Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Chụp chân dung hẹn giờ ?

Chụp chân dung hẹn giờ ?

Em thử chụp hẹn giờ chế độ 10s - tự chụp bản thân - nếu dùng ống chụp cảnh bình thường thì không sao, hình sắc nét, rõ,đẹp.

Nhưng nếu chụp bằng ống fix chân dung xoá phông, canh trước bấm chụp sau đó mới thò mặt vào thì mặt thường rất mờ . Có lẽ do ống đã lấy nét điểm trước rồi. Cách nào khắc phục các bác? hay phải dùng remote điều khiển?
    Cần mua 5D Mark II còn mới.....

do khép khẩu focus xa nên hình nét từ AcuraMDX đến hậu cảnh, còn mở khẩu thì DOF mỏng chỉ có ... rùa mới nét AcuraMDX thôi, thử chụp vài hình đứng vị trí xê dịch chút đỉnh sẽ được, hồi trước tui chụp ... tui đang ngắm cầu Tràng Tiền phải lấy chưn đánh dấu trên cỏ á, hehe

nhớ để qua MF canh nét ở khoảng nào mình định đứng, chụp vài cái rút kinh nghiệm hi hi

Mình nghĩ cậu lấy nét ở vật mà nơi đó bạn định đứng vào, sau đó khoá nét lại và chụp chắc cũng tạm chấp nhận được. Nhưng vẫn chưa hiểu sẽ crop thế nào hihi chắc về phải cắt chỉnh lại mệt đấy --->tự sướng cũng được nếu ko nhờ bạn chộp hộ cho khỏi mắc công.

Í quên, bác để continuous focus nhé, metering thì đừng để spot
    Được sửa bởi hoangvoila lúc 10:12 AM ngày 17-07-2008
    Giải nghệ

Quote Được gửi bởi AcuraMDX View Post
    Em thử chụp hẹn giờ chế độ 10s - tự chụp bản thân - nếu dùng ống chụp cảnh bình thường thì không sao, hình sắc nét, rõ,đẹp.

Nhưng nếu chụp bằng ống fix chân dung xoá phông, canh trước bấm chụp sau đó mới thò mặt vào thì mặt thường rất mờ . Có lẽ do ống đã lấy nét điểm trước rồi. Cách nào khắc phục các bác? hay phải dùng remote điều khiển?
    Tôi đã từng chụp thử như thế bằng ống fix MF 50mm 1.8 trên máy Nikon D40. Ảnh sắc nét và ngon lành.

Cách tôi chụp xoay khoảng cách lấy nét trên ống kính. Trên ống kính có khoảng lấy nét theo mét và feet, 1 feet = 30cm. Bạn có thể ước lượng khoảng cách 2,5 mét chẳng hạn, khi đó khoảng hơn 8 feet một chút. Bạn ước lượng khoảng cách (tôi đo bằng bước chân) đúng 2,5m và đứng ngay vào vị trí đó. Nếu bạn đứng ở đâu đó có lát gạch sàn thì dễ quá, chỉ cần đếm gạch, còn không thì phải ước lượng. Tôi chụp 6 ảnh thì hỏng mất 2.
    http://mecvietnam.com

D90 + AFS18-55VR + AF35-70 f2.8 + AFD50 f1.8

Quote Được gửi bởi tattoo View Post
    Tôi đã từng chụp thử như thế bằng ống fix MF 50mm 1.8 trên máy Nikon D40. Ảnh sắc nét và ngon lành.

Cách tôi chụp xoay khoảng cách lấy nét trên ống kính. Trên ống kính có khoảng lấy nét theo mét và feet, 1 feet = 30cm. Bạn có thể ước lượng khoảng cách 2,5 mét chẳng hạn, khi đó khoảng hơn 8 feet một chút. Bạn ước lượng khoảng cách (tôi đo bằng bước chân) đúng 2,5m và đứng ngay vào vị trí đó. Nếu bạn đứng ở đâu đó có lát gạch sàn thì dễ quá, chỉ cần đếm gạch, còn không thì phải ước lượng. Tôi chụp 6 ảnh thì hỏng mất 2.
    Một cách khác đơn giản hơn mà em đã làm rồi: đặt một cái ghế tựa vào chỗ sẽ đứng, lấy nét vào đỉnh cái lưng ghế, selftime, bấm chụp rồi kéo ghế ra rồi đứng sao cho đầu ngón chân đúng vào chỗ chân ghế, thế là xong. Nhớ cười thật tươi.

Sao anh không thử dùng Remote Control ;)

Quote Được gửi bởi Shan View Post
    Sao anh không thử dùng Remote Control ;)
    Bạn Shan ơi, dùng remote control cũng có xoay được ống kính lấy nét đâu. Chỉ chụp tự động được thôi chứ. Tôi chưa dùng remote bao giờ, bạn thử giải thích thêm xem?
    http://mecvietnam.com

D90 + AFS18-55VR + AF35-70 f2.8 + AFD50 f1.8

remote cũng có thể bấm 1 nửa để nó lấy nét, bấm lún hoàn toàn nó mới chụp mà. Ko như khi hẹn giờ phải lấy nét trước, dùng remote thì nó sẽ lấy nét sau khi bác đứng vào vị trí. Nhưng phải đứng trúng vào điểm lấy nét.
    =====================

@tattoo: Ý em cũng giống như anh sonnt_vnu đã nói ạh. Nếu anh dùng Remote Control không dây thì không có chức năng nhấn lún một nửa, nhưng sau khi nhân lún hoàn toàn thì ống kính vẫn có thể tự động xoay lấy nét & chụp.
    Được sửa bởi Shan lúc 10:48 AM ngày 24-07-2008

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng