Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 23

Chủ đề: Cháy Rừng Lúc Cắm Trại

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Rất thú đấy bác LN2007.
    Chỗ tớ đang làm thì sói đã mò vô lều để đồ ăn rồi. Lều nào cũng có dao đi rừng thủ thế. Một cụm lêcu mới có khẩu súng ngắn, không ăn thua nếu có thú lớn.
    Sáng ra khỏi lều thì hay gặp dấu chân sói đi lòng vòng. Nhưng cơ bản là chúng sợ người.
    Tớ chỉ mang cái Sony RX1r theo, chụp milkyway không có chân chống nên hầu hết là tệ, góc không được như ý. Mà món này chụp được xong rồi cũng chán.
    Cứ hình phóng sự như của bác là đỉnh.
    Sói thì tớ biết là nguy hiểm hơn gấu đen. Vì nó là con ăn thịt và đi từng bầy. Gấu đen ăn tạp và ít khi ăn thịt, thường đi một mình, trừ gấu cái có con nhỏ.

Vì đem theo chân chống nên tớ mới đeo lên tới 42 cân. Thường thì là 35 cân thôi. Đang kiếm cách làm chân chống từ 2 cây gậy đi rừng và 1 chân của chân chống.

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Em chưa ở rừng ban đêm một mình bao giờ nhưng chưa biết cảm giác thế nào , nhưng cũng phục bác LN2017 quá chừng , thật ra sợ người xấu nhiều hơn sợ ma , sợ mấy thằng phân biệt chủng tộc nó đập cho mình tơi bời
    Bác nói đúng đấy. Người đáng sợ nhất ví nó tấn công không cần lý do. Tuy nhiên, công viên quốc gia cho đeo súng. Muốn đánh người khác cũng phải biết nó có thể bắn lại.

Sáng hôm sau dậy sớm, nhưng nằm nướng thêm vì bên ngoài hơi lạnh. Tớ coi thời tiết trước nên đem quần áo mùa hè. Thật ra là gần như "nhất y, nhất quẩn". Một quần cụt, 2 áo sơ mi, 3 đôi vớ, 2 quần lót, một áo lót tay dài. Đêm lạnh thì đi thêm vớ, và mặc hết áo vô. Lần này đem theo túi ngủ 30F mới sắm vì lần trước dùng túi 50F lạnh tê càng luôn. Lần đó tớ phải dùng thêm tấm mền mylar. Kỳ này thì ấm thân, nhưng hơi bị lạnh 2 chân.

Và kỳ này mới tậu thêm con dao có cây đánh lửa và đá mài. Thế là đem ra thử liền lúc nấu ăn. Vì ngày hôm trước không ăn nhiều, nên sáng nay uống cà phê rồi nấu cơm ăn luôn. Tính là ăn yến mạch buối sáng, nhưng đổi ý ăn cơm. Chắc vì đói, nên thèm đồ mặn.

Tớ nấu thịt gà tây bằm nhuyễn với gia vị và nước mắm rồi đem xấy khô. Món này ăn với cơm xấy và rau xấy. Ở nhà tính là đốt lửa trại rồi nấu ăn, nhưng đang cháy rừng nên thôi. Họ không cấm lửa khu này, nhưng trời đầy khói nên đành dùng bếp ga. Tớ ngâm thịt và rau vô nước lạnh cho mềm và nở ra. Sau đó đun sôi, rồi bỏ cơm xấy vô. Cuối cùng là bỏ vô túi giữ nhiệt. Chờ chừng 20 phút là vừa thổi vừa ăn. Lối nấu này đỡ tốn ga hơn.

Đây là túi giữ nhiệt làm tại nhà.

Đây là nồi niêu song chảo.

Đây là cái nhà bếp

Và đây là lúc nấu ăn. Đầu tiên là nấu cà phê, rồi đến nấu cơm. Vì tiết kiệm ga nên nấu lửa nhỏ, hơi mất thời gian một chút.

Vì đói nên món gà tây thấy ngon hơn lúc thử tại nhà. Hay là tại phong cảnh đẹp làm thấy ngon hơn ???

Anh đi mấy ngày ? Có tắm ko ? Lấy nước xa ko anh ? Đi trại phải đốt lửa mới vui !

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Anh đi mấy ngày ? Có tắm ko ? Lấy nước xa ko anh ? Đi trại phải đốt lửa mới vui !
    Tớ đi 4 đêm. Tắm suối. Nước suối thì cách lều vài trăm mét. Chỗ tớ dựng trại thường là cách nguồn nước chừng vài trăm mét. Họ cấm không cho ở gần nguồn nước trong vòng 30 mét. Mà mình cũng không muốn ở gần nước vì muỗi và gấu (nói chung là thú vật hay ra đó uống nước).

Tính là đốt lửa trại, nhưng có khói cháy rừng nên lại thôi.

Em tò mò hỏi bác LN2017 đi camp như thế này thì cũng phải xem các gear nào nhỏ gọn chứ DSLR thì có vẻ nặng gánh. Bác đi thì vác máy quay nào cho time-lapse và video của bác? Thấy time-lapse quay góc rộng. Chắc là go-pro?
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Em tò mò hỏi bác LN2017 đi camp như thế này thì cũng phải xem các gear nào nhỏ gọn chứ DSLR thì có vẻ nặng gánh. Bác đi thì vác máy quay nào cho time-lapse và video của bác? Thấy time-lapse quay góc rộng. Chắc là go-pro?
    Tớ dùng D-750 với tripod nên rất nặng. Đang kiếm cách dùng 2 cây gậy chống (hiking pole) gắn vào một chân của tripod. Tớ dùng gopro cũ mèm. Chắc phải kiếm cái mới hơn.

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Tớ dùng D-750 với tripod nên rất nặng. Đang kiếm cách dùng 2 cây gậy chống (hiking pole) gắn vào một chân của tripod. Tớ dùng gopro cũ mèm. Chắc phải kiếm cái mới hơn.
    Bác có thử tìm mấy cái monopod với chân chống xem có thích hợp sử dụng không? Hoặc là mấy cái Joby GorrilaPod. Em thấy có thể dùng cho DSLR và mấy cái chân có thể quấn vào thân cây để chụp nữa. Bác xem thử sao.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Bác có thử tìm mấy cái monopod với chân chống xem có thích hợp sử dụng không? Hoặc là mấy cái Joby GorrilaPod. Em thấy có thể dùng cho DSLR và mấy cái chân có thể quấn vào thân cây để chụp nữa. Bác xem thử sao.
    Chụp Milky Way không dùng monopod được bác ạ. Cái tripod của tớ biến thành monopod được. Joby thì thấy một thời gian là bị lỏng ra hay bị bể. Máy P&S thì ok (tớ có loại nhỏ), nhưng cho DSLR thì thấy không ổn mấy.

Tớ đang coi cái này.

https://www.amazon.com/Manfrotto-MTP...0149KBPB4&th=1

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng