by Dat's Photos, on Flickr

Vườn sau của Four Monkeys. Tiếng chim hót và tiếng hú.

4 Monkeys Ecolodge backyard by Dat's Photos, on Flickr

Và video sau đây là ranh giới phía sau của Four Monkeys. Phong cảnh yên bình và vắng lặng, chỉ nghe tiếng sóng lăn tăn; tiếc là nước không trong vì có nhiều phù sa. Bên kia Golfo Dulce cũng là lãnh thổ của CR, nhưng chếch về bên phải là Panama.

IMG_7030 by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 11:23 PM ngày 18-03-2023

Cám ơn bác VK. Tuy các clip rất ngắn nhưng thực sự khá thú vị khi xem.

Quote Được gửi bởi hoanghac79 View Post
    Cám ơn bác VK. Tuy các clip rất ngắn nhưng thực sự khá thú vị khi xem.
    Cám ơn bác. Em quay phim ngắn để khán giả khỏi chán vì không dùng techniques và cũng không dùng đồ nghề để quay và edit. Có nhiều tay làm phim rất đẹp nhưng dụng cụ và post-processing softwares cũng đắt khủng khiếp.

Trang 6 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng