Trang 2 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 122

Chủ đề: Đi Chơi Florida

Wow, vườn trái cây đã quá. Vườn này có mở cho public không bác, hay là chỉ quen thân, bạn bè mới vào? Em cũng tính dẫn gia đình đi thăm Florida lại, lâu quá chưa đi. Mấy năm trước em làm 1 tour từ Tampa/Orlando/Miami/Key West/ Dry Tortugas quá xá đã, mà không biết vụ vườn ăn trái này.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Wow, vườn trái cây đã quá. Vườn này có mở cho public không bác, hay là chỉ quen thân, bạn bè mới vào? Em cũng tính dẫn gia đình đi thăm Florida lại, lâu quá chưa đi. Mấy năm trước em làm 1 tour từ Tampa/Orlando/Miami/Key West/ Dry Tortugas quá xá đã, mà không biết vụ vườn ăn trái này.
    Cám ơn bác đã ghé chơi. Vườn này không mở cho public, dĩ nhiên người thân và bạn bè thì chủ nhà mở cổng mời dzô uống espresso và nghe nhạc cổ điển và mùa nào có trái cây nào thì được mời ăn.

Không ai đi chơi Florida mà chê, nhất là những người thích ăn trái cây và thú câu cá biển. Bác có thể theo dõi mùa trái cây trong website của hiệp hội các nhà trồng trái cây nhiệt đới Nam Florida “Tropical Fruit Growers of South Florida” dưới hai tabs FRUIT SALES và WHAT’S RIPE. Hai tabs này liệt kê các nơi bán quả hoặc cây ăn trái tùy theo tháng. Tất cả các nhà trồng cây này nằm trong Nam Florida, khu nông nghiệp Homestead bao la về phía Tây Nam của Miami.

Nhìn trái cây thì mê nhưng thực tế là theo mùa và mùa hè có nhiều nhất. Hiện giờ có nhãn, sapoche, ổi, vú sữa, mít, mẵng cầu dai, và vải. Trên YouTube cũng có vài clips về vườn của người VN ở Homestead. Em đã ghé hai nơi nhưng thất vọng, có lẽ chưa đến cao điểm của mùa nên trái cây không nhiều, xấu và èo ọt, không như trong quảng cáo, có nơi không cho vào vườn.

Người Mỹ trồng và bán trái cây nhiệt đới cũng nhiều và họ chọn lọc hơn; trái to, tròn trịa đều đặn họ mới bán. “Sạp” trái cây nổi tiếng và đông khách nhất là “Robert is Here”. Nói là sạp nhưng đó là một chợ trái cây tấp nập người mua. Em ghé đây tới 3 lần để mua trái cây, nhưng cẩn thận vì không phải thứ nào cũng là local produce và giá cao. Ngoài ra, hên xui ai có gì đưa ra thì họ bán cái đó, đôi khi không có hay bán hết những gì mình muốn.

IMG_4435 by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 03:33 AM ngày 09-06-2021

Gần Orlando có vườn Truly Tropical nhưng họ chỉ mở sáng Thứ 7. Vườn này nằm trong thành phố Delrey Beach, về phía Đông Bắc Orlando khoảng 1.5 tiếng lái xe.

Bác VPT mới gửi tấm ảnh cây vải để hành hạ em! Được rồi, để đó!

Lychee by Dat's Photos, on Flickr

Ngày hôm sau em tiếp tục cuộc du lịch đến thành phố lịch sử St Augustine. Thành phố này được mệnh danh là thành phố cổ nhất nước Mỹ do các nhà thám hiểm Tây Ban Nha thiết lập vào năm 1565. Thật không ngờ là ngày xưa nước TBN có nhiều thuộc địa đến như vậy. Nếu TBN không mệt mỏi vì chiến tranh và sau cùng bán Florida cho Mỹ vào năm 1821 thì chuyến đi này là chuyến đi thứ 3 của em vào đất TBN!

Thành phố còn một vài kiến trúc cổ theo lối TBN dù đã trải qua nhiều chính chiến với hải tặc và Đế Quốc Anh. Hầu hết các kiến trúc này nằm trong phố cổ và hiện làm hàng quán.

L1090504 by Dat's Photos, on Flickr

L1090508 by Dat's Photos, on Flickr

L1090502 by Dat's Photos, on Flickr

Dụng cụ hải hành và vũ khí thô sơ vào thời đó. Ảnh chụp trong một VBT khác cũng trong Florida.

L1000319 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Cám ơn bác đã ghé chơi. Vườn này không mở cho public, dĩ nhiên người thân và bạn bè thì chủ nhà mở cổng mời dzô uống espresso và nghe nhạc cổ điển và mùa nào có trái cây nào thì được mời ăn.

Không ai đi chơi Florida mà chê, nhất là những người thích ăn trái cây và thú câu cá biển. Bác có thể theo dõi mùa trái cây trong website của hiệp hội các nhà trồng trái cây nhiệt đới Nam Florida “Tropical Fruit Growers of South Florida” dưới hai tabs FRUIT SALES và WHAT’S RIPE. Hai tabs này liệt kê các nơi bán quả hoặc cây ăn trái tùy theo tháng. Tất cả các nhà trồng cây này nằm trong Nam Florida, khu nông nghiệp Homestead bao la về phía Tây Nam của Miami.

Nhìn trái cây thì mê nhưng thực tế là theo mùa và mùa hè có nhiều nhất. Hiện giờ có nhãn, sapoche, ổi, vú sữa, mít, mẵng cầu dai, và vải. Trên YouTube cũng có vài clips về vườn của người VN ở Homestead. Em đã ghé hai nơi nhưng thất vọng, có lẽ chưa đến cao điểm của mùa nên trái cây không nhiều, xấu và èo ọt, không như trong quảng cáo, có nơi không cho vào vườn.

Người Mỹ trồng và bán trái cây nhiệt đới cũng nhiều và họ chọn lọc hơn; trái to, tròn trịa đều đặn họ mới bán. “Sạp” trái cây nổi tiếng và đông khách nhất là “Robert is Here”. Nói là sạp nhưng đó là một chợ trái cây tấp nập người mua. Em ghé đây tới 3 lần để mua trái cây, nhưng cẩn thận vì không phải thứ nào cũng là local produce và giá cao. Ngoài ra, hên xui ai có gì đưa ra thì họ bán cái đó, đôi khi không có hay bán hết những gì mình muốn.

IMG_4435 by Dat's Photos, on Flickr
    Em cảm ơn bác Văn Khoa. Điệu này là phải làm quen với các bác bên Florida rồi. He he
    Gear còn đang thiếu vài món.

Bác VPT và Bác KevinLe: Em đang tính tháng 7 này sang Florida chơi, và nếu có chim thì chụp. Các bác biết ở FL thì vùng nào có nhiều chim để chụp? Có cần mang lens 600 không. Em dự định hạ trại ờ St. Cloud (phía nam Orlando), và cũng muốn xuống Miami thăm các vựa trái cây.

Bác Văn Khoa dịp đó có ghé các farms trái cây của người Việt không? Comments?

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Bác VPT và Bác KevinLe: Em đang tính tháng 7 này sang Florida chơi, và nếu có chim thì chụp. Các bác biết ở FL thì vùng nào có nhiều chim để chụp? Có cần mang lens 600 không. Em dự định hạ trại ờ St. Cloud (phía nam Orlando), và cũng muốn xuống Miami thăm các vựa trái cây.

Bác Văn Khoa dịp đó có ghé các farms trái cây của người Việt không? Comments?
    Câu trả lời của em là ‘disappointed!’

Chim: Trước khi đi thì em cứ nghĩ là CVQG Everglades sẽ có nhiều chim để chụp và mang theo 200-500/D500. Vì bộ này nhỏ gọn nên mang theo cũng nhẹ. Nhưng không như mình đã nghĩ, em lái xe cả giờ và ngừng nhiều nơi trong công viên để xem tình hình. Chim to thì em chụp được egrets, ospreys, và “Mexican turkeys” (vultures). Nhưng chim nhỏ hơn thì không thấy, có thể là em không có tài nhìn ra chúng. Hình ảnh trong các sách nói về Everglades National Park đều do các tay đi camping và rowing trong công viên cả mấy ngày, mấy tuần đến những nơi mà một du khách không thể nào có phương tiện đến. CVQG Everglades là một khu đầm lầy bao la, vĩ đại bao trùm phần lớn Nam Florida. Bác cần có một chiếc thuyền để đến những nơi hẻo lánh trong công viên và bác phải đem theo thức ăn, camping gears cho cả chuyến đi săn chim. Trong công viên có camping sites nhưng không có hiking trails, thay vào đó, bác phải có thuyền. Đây là quyển sách em mua, trong đó có nhiều ảnh chim, phần lớn đậu trên cây.

Everglades book by Dat's Photos, on Flickr

Vườn trái cây VN: Em có đi thăm hai vườn do người Việt làm chủ. Nhưng rất thất vọng, trái cây ít và èo ọt, méo mó. Em chỉ thấy ổi, vú sữa, và sapoche. Có lẽ đi cuối tháng 4, đầu tháng 5, chưa phải đúng mùa các thứ trái cây khác. Trên YouTube thì có vẻ ‘gồ ghề’ nhưng em nhận thấy đa phần là sales pitch và câu views. Trên thực tế không được như vậy vì trái cây thay đổi tùy theo mùa màng, không phải lúc nào cũng có high quality produce. Em khuyên đừng mua vú sữa. Sapoche thì tuỳ người hái, hái xanh quá mua về không chín nổi. Ổi trong màu hồng, thơm và ngọt, nhưng trái nhỏ quá! Ước gì lớn hơn. Mỹ cũng trồng đủ mọi thứ như trong hai links của em trong bài viết trước và em nghĩ họ chọn lựa trái cây khéo hơn khi đem ra bán.

Bác ở khu Orlando thì không bõ lái xe 4, 5 tiếng đồng hồ xuống khu Homestead để xem ‘vườn VN.’ Gần Orlando chỉ có vườn Truly Tropical

Mấy hôm nay mong coi ảnh đi chơi Florida của bác Văn Khoa quá. Nhìn hình nhớ Saint Augustine. Cũng lâu lắm rồi chưa trở lại. Bác Văn Khoa post hình em cầm súng nước mắc cười quá
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Vòi nước giếng nhà bác VPT không cần bơm. Vì nước chảy qua ống nhỏ và dài nên sức nước yếu, có nhiu đây. Nhưng mở nước từ ống có đường kính 10 cm thì … ngập vườn.

NZ7_4227 by Dat's Photos, on Flickr
    Kaka cái vòi của bác trông cũng đáng nể nhỉ ? Lại còn cho "chang qua húi" nữa! Nhưng sao nó lại ốm tong teo thế kia ?!?
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Trang 2 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng