Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 34

Chủ đề: Chim muông của Xứ Colombia

La Florida cách trung tâm Cali khoảng 1 tiếng lái xe. Cũng có hummingbirds nhưng hôm đó nhóm chỉ chú tâm chụp tanagers vì chúng đến nhiều, và các nơi khác sẽ có HB.

#13. Black-capped Tanager, mái
    (Trời bị mù)

#14. Red-headed Barbet, mái

#15. Multicolor Tanager và hàng xóm

Em treo tấm hình sau để các bác có thể hình dung chim đến gần thế nào. Chúng đến chỉ cách khoảng 5-7 mét thôi, và khi chúng còn xa ngoài kia thì hầu như không ai chụp vì biết chúng sẽ đến gần hơn. Đôi khi gần hơn MFD của lens 600 mm.

#16.

Chim đến gần những bông màu đỏ trong hình.

#17. Trời bị mù

Hai năm bị cúm Tàu thì ngành "du lịch chim cò" bị thiệt hại nặng vì không có khách. Hơn nữa, các nơi có chim thì vẫn phải mua chuối về cho chim ăn, chứ không thì chim sẽ đi kiếm đồ ăn nơi khác và không còn tới đó nữa.

#18 Chuối phải bọc lại chứ không chim ăn hết.

#19. Nghỉ ăn trưa.

Thường các vườn chim này bao luôn ăn trưa. Nói cách khác, họ làm "gói' của họ bao gồm ăn trưa, vì như vậy thì họ có lý do để lấy tiền nhiêu hơn (em không rõ bao nhiêu, vì chuyện đó nhà tour lo). Nói chung đồ ăn của Colombia dở ẹc! Thua Ecuador. Có khách không ăn luôn. Nước trái cây thì chẳng có mùi vị gì. Uống nước lã ngon hơn. Em đi hai tuần về mất gần 2 kg.

#20. Thịt gà và chuối

#21. Xúp bắp và khoai mì

Được sửa bởi ASAV lúc 12:12 PM ngày 30-04-2022

Ngày đầu tiên hăng tiết vịt nên em chụp 9 ngàn frames
    Bác nào chụp ảnh mà sợ hao shutter counts thì đừng đi chụp chim như em.
    Về nhà thì em "rửa hình" không theo thứ tự thời gian, hứng đâu rửa đó.

#22. Saffron-crowned Tanager

#23. Flame-rumped Tanager

Được sửa bởi ASAV lúc 12:13 PM ngày 30-04-2022

Bác ASAV có một bà boss thật đáng khen vì mua vé hạng nhất cho nhân viên khi đi xa, nhất là đi chơi chụp chim! Chắc về bác được tẩm bổ kỹ càng sau khi sụt cân vì ăn uống kham khổ, toàn bắp và plantains (chuối dại?)

Chim màu đẹp quá! Đất lành chim đậu, chắc là nó rất thân thiện với người! Cám ơn bác đã mất công đi chụp và cho xem ảnh, mấy ai làm được như vậy.

Em xem hình bác Văn Khoa đi miền Patagonia đẹp ngây ngất, còn chưa hết đã thì nay bác ASAV lại cho đi đến Columbia xem ảnh chim đầy màu sắc rực rỡ thấy mê ly. Tấm nào cũng thấy mê.

Em thấy tấm dưới đây bác có dùng cả red dot sight?
    Quote Được gửi bởi ASAV View Post

#12.

Trời bị mù rất nhiều, có lúc mưa, nến ánh sáng rất ít.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    ... Em thấy tấm dưới đây bác có dùng cả red dot sight?

Bác tinh mắt thật!

Em đoán bác hỏi về cái em gắn trên camera. Đó là cái PGD Tracker của PhotoGearDesigns.com mà em mua năm ngoái. (Nên mua trên Amazon rẻ hơn). Nhờ có Bird eye Detection and AF nên nó hữu dụng hơn khi muốn chụp BIF. Khi mới mua về thì em thấy không hay lắm, nhưng nhờ nó mà em chụp được nhiều BIF hơn. Tấm hình con Black-necked Stilt (ở CA, không phải ở Colombia) dưới đây là tấm BIF đầu tiên em chụp khi dùng PGD Tracker. Em thấy thích nên giữ xài luôn.

Tuy nhiên khi em mang đi Colombia thì không có chủ ý để chụp BIF, vì cây rừng nhiều và chim không bay khoảng cách dài. Em thấy cái công dụng tốt nhất của tracker là giúp em chỉa máy vào ngay con chim rất nhanh, dù con chim ở đâu. Nếu em thấy được con chim bằng mắt thường thì chỉ vài giây sau là em đã có thể xoay máy để đưa con chim vào trong view finder, vì em chỉ cần nhắm cái red dot vào con chim. Nếu ai đã chụp supertele lens thì hiểu em nói chỗ này.

Em treo thêm tấm hình dưới đây để các bác có thể thấy rõ những đồ phụ tùng của em. (1) Cái PGD Tracker thì gắn vào hot shoe; (2) Dây cắm vào USB-C là cục external powerbank; (3) là remote switch. Nhờ có powerbank nên em xài LCD thoải mái mà không lo hết pin (chụp liên tục 10 tiếng vẫn chưa hết). Tất cả mấy thứ này hoạt động theo cách của em là nhờ vào Bird eye AF. Không có function này thì không áp dụng được. Khi có con chim vào trong vew finder rồi thì em chỉ cần nhìn qua LCD và bấm remote switch, vì Canon R5 sẽ tìm mắt con chim và focus vào con mắt!!!

#24.

Ngày đầu tiên mấy người kia nghĩ là em chỉ đi chơi xem chim thôi, chứ không chụp ảnh, vì thấy em chỉ ngồi nhìn LCD và uống cà phê. Em bào là em còn chụp nhiều hơn họ chụp. Rồi ai cũng tìm hiểu cách set up của em. Những ngày sau khi lội rừng và khi em đã thấy được con chim mà họ chưa thấy, thì họ tới máy của em và nhìn vào tracker để biết con chim ở đâu.

Sau đó thì Roger (từ Toronto) mới lấy cái “red dot” ra gắn vào máy, và Jose (từ Costa Rica) cũng xài một loại tương tự. Những người kia chưa biết cái này. Nhờ cái tracker và Bird eye AF mà kỳ này em thấy chụp chim khỏe hơn và không vất vả như những chuyến đi trước.

Trong tấm hình dưới đây (em nhờ anh tài xế chụp) thì cả nhóm đang chụp hummingbirds bay vào uống nước đường trên một chùm bông, phía bên tay trái của em. Ai cũng đặt máy hướng về đó cả, kể cả máy của em. Nhưng người ta phải nhìn qua view finder, còn em thì ngồi trên kia, vì em đã quay LCD sao cho em vẫn thấy khi em ngồi vào chỗ thoải mái nhất, và bấm remote switch khi chim bay vào.

#25.

Và đây là một tấm chụp lúc đó.

#26. Collared Inca

#27. Tấm này để thấy rõ LCD quay về phía em, và remote switch trong tay trái.

(Dung nhan mùa hạ của em không còn được như bác Văn Khoa. haha)
    Được sửa bởi ASAV lúc 12:14 PM ngày 30-04-2022

Cám ơn bác ASAV giải thích thêm về set up của bác. Trước em cũng có tìm hiểu sơ về red dot sight này nhưng em dùng zoom và chỉ lên đến 400mm nên cũng chưa cần.

Chụp kiểu remote shutter như bác ASAV cũng hay. Ngồi ngắm chim chóc núi rừng, uống cà phê và tay thì cứ bấm, còn máy thì tự động AF vô chim quá đã.

Bác nên kêu Canon update firmware để auto shutter luôn cho tiện
    hm...

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Bác tinh mắt thật!

Em đoán bác hỏi về cái em gắn trên camera. Đó là cái PGD Tracker của PhotoGearDesigns.com mà em mua năm ngoái. (Nên mua trên Amazon rẻ hơn). Nhờ có Bird eye Detection and AF nên nó hữu dụng hơn khi muốn chụp BIF. Khi mới mua về thì em thấy không hay lắm, nhưng nhờ nó mà em chụp được nhiều BIF hơn. Tấm hình con Black-necked Stilt (ở CA, không phải ở Colombia) dưới đây là tấm BIF đầu tiên em chụp khi dùng PGD Tracker. Em thấy thích nên giữ xài luôn.

Tuy nhiên khi em mang đi Colombia thì không có chủ ý để chụp BIF, vì cây rừng nhiều và chim không bay khoảng cách dài. Em thấy cái công dụng tốt nhất của tracker là giúp em chỉa máy vào ngay con chim rất nhanh, dù con chim ở đâu. Nếu em thấy được con chim bằng mắt thường thì chỉ vài giây sau là em đã có thể xoay máy để đưa con chim vào trong view finder, vì em chỉ cần nhắm cái red dot vào con chim. Nếu ai đã chụp supertele lens thì hiểu em nói chỗ này.

Em treo thêm tấm hình dưới đây để các bác có thể thấy rõ những đồ phụ tùng của em. (1) Cái PGD Tracker thì gắn vào hot shoe; (2) Dây cắm vào USB-C là cục external powerbank; (3) là remote switch. Nhờ có powerbank nên em xài LCD thoải mái mà không lo hết pin (chụp liên tục 10 tiếng vẫn chưa hết). Tất cả mấy thứ này hoạt động theo cách của em là nhờ vào Bird eye AF. Không có function này thì không áp dụng được. Khi có con chim vào trong vew finder rồi thì em chỉ cần nhìn qua LCD và bấm remote switch, vì Canon R5 sẽ tìm mắt con chim và focus vào con mắt!!!

#23.

Ngày đầu tiên mấy người kia nghĩ là em chỉ đi chơi xem chim thôi, chứ không chụp ảnh, vì thấy em chỉ ngồi nhìn LCD và uống cà phê. Em bào là em còn chụp nhiều hơn họ chụp. Rồi ai cũng tìm hiểu cách set up của em. Những ngày sau khi lội rừng và khi em đã thấy được con chim mà họ chưa thấy, thì họ tới máy của em và nhìn vào tracker để biết con chim ở đâu.

Sau đó thì Roger (từ Toronto) mới lấy cái “red dot” ra gắn vào máy, và Jose (từ Costa Rica) cũng xài một loại tương tự. Những người kia chưa biết cái này. Nhờ cái tracker và Bird eye AF mà kỳ này em thấy chụp chim khỏe hơn và không vất vả như những chuyến đi trước.

Trong tấm hình dưới đây (em nhờ anh tài xế chụp) thì cả nhóm đang chụp hummingbirds bay vào uống nước đường trên một chùm bông, phía bên tay trái của em. Ai cũng đặt máy hướng về đó cả, kể cả máy của em. Nhưng người ta phải nhìn qua view finder, còn em thì ngồi trên kia, vì em đã quay LCD sao cho em vẫn thấy khi em ngồi vào chỗ thoải mái nhất, và bấm remote switch khi chim bay vào.

#24.

Và đây là một tấm chụp lúc đó.

#25. Collared Inca

#26. Tấm này để thấy rõ LCD quay về phía em, và remote switch trong tay trái.

(Dung nhan mùa hạ của em không còn được như bác Văn Khoa. haha)
    Ha ha, vậy là bác cùng hội với em, hội "Blind shooting". Em giỡn thôi, em cũng xài red dot khi chụp chim én vì nó bay quá nhanh, xài qua view finder chịu không nổi sometimes. Công nhận nhờ bird eye focus mà chụp chim đỡ hơn nhiều.

Dạo này em ít chụp chim nên hổng có hình khoe với các bác. Dạo này bị chim sắt hành nhiều hơn.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Thêm một số ảnh của ngày đầu tiên.

#28. Golden Tanager.

#29. Golden-naped Tanager

#30. Black-capped Tanager, trống

#31. Montane Woodpecker

Con chim này không đến gần mà ở mãi bìa rừng ngoài kia. Khi em thấy có con gì đó nhảy trên cành cây, em chỉa PGD Tracker vào và thấy con chim này ngay. Những người kia không thấy được nó. Ảnh này chụp dùng Crop mode của R5, nên chỉ còn 17 MP (trước khi em crop thêm trên computer) thay vì 45 MP của full-frame.

Được sửa bởi ASAV lúc 12:15 PM ngày 30-04-2022

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng