Chống ẩm cho máy ảnh thì không quá xa lạ với các bác nhiếp ảnh chuyên nghiệp, nhưng với những anh em mới chơi thì đây là một công việc cần làm ngay khi các bạn mua máy ảnh.
Độ ẩm ở VN thường rất là cao trung bình là 80% đây là độ ẩm không tốt để bảo quản máy ảnh. Vì vậy chúng ta cần giảm độ ẩm này xuống ngưỡng 30-60%. Trong điều kiện độ ẩm dưới 60% thì ống kính của các bạn sẽ hạn chế được nấm mốc hay dễ tre.

Chỉ với vài chục ngàn đồng là các bạn có thể chống ẩm cho máy ảnh rồi.
Có 03 thứ cần thiết để chống ẩm bao gồm
1 Hộp đựng bảo quản kín, hộp này thường là những hộp thực phẩm có zoăng cao su quanh mép nắp, giúp ngăn không khí độ ẩm ở ngoài với bên trong hộp. Dung tích hộp tùy vào máy các bạn. Các bạn mua to hay nhỏ phụ thuộc vào combo các bạn sử dụng.
Hộp này là những hộp thực phẩm, giá cả thì vô vàn từ vài chục ngàn tới cả trăm ngàn. Chất lượng khác nhau về vật liệu nhựa, độ hoàn thiện cũng như dung tích. Mình thì ưa thích hộp superlock của Thái. Nó được mọi người dùng nhiều lắm rồi, bền, nhựa an toàn với môi trường. Ví dụ sau có nâng lên tủ mới thì hộp đấy vẫn dùng đựng thực phẩm được. Như muối dưa, đựng gạo chẳng hạn :3

2 Một chiếc ẩm kế. Ẩm kế này thì các bạn có thể mua ẩm kế điện tử hoặc ẩm kế cơ tùy ý. Ẩm kế điện tử thì nhảy số nhanh hơn, ẩm kế cơ thì đỡ tốn pin, bạn nào thích cái gì thì mua nó, cũng chỉ vài chục ngàn đồng.
Mình thích ẩm kế điện tử vì nhảy số nhanh, pin mua 1 vỉ 10k dùng 3 năm k hết kk

3 Cuối cùng là chất hút ẩm, đây là cái quan trọng nhất, nếu k có cái này thì mấy cái phía trên vứt hết. Phải có chất hút ẩm để giúp độ ẩm của hộp đựng thấp hơn so với độ ẩm bên ngoài môi trường. Chất hút ẩm có thể là máy hút sạc điện tầm 200k hoặc có thể là những gói hạt hút ẩm silicagel k biết viết như này đúng không. Nguyên lý của nó là đều hút hết hơi nước vào bên trong, khi nào đầy hơi nước thì hạt sẽ mất tác dụng. Chúng ta sấy nóng nó lên để hạt đẩy nước ra rồi tái sử dụng nhiều lần.
Hạt hút mình hay dùng loại màu cam, vì loại này hút rất mạnh, ví dụ cái hộp phía bên trên rộng 8.4L thì chỉ cần 30g hạt hút là có thể hạ độ ẩm từ 80% xuống tận 25-30%. Cực kỳ mạnh.
Hạt hút cũng rất rẻ. Mấy hạt hút này mua cũng chỉ vài chục ngàn, mua cả lọ nửa cân dùng chắc vài năm không hết. Lọ nửa cân cũng chưa đến 100k, dùng nhiều lần đến khi đổi màu xanh xẫm ta mang đi rang 1 thể. Vừa tiện lại dễ

Sơ sơ là thế.
Nói chung các bạn mới chơi thì chỉ cần 1 combo như thế này, giao động khoảng 2-300k là bảo quản tốt máy ảnh của mình.
Các bạn muốn xem kỹ hơn có thể xem ở video này.
HI vọng sẽ giúp ích cho các bạn. Cảm ơn các bạn