Trang 2 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 122

Chủ đề: Đi Chơi Costa Rica

Cây cỏ quan trọng hơn du khách, lối đi trong rừng có khúc chật hẹp, rất khiêm nhường!

NZ7_5530 by Dat's Photos, on Flickr

Nhưng bù lại, du khách được đãi cái vẻ đẹp của thiên nhiên.

NZ7_5485 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_5499 by Dat's Photos, on Flickr

Các con Coatis mũi trắng coi người chẳng ra gì vì chẳng ai bắt làm thịt. Loại này bới lá lên để tìm sâu bọ, nó đi ăn cả đàn và đuôi cứ dựng đứng lên để dễ thấy nhau khi vào bụi rậm.

NZ7_5399 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_5393 by Dat's Photos, on Flickr

Bồng lai tiên cảnh.

IMG_6888 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_5526 by Dat's Photos, on Flickr

Em còn mang ống kính 105mm macro và Leica Q trong ba lô! 🥵

IMG_1032 by Dat's Photos, on Flickr

Last photo is my pick, cool guy.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Last photo is my pick, cool guy.
    Thanks buddy! Không biết chừng nào hết cool? 🤔 Cám ơn Phong đã ghé qua.

Vì vẫn còn hứng, hôm sau em đi thăm một địa điểm tương tự nhưng xa thị trấn Monteverde hơn. Nơi dó mang tên Santa Elena Cloud Forest Reserve; như tên của nó cho biết, vườn bảo tồn này nằm gần làng Santa Elena. Em không biết cơ quan chính phủ liên bang hay tỉnh chịu trách nhiệm giữ gìn và tu bổ đường xá chứ mặt đường ở CR rất xấu, chi chít ổ gà, nhiều khi phải lái sang hẳn chiều bên kia để tránh các hố. Nếu chiều bên kia cũng không khá hơn thì đành phải lái chậm hẳn lại.

Nhưng cũng bõ công vì nơi đây vắng người hơn và cảnh đẹp hơn Monteverde Cloud Forest Biological Reserve. Nếu có chỗ khác để đi chơi và phải chọn giữa Santa Elena và Monteverde thì em sẽ chọn Santa Elena. Nhưng cái giá phải trả là các trails trong Santa Elena dài hơn và khó đi hơn Monteverde, kết quả là ngày trở về, em bước lê … vì đau gân phía sau đầu gối bên phải. Đồ ghề chụp ảnh cũng chỉ có ngần đó, tham lam mang theo hết để nhỡ khi cần, rốt cuộc em chỉ dùng ống kính 24-200 chụp cảnh vì chẳng có chim mà cũng không có một con thú rừng nào.

Đi hết cả vòng khu bảo tồn tổng cộng khoảng 7-8 km. Đường đi không phẳng, khá gập ghềnh.

IMG_6914 by Dat's Photos, on Flickr

Rẽ bên phải là con đường … Ðời tôi đã nhiều lần vui bước phong trần… 😜

NZ7_5567_01 by Dat's Photos, on Flickr

Đường trails được lót xi măng chỉ được vài bước đầu.

NZ7_5540_01 by Dat's Photos, on Flickr

Sau đó thì họ lót đường đi bằng những miếng gỗ xẻ từ thân cây.

NZ7_5638_01 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_5635_01 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_5630_01 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_5599_01 by Dat's Photos, on Flickr

Vừa xuống biển từ Curacao thì giờ em lại được đi lên núi vào rừng để ngắm chim chóc và các loại hoa lạ.
    Gracias bác Văn Khoa.

Phải công nhận bác khỏe quá. Đeo 2 máy còn thêm ống macro + Leica trong balô đi dạo rừng. Em thì chịu thua. Mỗi lần đi đâu thì em cũng hay mang vác vài ba lens trong balô lên máy bay, nhưng đến destination thì em lại chỉ mang có 1 cái lens mỗi khi ra ngoài.
    hm...

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post

NZ7_5630_01 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_5599_01 by Dat's Photos, on Flickr
    Những miếng thân cây có cắt thêm các đường rãnh (hình cuối) thì còn được, còn không cắt như hình ngay trên đó thì hại nhiều hơn là giúp. Một lớp rong rêu cộng thêm một chút bùn trên các miếng gỗ đó thì còn độc hơn vỏ chuối trên nền xi măng. Em bị trượt chân trái trên một miếng như vậy, may tay phải còn cầm tripod và chống lên nên không ngã nằm xuống đất. Em bị đau nhói (shooting pain) chạy dọc theo bắp thịt bên ngoài đùi trái ngay lúc trượt. Đau quá đứng lên không được phải nhờ người khác nắm tay kéo mới đứng lên được. Bị bong gân đầu gối (torn quadriceps tendon). Lê lết hai ngày, và không dùng chân trái để bước lên bậc cấp được. Về nhà hai tuần nay thì chỉ dùng thang máy khi phải leo lầu vì muốn cho lành hẳn. May là không phải mổ để nối tendon lại.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Vừa xuống biển từ Curacao thì giờ em lại được đi lên núi vào rừng để ngắm chim chóc và các loại hoa lạ. Gracias bác Văn Khoa.

Phải công nhận bác khỏe quá. Đeo 2 máy còn thêm ống macro + Leica trong balô đi dạo rừng. Em thì chịu thua. Mỗi lần đi đâu thì em cũng hay mang vác vài ba lens trong balô lên máy bay, nhưng đến destination thì em lại chỉ mang có 1 cái lens mỗi khi ra ngoài.
    Cám ơn bác đã ghé xem ảnh. Em đã qua ngưỡng cửa khỏe mạnh nên cần xét lại vấn đề mang máy móc chụp ảnh trong các chuyến đi sau này. Qua 4 lần đi trong rừng ở CR, lần nào cũng đem theo nhưng không một lần đụng đến D500+200_500mm và tất cả đều dùng Z7+24_200. Không phải là rừng không có thú vật, nhưng cây, cành, lá quá rậm, che hết thú. Riêng chim thì ít vì em nghĩ rừng rậm cản đường bay của chim, trừ khi chúng nhởn nhơ ở đỉnh cây (treetops) mà ở trên đó thì mình không thể thấy được vì chi chít cây rừng. Nếu em có đi rừng nữa thì bộ D500+200_500mm sẽ nằm nhà. Hoặc em mua một ống kính nhẹ hơn như Z 100-400mm f/4.5-5.6 VR S, nó nhẹ hơn 200-500 tới 900 gr. Đi bộ nhiều thì bớt gram nào đều tốt gram đó.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Những miếng thân cây có cắt thêm các đường rãnh (hình cuối) thì còn được, còn không cắt như hình ngay trên đó thì hại nhiều hơn là giúp. Một lớp rong rêu cộng thêm một chút bùn trên các miếng gỗ đó thì còn độc hơn vỏ chuối trên nền xi măng. Em bị trượt chân trái trên một miếng như vậy, may tay phải còn cầm tripod và chống lên nên không ngã nằm xuống đất. Em bị đau nhói (shooting pain) chạy dọc theo bắp thịt bên ngoài đùi trái ngay lúc trượt. Đau quá đứng lên không được phải nhờ người khác nắm tay kéo mới đứng lên được. Bị bong gân đầu gối (torn quadriceps tendon). Lê lết hai ngày, và không dùng chân trái để bước lên bậc cấp được. Về nhà hai tuần nay thì chỉ dùng thang máy khi phải leo lầu vì muốn cho lành hẳn. May là không phải mổ để nối tendon lại.
    Hy vọng đầu gối bác đã bình phục 100%. Đi trong rừng hay trails đều có cái rủi ro vấp, té, trẹo mắt cá chân, … Em thì chưa rách cái gì (trừ rách túi) nhưng bị strained collateral ligament ở đầu gối bên phải kỳ đi Patagonia và kỳ đi Santa Elena Reserve vừa rồi, lý do là tự mình vượt quá sức, nhất là đi trails nào mà địa hình không phẳng, phải bước lên bước xuống nhiều quá, mà em không đeo knee braces. Hôm đi trong Corcovado NP, rõ ràng là em bước lên lá nhưng biết đâu ở dưới là cục đá to, thế là quẹo chân trái! Đau điếng! May mà em mang đôi giầy hiking tốt, nó giúp phần nào. Trails trong cloud forests ẩm ướt quá đi, bước trên cái gì cũng trơn! Kỳ tới em sẽ mang hiking boots, yên tâm hơn.

Bác có ảnh chim chụp ở CR thì em mời bác treo cho vui. Đi chơi cùng một quốc gia nhỏ, cùng lúc mà mỗi người một ngả, bác lặn lội trường sơn mà em cứ lên núi xuống biển, khó mà gặp, nhất là bác đi có tài xế lái và cảnh sát hú còi dẫn đường trong khi đó thì em tự lái xe qua bao nhiêu là hố mìn! 🤪

Cám ơn bác Văn Khoa cho em treo ké hình chim. Em chưa PP được nhiều hình. Thỉnh thoảng em sẽ vào treo ké nhà của bác.

King Vulture: Con này mặt mũi nhìn xấu xí nên trong tiếng Anh có câu dành cho nó là "A face only a mother could love".

Cám ơn bác ASAV đã treo ảnh đẹp cho nhà em sang trọng và sáng sủa hơn. Ống kính pro quá tốt cộng với tài chụp chim của bác thì khó ai bắt kịp hoặc có thể có ảnh đẹp hơn! Con này lạ quá. Nhưng em thấy nó ngầu, con mắt sáng quắc!

Em cũng chưa upload hết ảnh lên Flickr vì computer hư, em phải gỡ hết components ra và gửi motherboard trả lại hãng để họ xem hư gì.

Khu Bảo tồn Santa Elena ở trên độ cao hơn Khu Monteverde nên càng ướt hơn và cây cỏ có vẻ phong phú hơn. Ai học về môn botanic thì chắc chắn sẽ thích những hoa thơm cỏ lạ của rừng mây ở Trung Mỹ. Những tấm hoa lá cành đều được chụp bằng Z7 với ống kính 24-200mm, em ngạc nhiên là chụp kiểu cận ảnh dễ dàng đến thế, không phải đến gần.

NZ7_5689_01 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_5686_01 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_5681_01 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_5672_01 by Dat's Photos, on Flickr

Trang 2 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng